มีใครรู้จักครูสอนขับรถ ที่พูดภาษาอังกฤษได้ ขอให้แนะนำด่วนค่ะ อยู่ เมือง Nyon

Previous topic - Next topic

som

สวัสดีค่ะ คุณ Sasi

เป็นอย่างไรบ้างค่ะ เรียนขับรถไปถึงไหนแล้วเอ๋ย  วันนี้ดิฉันได้เรียนแล้วค่ะ ขอมาแจ้งข่าว  แล้วสอบเมื่อไหร่จะมาแจ้งข่าวอีกทีนะค่ะ แต่คิดว่าไม่น่าจะเกินเดือนหน้า  เพราะกลัวหิมะค่ะ ต้องรีบสอบ  มีโอกาสถึงเดือนกุมภาพันธ์ ค่ะ แต่กลัวหิมะ  เลยคิดว่าจะเลือกสอบเดือนหน้าค่ะ ต้องรีบโทรไปถามขนส่งว่าสอบเดือนหน้าได้หรือเปล่า  ยังไงก็เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะค่ะ  ;D ;D

Jojo

สวัสดีค่ะ ทุก ๆ คน

โจ้เรียน 6 ครั้ง 6 ชม. แต่ไม่ต่อเนื่องเพราะติดกลับเมืองไทย 3 อาทิตย์ ชั่วโมงขับมันเลยยังน้อยไป ตอนสอบคิดว่าตัวเองยังกลัวและระแวงเรื่อง สปีดกะกฎจราจร มันก็เลยดูเป็นการขับไม่ธรรมชาติ เจ้าหน้าที่เค้าคงจะรู้สึกได้ว่ามันยังมีความปลอดภัยไม่เพียงพอ อีกอย่างขับรถที่เมืองไทยโจ้ขับมาได้ 3 ปี แต่ก็ขับได้แต่ในถนนต่างจังหวัด ยังไม่กล้าที่จะขับเข้ากรุงเทพฯ เลย คิดว่าตัวเองยังขับรถไม่แข็งพอค่ะ เลยทำให้สอบไม่ผ่านในครั้งนี้ คิดว่านะคะ  ::)

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ได้เครียดอะไร ประสบการณ์ชีวิตค่ะ เห็นว่าใช้สิทธิ์ภายใน 1 ปีที่ย้ายมาอยู่แล้วสอบขับอย่างเดียวก็เลยขอลองทำบ้าง เพราะก่อนหน้านี้ก็กินแห้วมาแล้วหลาย ๆ เรื่อง..555 แต่ก็มีความสุขค่ะกับการที่ได้ลองทำหลาย ๆ อย่างแล้วตั้งแต่ย้ายมาอยู่ที่สวิส ประสบความสำเร็จบ้าง ผิดหวังบ้าง สนุกดีค่ะ  ;D ส่วนเรื่องไปเริ่มเรียนขับรถตั้งแต่ทฤษฎีเพื่อสอบใหม่ขอพักไว้ก่อนค่ะ ยังเสียดายเงินอยู่ค่ะ เอาไปทำอย่างอื่นก่อน ตอนนี้ขอเน้นเรื่องภาษาเยอรมันก่อนดีกว่า ไว้ค่อยว่ากันใหม่  ;D

ยังไงก็ลองดูนะคะ ถ้ามั่นใจและประเมินตัวเองแล้วว่าได้แน่ ก็ยอมเสียเงินลงเรียนเผื่อให้คุ้นกับถนน จนเเกิดความมั่นใจในการขับรถให้มากที่สุด ขอให้โชคดีนะคะ  ;D

