News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอคําแนะนําด่วนค่ะ

Previous topic - Next topic

Dream

ขอความกรุณา จากป้าพรและท่านอื่นๆด้วยนะคะ
  คือว่า เมื่อวาน 8 ธ.ค. สามีได้รับเอกสารแจ้งว่าเค้าจะอยู่ที่สวิทได้เพียง30วันเท่านั้น และได้เซ็นรับไปแล้ว   สาเหตุคือร้านอาหารที่ทําอยู่ได้แจ้งล้มละลาย  มีเวลาอีก30วัน จะทําอย่างไรดีคะเพื่อจะอยู่ต่ิอได้ ตอนนี้สามีดิฉันตั้งตัวไมถูกเลยค่ะ ดิฉันเองก็เครียดมากๆ

Dream

1.สามีไม่ได้รับค่าจ้างเป็ยเวลว5เดือน
2.ทางร้านเค้าไม่ได้แจ้งล่วงหน้าอะไรเลย มีช่วงเดือนก.ย เค้าปิดร้านบอกปรับปรุงสามีเลยกลับเมืองไทย แต่เอกสารรุบุว่าเค้าแจ้งล้มเดือนก.ย ที่สามีเดินทางกลับ
3.เราจะแจ้งเอาผิด หรือเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ
4.น้องชายนามสกุลเดียวกัน คิดว่าจะสามารถช่วยได้บ้างมั๊ยค่ะ โดยทําเรื่่องให้สามีดิฉันเข้ามาทํางานกับน้องชาย(แต่เอกสารระบุว่าห้ามทํางาน)
  ขอความกรุณาด้วยค่ะ

nidnid

สวัสดี จขกท. และป้าพอลคะ

ไม่ลองให้สามีติดโซเชียลดู เผื่อเขาจะช่วยอะไรได้บ้าง ก็ติดต่อได้ตามเกมายเด่หรือคันโตนที่สามีคุณมีที่ทำงานอยู่ เพราะคุณบอกว่าสามีไม่ได้รับเงินเดือนมา 5 เดือนแล้ว ส่วนเรื่องวีซ่าอยู่ได้อีก 30 วัน อันนี้ก็คงต้องยอมรับตามนั้น แต่เรื่องเงินเดือนไม่จ่าย คงยอมไม่ได้ละคะ

โชคดีนะคะ

wattana

สวัดดีครับทุกคน

ขอตอบให้คุณดรีมทราบว่า เท่าที่คุณมาอยู่แล้วไปกลับเมือ่งไทยด้วยวีซ่าอะไร?
1 คุรบอกว่าสามีทำงานกับน้องชาย(น้อฃขายมีร้านอาหารหรือ) ถ้าไม่ใช่ก็เป็นการทำงานแบบหลบลีก
ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้นะครับ
เพาะในวีซ่าเขียนว่าห้ามทำงานนะครับ
2ไม่เข้าใจว่าคุณกับสามีเข้ามาในสวิสได้อย่างไรช่วยอธิบายด้วยจะได้ตอบได้ถูกนะครับ
3น้องชายสามีคุรทำงานอะไรแล้วอยู่ที่นี่ได้อย่างไร
ถ้าคุรสามารถบอกได้ผมจะได้ตอบให้ทราบในโอกาสต่อไปครับ
เพาะว่าผมต้องการขอมูลที่ถูกต้องก่อนที่จะตอบได้ครับ

วัต

Dream

ขอขอบคุณ คุณpan และคุณวัต มากค่ะ
1. สามีดิฉันเข้ามาทํางานอย่างถูกต้อง เมื่อเดือน ส.ค 51 ไม่ได้ทําร้านน้องชายค่ะ แต่ทํากับนายจ้างอีกร้าน
2.ถือวีซ่าแบบ L
3.ตอนนี้น้องชายของสามี มีร้านเป็นของตัวเอง เลยต้องการจะช่วยพี่ชาย ให้ได้อยู่ต่อ
     ดิฉันอยู่เมืองไทยค่ะ   

wattana

สวัสดีครับทุกคน

ก่อนอื่นฟมต้องขอให้น้องชายสามีคุณดรีมทำเรื่องขอคนงานไปที่สถานทูตทีเมืองไทยแล้วระบุว่าต้องการคน คนนี้(สามีคุณดริม) ว่าเป็นคนที่มาความสามารถพิเศษในการทำงานที่ร้านอาหารน้องชายคุณ แล้วเรื่องต่างๆต้องดำเนินไปตามขั้นตอนครับ
แล้วที่แน่ๆ ต้องกลับเมืองไทยก่อน หรือไมก็ไปขอทำเรื่องที่หมู่บ้านที่น้องขายสามีมีร้านอยู่นะ ครับลองดูครับ
ถ้ายังไงจะขอข้อลูลอีกครัล

งัต

pall

สวัสดีค่ะ คุณwattana
สวัสดีค่ะ คุณpan
ขอบคุณมากค่ะกับน้ำใจ เข้ามาตอบให้คำแนะนำข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่กัน

