สอบถามกรณีแฟนชาวอังกฤษทำงานในสวิส ต้องทำการแต่งงานที่ไหน

Previous topic - Next topic

moddam

แฟนชาวอังกฤษทำงานในสวิส ได้สามปีแล้ว เราอยากตามมาอยู่ที่สวิส
แต่ไม่เข้าใจเรื่องการขอวีซ่าค้ะ รบกวนผู้รู้ค่ะ

Thanapa

สวัสดีค่ะ พอดีมีประสบการณ์คล้ายๆ กันค่ะ  แต่แฟนเราเป็นคนอิตาลี และถือพาส C ของสวิสค่ะ
ตอนที่ทำเรื่องแต่งงานที่เมืองไทย  ต้องไปยื่นเรื่องขอจดทะเบียนที่สถานฑูตอิตาลี หลังจากนั้นก็ไปทำเรื่องขอวีซ่าติดตามคู่สมรสที่สถานฑูตสวิส ค่ะ
ก็เลยคิดว่าหากคุณจะทำเรื่องแต่งงาน ก็คงต้องยื่นเรื่องที่สถานฑูตอังกฤษก่อน หลังจากนั้นค่อยไปยื่นเรื่องขอวีซ่าที่สถานฑูตสวิสค่ะ   

ขอให้โชคดีนะค่ะ