;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

som

สวัสดีค่ะ คุณ Jojo  และ ทุกๆ คน

ไม่ลองก็ไม่รู้ค่ะ :o :o  เรื่องขับรถดิฉันคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่   แต่เรื่องภาษา  มีปัญหาแน่นอน  เพราะพูดไม่ได้เลย  จะสอบตกก็ตรงที่ฟังเขาพูดไม่รู้เรื่องนี่แหละค่ะ  เพราะเป็นภาษาฝรั่งเศษ  ตอนนี้ก็พยายามอยู่  ถ้าเขาบอกให้เลี้ยวขวา แล้วเกิดเราขับตรงไป นี่แหละ ไม่ได้แน่  ตกเลย เพราะคำมันคล้ายๆ กัน (สำหรับดิฉันนะค่ะ) เพราะครูก็บอกแล้วภาษาต้องได้  แต่ดิฉันก็ไม่รู้จะทำอย่างไร พยายามจนสุดความสามารถแหละค่ะ  พรุ่งนี้ก็ได้เรียนกับครูอีก  ทุกคนคงตกใจเพราะเป็นวันเสาร์   แต่ครูจะมารับที่บ้าน  เลยเรียนค่ะ  ให้พ่อบ้านเลี้ยงลูกบ้าง  รีบเรียน จะได้รีบสอบ  ผ่านหรือ ตกจะได้รู้กันไปเลย  ก็แบบว่าเป็นคนไม่ค่อยชอบรอเวลานะค่ะ  ถ้าสอบผ่านก็ถือว่าโชคดีไป
แต่ถ้าสอบตกก็ถือซะว่าประสบการณ์ ค่ะ  ได้ขึ้นรถเมล์เหมือนเดิม  เพราะหมดโอกาส  ที่จะไปเริ่มตั้งแต่ต้น  เพราะภาษาไม่ได้ค่ะ   :P

แล้วใบขับขี่ของประเทศไทย คุณได้คืนหรือเปล่าค่ะ   ;D ;D
ได้วันสอบเมื่อไหร่แล้วจะเขียนมาเล่าใหม่นะค่ะ  ขอบคุณ  คุณ Jojo อีกครั้งค่ะ ที่เข้ามาตอบคำถาม   

som

สวัสดีค่ะ  ป้าพอล และ เพื่อนๆ  ทุกท่าน

มีคำถามอีกแล้วค่ะ   ;D  ดิฉันอยากถามผู้รู้ทุกท่านว่า  ครูสอนขับรถ จากโรงเรียน กับครูสอนขับรถเอกชน แตกต่างกันอย่างไร
เพราะเมื่อเช้าไป มิโกร มาค่ะ เห็นมีกระดาษ ติดไว้ว่าเรียน ขับรถ แต่เป็นเอกชน  เราก็เลยสนใจ  เห็นว่ามันถูกดี  ชั่วโมงละ  สี่สิบ ฟรั่ง  แต่ที่เรียนอยู่ตอนนี้กับโรงเรียนนะ ไม่ถึงชั่วโมงเลย  สี่สิบห้านาที  จ่ายตั้ง ร้อย ฟรั่ง แพงกว่าตั้งเยอะค่ะ 

แล้วเรื่องรายละเอียดอ่านไม่ออกค่ะ  เพราะเป็นภาษาฝรั่งเศษ  เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ  ใครเคยเรียนแบบนี้บ้าง เอกชน นะค่ะ  แล้วถ้าเราเรียนกับเขา ให้เขาพาเราไปสอบจะได้หรือเปล่า  เพราะถ้าได้จะได้เลิกเรียนกับโรงเรียนนะ เพราะมันแพงมาก  :'( :'(

ขอบคุณนะค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ som

ตามเข้ามาวุ่นวายกับคุณ som ต่อ...555 คิดเหมือนกันเลยว่าเรียนที่มิโกรมันถูกใช่ม๊า  เคยไปถามเหมือนกันตอนเห็นใบปลิวก็สนใจอยู่แต่อ่านไม่เข้าใจเท่าไหร่เพราะเป็นภาษาเยอรมัน ก็เลยไปถามเจ้าหน้าที่ที่มิโกรแบบเยอรมันไม่แข็งแรงอ่ะ ได้คำตอบมาว่า มันเป็นคอร์สเรียนขับรถสำหรับคนที่เรียนเริ่มเรียนตั้งแต่ทฤษฏี เรียนปฐมพยาบาลกะทรีโอรี่นะคะ หลังจากเรียนแล้วสอบตามขั้นตอนต่าง ๆ นา ๆ จนถึงขั้นที่ต้องสอบปฎิบัติหรือสอบขับ ก็ต้องเรียนขับรถเพื่อเก็บคะแนนอะไรประมาณเนี้ยนะคะ อันนี้บอกตามที่ตัวเองเข้าใจและก็แปลเค้าออกนะ สำหรับกรณีสอบขับแบบเรา ๆ ที่เอาใบขับขี่ไทยมาเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิสนั้น เรียนไม่ได้ค่ะ ยังไงก็รอผู้มีประสบการณ์ตรงเข้ามาตอบอีกทีนะคะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

som

สวัสดีค่ะ คุณ Jojo

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำตอบ  จะถามใครก็ไม่รู้จะไปถามว่าอย่างไร  เพราะพูดไม่ได้ค่ะ  มันก็คงจะจริงอย่างที่คุณบอกแหละค่ะ  อย่างเราๆ  เอาใบขับขี่ไทยมาเปลี่ยนเป็นของสวิส  คนล่ะกรณีกัน  เห็นมันถูกดี น่าสนใจค่ะ  แต่ถ้าเรียนของเขาไม่ได้ ก็ต้องกันฟันจ่ายกับโรงเรียนเหมือนเดิมค่ะ    :'( :'(

ตอนนี้ก็ขับไปหลายชั่วโมงแล้วค่ะ ขับทุกเส้นทางที่เราคิดว่าเขาน่าจะพาเราไปสอบ  และให้ครูพูดเป็นภาษาฝรั่งเศษค่ะ เราจะได้คุ้นหู เวลาสอบ  เพราะถ้าใช้แต่ภาษาอังกฤษ  เวลาสอบสงสัยจะไม่รอดค่ะ  ???

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ  สำหรับคำตอบ ;D

som

สวัสดีค่ะ ทุก ๆ คน

แวะเข้ามาบอกค่ะ เพิ่งหาเว๊ปเจอค่ะ  เพื่อน ๆ คนไหน ที่กำลังเรียนขับรถอยู่ ลองเข้าไปเล่นเกมในเว๊ปนี้ดูนะค่ะ  ฝึกสมองค่ะ

www.cooldriving.ch/de/index.htm

เป็นของสวิส ค่ะ

๋Jeab

เข้ามาให้กำลังใจคุณ som และคุณโจค่ะ เพราะเจี๊ยบคนหนึ่ีงคิดว่าจะไปสอบเหมือนกันค่ะ คือ มาอยู่สวิสฯ ได้ 3 เดือน คิดว่าถึงเวลาที่เราจะต้องไปทำใบขับขี่ เพราะเดี๋ยวเวลามันผ่านไป จะเสียดาย
คุณโจค่ะ สอบไม่ผ่านไม่เป็นไร สู้ ๆ ค่ะ เจี๊ยบเคยสอบของเยอรมันไม่ผ่านตั้ง 3 รอบ จ๊ากกกกกกกก  :'( :'( ปัญหาจริง ๆ ก็คือ กฎจราจรเนี่ยละค่ะ เราต้องแม่นจริง ๆ เพราะตอนสอบ เขาให้โอกาสได้แค่นั้นจริง ๆ เพราะตกจุดเดียวก็ตกหมดค่ะ ตอนนี้เจี๊ยบก็กำลังให้สามีปติดต่อ เพื่อที่จะทำใบขับขี่สวิสฯอีกที ถ้าไม่ผ่านอีก ก็ทำไปเรื่อย ๆ ค่ะ เดี๋ยวมันก็ได้

ไม่ทราบใครมีเวฟไซด์สำหรับดูป้ายหรือกฎจราจรไหมค่ะ เจี๊ยบว่าจะลองดู อ่านแล้วก็ครว ๆ ไปก่อน จากนั้นก็ขัยรถของสามี (สามีก็เหมือนกันค่ะ เขาไม่อยากให้เราจับ เพราะกลัวจ่ายแพง) แล้วก็เข้าลงเรียนอีกทีหนึ่ง
เอาเป็นว่า แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะค่ะ สู้ ๆ ค่ะ ;D

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คุณเจี๊ยบคะใบขับขี่ของเยอรมันเอามาใช้ทำใบขับขี่ของสวิสได้เลยค่ะไม่ต้องสอบใหม่  หรือถ้าจะใช้ใบขับขี่ของเยอรมันก็ใช้ได้เลยในสวิสฯเหมือนกันค่ะ  แต่ถ้าคุณเจี๊ยบจะอยู่ในสวิสฯถาวรก็ควรจะมีใบขับขี่ของสวิส  มีเพื่อนร่วมงานที่มาจากประเทศต่างๆในกลุ่มยุโรปและจากอเมริกาเค้าก็ทำเช่นนี้ค่ะ

๋Jeab

Quote from: ตุ้ม on November 16, 2009, 05:27:11 PM
สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คุณเจี๊ยบคะใบขับขี่ของเยอรมันเอามาใช้ทำใบขับขี่ของสวิสได้เลยค่ะไม่ต้องสอบใหม่  หรือถ้าจะใช้ใบขับขี่ของเยอรมันก็ใช้ได้เลยในสวิสฯเหมือนกันค่ะ  แต่ถ้าคุณเจี๊ยบจะอยู่ในสวิสฯถาวรก็ควรจะมีใบขับขี่ของสวิส  มีเพื่อนร่วมงานที่มาจากประเทศต่างๆในกลุ่มยุโรปและจากอเมริกาเค้าก็ทำเช่นนี้ค่ะ

ขอบคุณคุณตุ้มค่ะ แต่เจี๊ยบสอบที่เยอรมันไม่ผ่านค่ะ อิอิ อายจัง พอมาอยู่ที่นี่ เจี๊ยบก็กะว่าจะสอบอีกทีค่ะ เผื่อว่าคนสอบที่สวิสฯ จะใจดีกว่าที่เยอรมัน จ๊ากกกกกกก ;D

som

สวัสดีค่ะ คุณเจี๊ยบ

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับกำลังใจ  อย่างไรดิฉันก็จะพยายามจนสุดความสามารถค่ะ  ได้วันสอบมาแล้วค่ะ เป็นเดือนหน้า ผ่านไม่ผ่านจะเข้ามารายงานผลนะค่ะ  ส่วนเรื่องกฏจราจร คุณต้องไปซื้อหนังสือมาอ่านค่ะ  หาซื้อได้ทั่วไปตามร้านหนังสือ  ส่วนของดิฉันซื้อมาเป็นภาษาอังกฤษค่ะ  เพราะภาษาที่นี่อ่านไม่ออกเลย ซักภาษาเดี๋ยว  ในแถบที่ดิฉันอยู่ต้องใช้ภาษาฝรั่งเศษค่ะ  ก็อ่านภาษาอังกฤษ เอา(อยากได้ภาษาไทยด้วยซ้ำ แต่ไม่มีขายค่ะ  :P)  แต่เวลาสอบต้องสอบเป็นภาษาฝรั่งเศษค่ะ  ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า เพราะตอนนี้ก็พยายามฟังภาษาฝรั่งเศษให้มากๆ นะค่ะ แต่มันก็ยากมาก มาก เลย  บ้างครั้งคิดแล้วท้อค่ะ กับภาษา 

กรณีของคุณเพิ่งย้ายเข้ามาประเทศสวิส  ถ้ามีใบขับขี่ไทย ก็ใช้โอกาสนี้ยื่น  ขอสอบขับอย่างเดี๋ยว  ไม่ต้องสอบข้อเขียนได้ค่ะ
เพราะถึงจะสอบตกที่ประเทศเยอรมันนี  มันก็คนล่ะ ประเทศกันกับประเทศสวิสค่ะ   ลองไปติดต่อยื่นเอกสารที่กรมขนส่งในเขตที่คุณอยู่นะค่ะ  และเรื่องภาษาของคุณคงไม่มีปัญหา  เพราะอยู่เยอรมันมาตั้งสามปี  แล้ว ;D  ทำความเข้าใจกับกฏจราจรที่นี่ให้มากๆ  ดิฉันคิดว่าคงไม่มีปัญหาสำหรับคุณค่ะ 