สวัสดีค่ะ คุณDream
ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับความโชคร้ายที่ได้รับในครั้งนี้ และเป็นอุทาหรณ์ต่อคนไทยอื่นๆที่จะเดินทางเข้ามาทำงานในสวิส  ควรเตรียมตัวกับเหตุการณ์ ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตข้างหน้าเพิ่มความระมัดระวังและเรียนรู้กฎหมายการทำงาน สิทธิที่ควรจะได้รับต่อนายจ้างที่ว่าจ้างมาทำงานที่นี่

สามีคุณมีสัญญาว่าจ้างการทำงาน( Arbeitsvertrag)และการยกเลิกการว่าจ้างโดยไม่บอกเหตุผลอย่างแท้จริงไม่มีการเขียนบอกการยกเลิกการว่าจ้างเป็นลายลักษณ์อักษร  แต่นายจ้างสามารถยกเลิกการว่าจ้างสามารถทำได้โดยปากเปล่าในการยกเลิกสัญญาการว่าจ้างตามกฎหมาย OR (Obligationenrecht)
**แนะนำการยกเลิกสัญญาว่าจ้างลูกจ้างควรจะขอสัญญาการยกเลิกสัญญาว่าจ้างเป็นลายลักษณ์อักษร

สามีคุณควรจะติดต่อไปกรมแรงงานเขตที่อยู่ (Arbeitsamt der Gemeinde)อย่างเร็วที่สุด
ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับภาษาควรหาคนที่รู้ภาษาไปช่วยเกี่ยวกับเรื่องนี้ ไปสอบถามขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับเงินที่ไม่ได้รับซึ่งเป็นเงินคนตกงาน  ทางกรมแรงงานเขตที่อยู่ (Arbeitsamt der Gemeinde)
ถ้าช่วยเหลือคุณได้ เขาจะทำเรื่องติดต่อไปยัง Arbeitsvermittlungszentrum (RAV)
**การไปติดต่อขอรับความช่วยเหลือการตกงานเงินคนตกงานควรทำก่อนที่อายุการสัญญาว่าจ้างจะหมดอายุลง
ไม่ทราบว่าทางกรมแรงงานสามารถช่วยเหลือสามีคุณได้หรือไม่
****สามีคุณควรไปสอบถามขอความช่วยเหลือจากกรมแรงงาน(Arbeitsamt der Gemeinde)อย่างเร็วที่สุดค่ะจะดีกว่าค่ะ จะได้รับความช่วยเหลือและได้ข้อมูลที่ถูกต้องอย่างแท้จริง...เวลาช่วงนี้ของสามีคุณมีค่าที่สุด

สามีคุณถือใบพำนัก Ausweis L, (Kurzaufenthaltsbewilligung für Drittstaatsangehörige)
ใบพำนัก Ausweis L สัญญาการว่าจ้างการทำงาน จะมีอายุประมาณ 1 ปีเท่านั้นแต่สามารถต่ออายุการว่าจ้างการทำงานได้อีกแต่อายุเวลารวมกันทั้งหมดแล้วไม่เกิน 24 เดือน และต้องเป็นนายจ้างคนเดียวกัน

Ausweis L, Kurzaufenthaltsbewilligung für Drittstaatsangehörige
Ausweis L gilt für höchstens ein Jahr. Er kann erteilt werden, solange die vom Bundesrat jedes
Jahr festgelegte Höchstzahl nicht erreicht ist. Die Gültigkeitsdauer der Bewilligung richtet sich
nach derjenigen des Arbeitsvertrags. Ausnahmsweise kann diese Bewilligung bis zu einer Gesamtdauer
von höchstens 24 Monaten verlängert werden, sofern der Arbeitgeber der gleiche bleibt.
Als Kurzaufenthalte werden auch Aus- und Weiterbildungspraktika betrachtet. Stagiaires erhalten
ebenfalls eine Kurzaufenthaltsbewilligung. Die Gültigkeitsdauer der Bewilligung ist auf ein Jahr
beschränkt und kann ausnahmsweise um sechs Monate verlängert werden.
http://www.berufsbildung.ch/download/mb205.pdf
http://www.devillag.ch/content/downloads/pdf/eu/Aufenthaltsregelungen_und_Verfahren.pdf

**คุณบอกว่าน้องชายนามสกุลเดียวกันของคุณอยากช่วยให้สามีคุณทำงานด้วย
การรับคนงานต่างด้าวจากต่างประเทศเข้าทำงานขึ้นอยู่กับงานที่ทำ....ฯลฯ
ไม่ทราบว่าน้องชายคุณสามารถทำได้หรือไม่  วิธีที่ดีที่สุดตอนนี้คือไปติดต่อสอบถามทางกรมแรงงานว่าสามารถทำได้หรือไม่   โดยการทำสัญญาว่าจ้างใหม่กับนายจ้างคนใหม่ในขณะที่คนว่าจ้างเดิมยังอยู่ที่นี่....
****แต่อย่างที่กฎระเบียบกฎหมายว่าจ้างได้เขียนไว้ข้างบนบอกไว้...บอกไว้อย่างชัดเจน คิดว่าน่าจะไม่ได้
***แต่ลองทำดูค่ะจะได้หรือไม่ได้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง...ถ้าไม่ได้...สามีคุณกลับมาเมืองไทย ถ้าเขาสามารถมาทำงานกับน้องชายคุณได้ ก็ให้น้องชายคุณเดินเรื่องเกี่ยวกับการจ้างคุณมาทำงานที่นี่อีกครั้ง
โดยการเดินเรื่องกับกรมแรงงาน..และอย่างที่สามีคุณเดินเรื่องมาแบบคราวที่แล้วที่ทำกับนายจ้างคนเดิม

ขอเอาใจช่วยค่ะ

Dream

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ คุุณวัต และป้าพร
ตอนนี้ก็อย่างที่ ป้าพรบอกค่ะเวลามีค่าที่สุด ก็พยายามสอบถามข้อมูลทางโน้น แต่ก็ยังไม่คืบหน้าเท่าไร ถ้าปรึกษาทนายช่วยได้มั๊ยคะ
ที่สําคัญคือเงินเดือนที่นายจ้างค้างเรา จะได้กลับมาบ้างหรือป่าว

๋Jeab

เป็นกำลังใจให้นะค่ะคุณดรีม สู้ ๆ ค่ะ

Spa

สวัสดีค่ะคุณดรีม
ถ้าติดต่อทนายความดิฉันคิดว่ามันจะต้องเป็นไปตามขั้นตอนและยุ่งยากกว่าจะสืบสาวเรื่องราวต่างๆถามว่าคุณจะติดต่อทนายความเรื่องอะไรเรื่องการฟ้องร้องเอาเงินเดือนที่นายจ้างไม่ยอมจ่ายหรือว่าเรื่องจะต้องทำเรื่องอยู่ต่อ
ถ้าฟ้องร้องเรื่องเงินเดือนอาจจะทำได้ขอติงว่าค่าทนายความที่นี่แพงมากขั้นตอนคือคุณแจ้งความกับตำรวจและจ้างทนายเรื่องก็จะดำเนินไปที่ศาลหลังจากนั้นศาลก็จะบังคับจ่ายถ้าไม่ยอมจ่ายคุณก็สามารถยื่นคำร้องไปที่ตำบลหรือหมู่บ้านที่คุณฟ้องร้องกันนำหมายศาลไปยีนยันทำเรื่องทิ้งไว้จนกว่านายจ้างจะจ่ายถ้ายังไม่ยอมจ่ายดอกเบี้ยก็จะเพิ่มขิ้นไปเรื่อยๆอายุความมีระยะเวลาถ้าจำไม่ผิดคงจะประมาณสิบปีแต่ทั้งนี้และทั้งนั้นคุณจะต้องชนะความนะคะ
ถามอีกว่าจะคุ้มค่าเงินที่คุณต้องจ่ายหรือเปล่าแต่ถ้าฟ้องเรื่องการขอวีซ่าดิฉันว่าควรจะไปติดต่อทำเรื่องขอวีซ่าใหม่ที่เมืองไทยเพราะว่าระยเวลาของคุณสั้นมาก
ส่วนเรื่องเงินเดือนไปติดต่อที่กรมแรงงานของที่นี่อย่างที่คุณป้าพอลแนะนำจะชัดเจนมากกว่าว่าคุณควรจะทำอย่างไรเพราะกฏหมายแรงงานของที่นี่คุ้มครองลูกจ้างในขณะเดียวกันก็คุ้มครองนายจ้างด้วย
อีกอย่างน้องชายของสามีคุณอยู่ทางนี้น่าจะทำอะไรได้บ้างแยกปัญหาให้ออกเป็นเรื่องๆไปถ้าดิฉันเข้าใจไม่ผิดสามีคุณในขณะนี้มีปัญหาพร้อมกันสองเรื่องหลักๆตั้งสติและค่อยแก้ปัญหาไปนะคะ
ขอเป็นกำลังใจให้สามีของคุณและตัวคุณด้วยนะคะ
สปาร์

Dream

ขอบคุณ คุณสปาร์ มากค่ะ
ได้ข้อความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยค่ะ   จริงอย่างที่คุณสปาร์เข้าใจค่ะ ตอนนี้สามีดิฉันเจอปัญหาสองทาง
กําลังสับสนกันมาก  อยากอยู่ต่อก็อยาก เพราะทุกอย่างยังไม่ลงตัวเลย แล้วมาเจอปัญหาแบบไม่ทันตั้งตัว ดิฉันเองก็กังวล แต่ยังงัยจะตั้งสติค่ะ
ขอขอบพระคุณอย่างสูง
Dream.