สวัสดีค่ะ เป็นน้องใหม่ มารายงายตัวค่ะ

Previous topic - Next topic

Ann (Valais)

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน และคุณป้า Pall เจ้าของเว็บไซต์ ที่เอาใจคนไทยในสวิตฯนี้ด้วยนะคะ

แอน อยู่สวิตฯได้ 2 ปีแล้วค่ะ บ้านอยู่ Martigny (Valais) ค่ะ แต่งงานเป็นแม่บ้านแต่่ยังไม่มีเจ้าตัวเล็กเป็นของตัวเองซักที

ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะคะ

แอน
~ Somewhere Over the Rainbow ~

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณแอน  ยินดีและขอต้อนรับที่ได้มีน้องใหม่ในบ้านนี้เพิ่มขึ้นมาอีกคนค่ะ  คุณแอนอยู่ในตัวเมือง Martigny เลยหรือเปล่าคะ พวกเราไปเป็นแจ๋วที่แถว Orsière กันบ่อยๆตอนหน้าร้อนค่ะ  หน้าหนาวไม่ค่อยได้ไปเพราะเลิกเล่นสกีเด็ดขาดแล้วและร่างกายทนความหนาวไม่ค่อยจะไหวค่ะ  แถว Martigny มีร้านชำขายอาหารเอเซียบ้างไหมคะเพราะไม่เคยเห็นเลย  คุณแอนคะเด็กๆถึงแม้จะไม่ใช่เป็นลูกของเราเอง  แต่เราก็ให้ความรักต่อกันและกันและเลี้ยงดูแลเค้าเหมือนลูกได้ค่ะ  ฝึกหัดไปก่อนอีกสักวันคุณก็จะได้มีลูกเป็นของตัวเองบ้าง

som

สวัสดีค่ะ คุณ Ann

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  ดิฉันก็อยู่ที่สวิส เกือบจะ ปีแล้วค่ะ ไม่อยากเชื่อ ทำไมเร็วจัง   วันๆ หายไป ไว เหมือนโกหก  เพราะมีลูกสองค่ะ
;D ;D  ถ้าคุณมีลูกเมื่อไหร่  จะรู้ว่าเวลาทำไม  มันเร็วจัง  ;)

pall

สวัสดีค่ะ คุณตุ้ม
สวัสดีค่ะ คุณsom

สวัสดีค่ะ คุณ Ann (Valais)
ยินดีต้อนรับค่ะดีใจมากที่เข้ามาทักทายกัน Martigny ไปหลายครั้งแล้วค่ะเป็นเมืองที่น่าสนใจมาก ครั้งสุดท้ายที่ไปไปชมการชนวัว แถบWallis การเดินบนเขาสูงน่าสนใจมากป้าไปเดินแถบนี้บ่อยค่ะ ปีที่แล้วไปนอนค้าง 2 คืนที่Ausserberg ไปเดินเขามาสนุกมากหนื่อยสุดๆ
ป้าว่าช่วงที่คุณยังไม่มีลูก คุณได้กำไรมากค่ะเรียนการใช้ชีวิตให้เข้ากับที่นี่ หาความรู้ด้านภาษา ใช้ชีวิตท่องเที่ยว สวิตฯถึงแม้จะเป็นประเทศเล็กแต่ที่เที่ยวมีมาก ป้าอยู่ที่นี่30กว่าปี ออกเที่ยวตลอดเวลายังเที่ยวไม่หมดเลยค่ะ ยังสงสัยเลยค่ะว่ามีคนมาอยู่ไม่นานบอกว่าเที่ยวสวิสจนทั่วแล้ว

Ann (Valais)

สวัสดีค่ะ คุณตุ้ม คุณส้ม แล้วก็คุณป้า Pall ด้วยค่ะ  :)

แอนไม่ได้อยู่ในตัวเมืองซะทีเดียวค่ะ จะไกลออกมาประมาณ 5  นาที เส้นทางเดียวที่จะมาเมือง Fully ค่ะ บ้านอยู่ที่นี่ แต่ชื่อแอนนั้นอยู่ที่เมือง Martigny เพราะคุณพ่อบ้านเค้ามีกิจการอยู่ที่เมือง Martigny แล้วก็ออกเอกสารจากทางนั้นน่ะค่ะ แต่ต้องบอกว่า อยู่ Martigny เพราะคนอาจจะนึกออกได้ง่ายกว่าที่จะบอกว่าอยู่ เมือง Fully น่ะค่ะ

ส่วนเรื่องร้านขายของเทเชียนั้น ที่ Martigny เคยมีร้านซึ่งอยู่ไม่ไกลจาก Migro เป็นของคนจีน แต่ตอนนี้เลิกขายไปแล้วค่ะ เหลือแต่ร้านอาหาร แต่ในเมือง Fully มีนะคะ ร้านก็มีของเยอะดีค่ะ เป็นร้านของคนอินเดีย อยู่ใกล้ๆกับ Post ของเมืองเลยค่ะ

คุณตุ้มเล่นสกีด้วยเหรอค่ะ เก่งจังค่ะ แอนทนหนาวได้นะ และชอบซะด้วย แต่ไม่ชอบสกีเอาซะเลย เมื่อปีที่แล้วคุณพ่อบ้านหักดิบซื้ออุปกรณ์สกีให้ แอนย้ำแล้วว่ายังไงก็จะไม่เล่น ซื้อมาเสียเงินปล่าวนะยะ แต่ลากขึ้นไปเล่นจนได้ เกือบเกิดโศกนาฏกรรมแหน่ะค่ะ คือ ไม่ใช่อุบัติเหตุนะคะ แต่แบบว่าจะตีกันตายน่ะค่ะ  ;D แต่แอนชอบเล่นลูชนะคะ ถ้าเรื่องเล่นอันนี้นี่ลากไปเขาไหนก็ไปค่ะ ชอบมั่กๆ  ;)

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำเรื่องเด็กๆนะคะ แอนก็พยายามทำให้ดีที่สุดเหมือนลูกหลานบ้านเราหล่ะค่ะ แอนมีคติว่าเมื่อเราอยากได้ความรักจากใคร เราก็ควรให้เขาก่อน เมื่อเด็กๆรู้สึกได้ แอนก็ได้รับความสบายใจค่ะ เพราะเขาก็รักเราตอบแบบที่เขาได้รับจากเราค่ะ

แอนบอกว่าอยู่ที่นี่มา 2 ปี เพราะนับจากเวลาที่ได้พักอยู่ตั้งแต่เริ่มแรกที่มาที่นี่ในลักษณะของนักท่องเที่ยวซึ่งแอนไปๆมาๆได้ 4 ปีแล้วอ่ะค่ะ รวมๆหลายๆวีซ่าก็มานอนอยู่ที่สวิตฯนี่เกือบ 2 ปีแล้ว และปีนี้เข้าปีที่ 5 ก็เลยคิดว่าแต่งงานกันซะดีน่าจะดีหนอ และก็อยู่มาจนบัดนี้แหละค่ะ จริงด้วยค่ะ มานั่งนับๆดูเวลาผ่านไปไว นี่ขนาดยังไม่มีลูกเล็กให้เลี้ยงนะคะ

เที่ยวที่สวิตฯนี่ก็ยังไม่ทั่วหรอกค่ะ มีอะไรให้ไปดูไปชมอีกเยอะมาก เรื่องขึ้นเขาแอนก็ชอบค่ะ เมื่อ 2 ปีก่อนมีเพื่อนของคุณพ่อบ้านชวนขึ้นเขาไปเก็บเห็ด เราก็เตรียมรองเท้าถือตะกร้าไปเสียอย่างดี แต่ตะกร้าที่ถือไปก็ว่างๆเปล่าไม่หนักหนาอะไร แต่ขึ้นไปได้สัก 20 นาที ต้องหยุดวางตะกร้าก่อนเพราะเหนื่อยอ่ะ 555  ;D เป็นประสบการณ์ที่แปลกค่ะ เกิดมาไม่เคยขึ้นเขาเก็บเห็ด เวลาขึ้นไปเพื่อนเขาก็สอนว่าอะไรเก็บได้กินได้ สภาพบนเขา เป็นป่า ใบไม้เยอะเลยค่ะ เพื่อนเขาก็มองหา เขาเก็บได้ แอนก็มองหา แต่กลับมองไม่ค่อยเห็นเห็ด ทั้งๆที่บางทีต้นมันใหญ่เท่าฝ่ามือเลย แต่ก็มองไม่เห็น เขาก็บอกว่าต้องมาบ่อยๆ พอชินแล้วจะเจอเห็ดเอง แอนก็บอกว่าอ่าว...แอนก็มองหา ไม่ได้ละสายตาเลยนะทำไมมันไม่เห็นหว่า เหมือนกับเห็ด
มันหดไม่อยากให้เราเห็นอย่างงั้นแหละ

แอนกับสามีเก็บได้น้อยค่ะ ทั้งๆที่เป็นพื้นที่เดียวกันแต่คนที่ชวนมาเก็บได้เต็มตะกร้าเลยอ่ะค่ะ เราสองคนก็เลยชวนกันเดินหาไปคุยลุยป่ากันไปอยู่นั่นแหละ สักพักนึงเพื่อนเขาตะโกนบอกมาว่า อ้าว...นี่เห็ดดอกเบ่อเริ่มเลย เราเดินเหยียบซะเละเลย  :o เอ๊า! มันอยู่ตรงนั้นตั้งแต่เมื่อไหร่น่ะ แอนว่าแอนไม่เห็นเลยนะตอนที่เดินผ่านน่ะ ถือเป็นเรื่องที่สนุกดีค่ะ และก็รู้สึกชอบกับชีวิตที่ผสมผสานระหว่างโลกยุคใหม่ แต่ไม่ไกลธรรมชาติอย่างที่สวิตฯนี้ดีค่ะ และมีอะไรที่ต้องให้ศึกษาอย่างที่ป้าPall แหละค่ะ เดือนที่แล้วไปแถบสวิตฯเยอรมันมา รู้สึกเหมือนกับอยู่กันคนละประเทศเลย เพราะแอนเข้าใจและใช้ภาษาฝรั่งเศสพูดอยู่ทางนี้ แต่พอไปอีกเมืองไกลออกไป รู้สึกต่างบ้านต่างเมืองไปเลยค่ะ แปลกดี

ขอบคุณที่แวะมาทักทายกันนะคะ ชอบเว็บนี้จังค่ะ  :D

~ Somewhere Over the Rainbow ~

pall

สวัสดีค่ะ คุณAnn (Valais)
คนที่นี่ชอบเก็บเห็ดกันมากค่ะและการเก็บเห็ดก็มีกฎระเบียบตั้งไว้แต่ละรัฐจะไม่เหมือนกัน อย่างของBern วันที่1 -  7 ทุกต้นเดือนห้ามเก็บเห็ดใครฝ่าฝืนจะโดนปรับ และเก็บได้คนละ 2 กก.เท่านั้น
อ่านที่คุณเล่าเรื่องการเก็บเห็ดแล้วขำมากค่ะ ทำให้นึกถึงตอนที่เราสองคนเรียนเก็บเห็ดใหม่ๆเหมือนกันเลย
ลุงตื่นตี5 ไปกับกลุ่มเก็บเห็ด จะมีครูสอนเรียนรู้ชนิดของเห็ด ดูลักษณะเห็ดมีพิษ และเห็ดที่กินได้ มีกี่ช้อนซ่อม ลุงแกเรียนรู้มากแต่พอออกนอกเรียนลืมหมด ดูแล้วเห็ดมันมั่วๆไปหมด สีก็เหมือนๆกัน
ตอนที่เราไปเก็บกันเองจะหอบตำรากางดูเห็ดและเก็บมา พอมาถึงบ้านก็นำเห็ดไปให้ทางเขตตรวจ ..อะจ๊ากๆๆๆๆๆๆ
เห็ดที่เก็บมาถ้ากินไปก็เลี้ยงไม่โต แบบกินแล้วเดี้ยง มันเป็นเห็ดพิษทั้งนั้น ขำกันมากค่ะ
ต่อมาหลังจากนั้นเราก็เก็บเห็ดกันมาเรื่อยๆ ตอนที่ได้เห็ดมาทางเขตเขาปิดแล้ว เราหาคนตรวจไม่ได้เอามาทำอาหาร
และบอกกันว่า กินได้คนเดียว อีกคนต้องไม่กิน คนที่ไม่กินจะดูอาการว่าคนที่กินมีอาการปวดท้องหรืออาเจียนหรือเปล่า ถ้ามีอาการ ทำท่า...จะเดดซะะม่อแร่....ก็เรียกรถหวอมาเลย 
คนที่กินก็คือลุง..เราช้างเท้าหลังจะดูอาการจะดีกว่า คือคิดแบบหวังประกันชีวิต....(5555)
ป้าเคยเขียนเรื่องเห็ดสนุกๆบ้าๆบอๆเอาไว้
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1102.0.html
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1098.msg9035.html#msg9035
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1645.0.html

ช่วงนี้เห็ด Pfifferling กำลังขึ้นชุกเลยค่ะเอาหน้าตามาให้คุณดู
http://www.natur-lexikon.com/Texte/FM/002/00127-Trompetenpfifferling/FM00127-Trompetenpfifferling.html

ป้าไปเก็บเห็ดนี้หลังจากที่ฉีดวัคซีนหวัดหมู ตอนบ้ายก็เข้าป่าเก็บเห็ดเลยได้มาร่วม1 กก.
ป้าเห็นด้วยกับคุณค่ะ เวลาไปเที่ยวที่ไหนถึงแม้จะอยู่ในประเทศสวิสเดียวกันแต่มันเหมือนไม่ได้อยู่ประเทศเดียวกัน
ป้าชอบการใช้ชีวิตอย่างสมถะ  อยู่อย่างพอเพียง ไม่ชอบเจอคนมากๆ  ชอบความเรียบง่ายสะไตล์สบายๆ  ชีวิตที่นี่คิดว่าเหมาะสมอย่างมาก เพราะสงบเงียบ มีความเป็นส่วนตัวสูงมากซึ่งตรงกับบุคลิกตนเอง  เราสามารถทำสมาธิตัดโลกภายนอกได้ตามความต้องการของตนเอง
ถ้าเรารู้จักปรับใจให้เข้ากับสภาพสิ่งแวดล้อมที่เราอยู่ได้แล้ว เราก็จะอยู่อย่างผู้มีสุข
ขอบคุณมากค่ะที่ชอบเวบนี้

Lookjan

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับด้วยนะค่ะ ชอบเก็บเห็นเหมือนกันค่ะ

เข้าไปอ่านกระทู้ของป้าพอลแล้วได้ความรู้ขึ้นมากเลยค่ะ.

เอารูปสาวน้อยมาฝากด้วยค่ะ :)

