สามีเป็นชาวสวิสอยู่เมืองไทยด้วยกัน จะไปเที่ยวอังกฤษกับสวิสกัน จะขอสอบถามเรื่องวีซ่าค่ะ

Previous topic - Next topic

shopaholic

สามีเป็นชาวสวิสอยู่เมืองไทยด้วยกัน จะไปเที่ยวอังกฤษกับสวิสกัน
เมื่อตอนปี 51 ตอนที่ขอวีซ่าสวิสให้แม่สามีเขียนจดหมายเชิญ แล้วก็ยื่นสำเนาพาสปอร์ตกับทะเบียนบ้านของแม่สามี สมุดบัญชีธนาคารของเรา ค่ะ ไม่ต้องจ่ายค่าวีซ่า
คำถามคือปีนี้เราจะไปอีก ตอนไปขอวีซ่าจำเป็นต้องยื่นจดหมายเชิญกับเอกสารอื่นๆของแม่สามีอยู่รึเปล่าค๊ะ เพราะจะไปเยี่ยมเค๊า อยู่บ้านเค๊าเหมือนเดิมค่ะ
และอีกคำถามคือ วีซ่าอังกฤษเนี่ย ลองอ่านดูเราต้องยื่นฟอร์ม VAF5 สำหรับครอบครัว EEA NATIONAL ใช่มั๊ยค๊ะ จะไปอังกฤษประมาณอาทิตย์เดียวเท่านั้น แต่ต้องขอเป็น multiple visa อ่ะค่ะ เพราะจะบินจากกรุงเทพเข้าอังกฤษก่อน แล้วค่อยบินเข้าสวิส ขากลับก็ออกจากสวิสเข้าอังกฤษ แล้วบินกลับกรุงเทพค่ะ แต่ในใบให้กรอกไม่มีตรงไหนให้ระบุว่าขอ multiple visa เลยค่ะ แค่ให้กรอกว่าเข้าออกวันไหนเท่านั้นค่ะ รบกวนป้าพอลและเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยนะค๊ะ
ขอบคุณค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะ

แต่ก่อนสามีก็อยู่ที่เมืองไทยด้วยกัน เวลาขอวีซ่ามาสวิส โจ้ไม่ต้องยื่นเอกสารเกี่ยวกับผู้เชิญทางสวิสเลยค่ะ เพราะสามีเป็นสวิสอยู่แล้ว บอกเหตุผลแค่ว่า ไปเยี่ยมพ่อแม่สามีที่สวิส และไม่ต้องจ่ายค่าวีซ่าเหมือนกัน เจ้าหน้าเค้าก็ถามแต่ว่าแต่งงานกันเมื่อไหร่ ยื่นเรื่องที่สถานฑูตนี้ใช่มั๊ย จากนั้นวันรุ่งขึ้นก็ไปรับเล่มพร้อมวีซ่าได้เลย (อันนี้ข้อมูลหลายปีแล้วค่ะ บางทีอาจจะมีเปลี่ยนแปลงบ้างในปัจจุบัน)

อันนี้ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือผิด เห็นว่าอังกฤษไม่ได้ร่วมอยู่ในวีซ่าเชงเกน ??? อันนี้ข้อมูลโจ้ไม่แน่นอ่ะ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์ ไว้รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกทีนะคะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส