ขอถามเรื่องวีซ่า Tourist

Previous topic - Next topic

kwankwann

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ

ขวัญเพิ่งเปนสมาชิกใหม่ในบอร์ดนี้ อยากจะถามเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวอ่ะค่ะ พอดีเพิ่งอุทธรณ์วีซ่าแบบเยี่ยมเยียนไปแล้วโดนรีเจค เพราะว่าเงินในบัญชีแฟนไม่พอ ก็เซงทั้งคู่ ตอนนีตอนนี้เลยคิดว่าจะขอวีซ่าท่องเที่ยวไปแทน  แต่ไม่รุ้ว่าจะต้องเว้นระยะห่างนานแค่ไหนเหรอคะ  ถ้าจะไปประมาณหกสิบวันนี่ควรจะมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ดี ส่วนตัวแล้วไปเรียนอยู่ที่เยอรมันมาสี่ปี  เพิ่งจะกลับมาเมื่อปลายเดือนมิถุนานี่เองค่ะ  ตอนนี้กะลังจิตตก ความรักร่อแร่เพราะวีซ่าไม่ผ่าน (T.T) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Lack

สวัสดีค่ะ คุณขวัญ

ลองเข้าไปดูกระทู้นี้นะค่ะ

การขอวีซ่านักท่องเที่ยวค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3098.0.html

การเว้นระยะการขอ กรณีที่ไม่ใช่การยื่นอุทธรณ์ น่าจะประมาณ 2 เดือน แต่ไม่แน่ใจนะคะ โทรถามสถานทูตเพื่อความมั่นใจดีกว่าค่ะ ส่วนเรื่องเงินในบัญชีก็เหมือนที่เคยบอกค่ะ ว่าลองทำ plan คร่าวๆดู เช่น ค่าเครื่องบิน ค่ากิน ค่าเดินทาง (มาตรฐานสถานทูตต้อง 100 fr ต่อวัน) ก็พอจะทราบว่าต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงวีซ่าผ่าน

ส่วนตัวนะคะ ขอท่องเที่ยวตั้ง 60 วัน ดูเที่ยวนานไปหรือเปล่าค่ะ ประเทศจิ๊ดเดียว ตอนลักษณ์สัมภาษณ์เจ้าหน้าที่ก็ถามเรื่องระยะเวลาที่พำนักเหมือนกัน เค้าบอกว่าเอกสารผ่านแต่ทำไมขอไปเที่ยวนานจัง ทำไมที่ทำงานถึงให้หยุดงานได้นานขนาดนั้น โชคดีที่ตอนนั้นทำงาน agent เลยมั่วเนียนไปว่า ไปแล้วจะได้กลับมาให้ข้อมูลกับบริษัทได้ เหตุผลดีบริษัทถึงให้ไป  ;D  ก็ลองเตรียมตัวดูนะค่ะ ติดขัดยังไงหลายๆท่านยินดีให้คำปรึกษาค่ะ

โชคดีนะคะ

kwankwann

ขอบคุณนะคะคุณ Lack สำหรับคำแนะนำ ;)

เพิ่งโทรไปถามที่สถานทูตมา  เค้าบอกว่าก็ถ้าเตรียมเอกสารพร้อมเมื่อไหร่ก็ยื่นได้เลย  เค้าไม่ได้จำกัดเรื่องเวลาว่าต้องเว้นระยะเท่าไหร่
เรื่องแพลนท่องเีที่ยว ก็แพลนว่าจะไปประเทศอื่นด้วยเหมือนกัน ก็คงจะเอาพวกใบจอง รร. ยื่นไปด้วย แต่หลักๆ ก็อยู่ที่สวิซอ่ะค่ะ
ส่วนเรื่องหยุดงานนั้น ก็คงไม่มีปัญหา  เพราะว่าตอนนี้ช่วยกิจการที่บ้าน ก็คงต้องเขียน จม. รับรองไป ตอนนี้ก็คิดว่าคงจะยื่นประมาณปลายๆ มกราคม เพราะเห็นว่าเค้ารีไควร์หลักฐานทางการเงินย้อนหลังหกเดือน  แต่ขวัญเพิ่งเปิดบัญชีใหม่เืมื่อตอนกลับ  มาเองอ่ะค่ะ  คงต้องรอนิดนึง

แล้วเรื่องที่พำนักระหว่างที่อยู่ที่สวิซ จะให้แฟนเขียน จม. ว่ารับรองที่พักให้เวลาเราอยู่ที่นั่น มันจะเปนปัญหาในการขอวีซ่าท่องเที่ยวมั๊ยคะ

moddam

สวัสดีค่ะคุณ kwankwan เข้ามาอ่านของคุณแล้วตกใจเลยค่ะ
มดจะยื่นขอวีซ่ากลางมกราคม 2010 ค่ะ เข้ามาอ่านของคุณแล้วสงสัยที่คุณบอกว่าการเงินของแฟนคุณไม่พอ คือมันเป็นยังไงอ่ะค่ะ(ขอโทษนะค่ะเข้าใจว่ามันต้องเป็นความลับ เอาคำตอบที่สะดวก  :) แฟนมดเค้าก็ไม่มีเงินเก็บค่ะ เค้าเลยส่งเอกสารสลิบเงินเดือนเค้ามาให้ แต่พอมดดูตัวเลขเงินเดือนก็โอเค แต่ไม่มีบัญชีเงินที่เก็บเป็นก้อน ขอถามค่ะ ว่าโอกาสวีซ่าผ่าน-ไม่ผ่าน จะเป็นไงบ้างค่ะ

moddam

ที่มดว่าตัวเลขเงินเดือนของแฟนโอเค ในที่นี่มดเอาเงินเดือนเค้ามาเปรียบเทียบเป็นเงินไทยอ่ะค่ะ  ;D แต่ไม่รู้ว่า ถ้าเป็นเงินเดือนในประเทศเค้าจะมากน้อยเท่าไหร่ อิอิ

วานผู้รู้ช่วยบอกแถวทางหน่อยได้ไหมค่ะว่า ผู้เชิญถ้าไม่มีเงินเก็บเป็นก้อนแสดงใน Statementอย่างที่ระบุไว้ 30000 ฟรัง แล้วเค้าจะต้องมีเงินเดือนประมาณเท่าไหร่ ถึงจะทำให้วีซ่าเราผ่าน

Thank you in advance kha :)