By ImageHousing.com

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

ขอบคุณคุณแอนมากๆค่ะ  ร้านของชำที่ Fully มีของมากพอสมควรไหมคะ  ตัวเองอยู่เจนีวาไม่ขาดแคลนเรื่องนี้  แต่บางครั้งไปพักที่ Valais นานหน่อยสเบียงกรังที่เอาติดตัวไปก็หมด  กองทัพก็เดินต่อไม่ค่อยจะไหวเพราะต้องเดินด้วยท้อง  อีกทั้งพรรคพวกชาวสวิสชอบร่ำร้องอยากจะทานอาหารไทย  ก็จำเป็นต้องหาเสบียงเพิ่ม  เรื่องสกีนั้นหัดตั้งแต่ยังเป็นสาวมากๆน่ะค่ะ  ตอนนั้นใจกล้าไม่กลัวขาหัก  แต่ตอนนี้เป็นสาวเหลือน้อยแล้วถ้าให้ไปหัดตอนนี้คงไม่มีทางแน่ๆ  ไม่ได้เล่นสกีมาหลายปีแล้วค่ะเพราะคนข้างเคียงมีปัญหาเกี่ยวกับหัวใจและหลัง  เราเป็นคู่แฝด(คู่ฝากับหม้อ)กันก็เลยไม่เล่นด้วยกันทั้งคู่แต่หาเรื่องอื่นมาทำในหน้าหนาวแทน  สามีคุณแอนคงจะภูมิใจในตัวคุณแอนมากนะคะ  ที่รักเค้ามากพอที่จะรับแต่งงานกับชายที่มีลูกติดและมีแม่ให้ต้องคอยดูแลดัวยอีก  น่าปลื้มใจแทนจังค่ะ  เรื่องเก็บเห็ดที่สวิสยังไม่เคยไปเก็บเลยค่ะ   ยอมรับว่าปอดแหกและไม่เชื่อในความสามารถของตัวเอง กลัวว่าจะไปเก็บเห็ดที่กินแล้วเป็นพิษมาแทน  เลยได้แต่ซื้อกินเอาลูกเดียว  แต่หน้าร้อนจะไปเก็บลูก Myrtilles แถว Champex มาแช่แข็งไว้ทานตลอดปีค่ะ

noi_geneve

ยินดีต้อนรับน้องแอนค่ะ ตอนนี้สวิสหนาวไหมคะ

พี่ตุ้มคะ

ร้านอาหารไทยที่ Martigny มีอยู่ร้านหนึ่งชื่อ siam thai แต่ก่อนเป็นร้านอาหารจีนค่ะ แต่ตอนนี้อาหารไทยขายดี
เลยเปลี่ยนมาขายอาหารไทย แม่ครัวคนไทยมีน้องพนักงานเสริฟคนหนึ่งเป็นคนไทยค่ะ
ส่วนร้านที่ขายของไทยที่เป็นของสดนำมาปรุงเอง ต้องไปที่ sion ชื่อร้าน Thai Orchid อยู่ตรงข้ามสถานนีรถไฟค่ะ
พี่ตุ้มสบายดีนะคะ ตอนนี้ปุ้ยกลับมากรุงเทพ แล้วค่ะ

ตุ้ม

สวัสดึค่ะน้องปุ้ย

สบายดีนะคะน่าเสียดายที่เราไม่ได้พบกันอีกก่อนที่น้องปุ้ยกลับไปกรุงเทพฯ  ฝากความคิดถึงถึงทุกๆคนดัวยค่ะ เมื่อวันชาติสวิสพวกเราได้ขึ้นไปที่ Champex แต่เค้าฉลองกันล่วงหน้าไปแล้วก่อนหนึ่งวัน  เราก็เลยเดินเที่ยวรอบทะเลสาบ  คิดว่าจะได้พบน้องปุ้ยดัวยค่ะแต่ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ที่ไหน  ฝนก็เริ่มพรำนิดๆพวกเราเลยลงมาทานอาหารกันที่ Orsière และดูไฟฉลองวันชาติกันที่นั่น  พอกลับมาเจนีวาก็พอดีพบตั๋วเครื่องบินราคาเหมาะสมกับกระเป๋าใบน้อยๆของเรา  เราก็จับเครื่องไปเมืองไทยหลังจากแค่ 2 วันเท่านั้นเอง  และอยู่กันจนถึงต้นเดือนตุลา  เราสองคนเลยสวนกัน  น้องปุ้ยคะเราติดต่อกันหลังจอนะคะ  เพื่อจะได้ไม่เป็นการรบกวนเพื่อนบ้านอื่นๆ

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลเรื่องร้านชำ  แต่ร้านที่ Sion จะไกลกว่าที่ Fully ไว้หน้าร้อนแล้วจะลองไปสำรวจของในทั้งสองร้านค่ะ