ขอเป็นกำลังใจให้คุณด้วยนะค่ะ  และเพื่อนๆ  ที่กำลังจะสอบค่ะ   :-*

๋Jeab

คุณ som ขอบคุณมากค่ะ ที่สำคัญกฎจราจรอย่างที่บอกค่ะ กะว่าตอนขับแรก ๆ ต้องบังคับคุณสามีนั่งไปด้วย แต่เขาก็คงจะกล้าๆ  กลัว ๆ อิอิอิอิ ดี ๆ ตื่นเต้นดีค่ะ ยังไงเป็นกำลังใจนะค่ะ สอบเมื่อไหร่มาแจ้งผลด้วยค่ะ ;D

som

สวัสดีค่ะ คุณเจี๊ยบ

เดี๋ยวสอบแล้วจะมารายงานนะค่ะ  เอาแบบว่าละเอียดยิบ เลย  เพราะของคุณยังมีเวลาเตรียมตัวอีกนาน  แต่ของดิฉันเนี๊ยะ เหลืออีกแค่สามอาทิตย์เอง  แถมรถที่บ้านก็ไม่ได้จับ  ต้องรอครูอย่างเดียว  เหลือเวลาเรียนอีกสามครั้งก่อนสอบ  มีลุ้นค่ะ  :'( :'(

ทุกวันนี้ก็ภาวนาขอให้เจอเจ้าหน้าที่ใจดี   ภาษาไม่เข้าใจ ใช้ภาษามือแทน  ไม่รู้จะมีหรือเปล่า   ;D ;D

เข้าข้างตัวเองอีกแล้วเรา  :P

som

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ และ พี่น้องทุกท่าน

เข้ามาแจ้งข่าวค่ะ  เรื่องขับรถที่ประเทศสวิส   สำหรับกรณีของดิฉัน  และอีกหลายๆ คนที่มีใบขับขี่จากประเทศไทย มาแล้ว
ถ้าอยากใช้รถของสามี  ให้โทรไปบอกบริษัทประกัน และอธิบายให้เขาฟัง ว่าเรามีใบขับขี่มาจากประเทศไทย  ตอนนี้รอสอบที่นี่อยู่  นอกจากเราเรียนกับครูแล้ว  เราก็ต้องการฝึกฝนอีก เพื่อจะได้เกิดความเคยชินกับท้องถนน และกฏจราจร ที่นี่  เพราะฉะนั้น
เราต้องขยันฝึกซ้อมค่ะ

ของดิฉันจ่ายเพิ่มอีกแค่หนึ่งร้อยฟรั่งค่ะ  ก็สามารถขับรถ กับสามีได้เลย  หลังจากที่บ่นคุณ สามีมานาน ว่าทำไม ไม่ยอมให้จับรถ
และแล้วคุณสามีก็ทนความรำคาญ ไม่ไหวค่ะ  เลยยอม  แต่ก็แบบว่าเกือบ นาที สุดท้ายค่ะ  เพราะเหลือเวลาแค่ สองอาทิตย์ ดิฉันก็ต้องสอบแล้ว   ;D  แต่ก็ยังดี กว่าไม่ทำให้นะ  แต่ก็ต้องรอเสาร์และอาทิตย์ค่ะ  รถคุณสามีถึงจะว่าง 

อย่างน้อยก็ประหยัดไปได้เยอะค่ะ  เพราะถ้าเรียนกับครู  ตลอด ไม่ไหวค่ะ จ่ายเยอะมาก  ดิฉันก็ขอเอาใจช่วยเพื่อนๆ  ที่เตรียมตัวสอบเหมือนกันนะค่ะ  ;D 

som

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกท่าน

มีข่าวมาแจ้งค่ะ  ดิฉันสอบผ่านแล้วค่ะ  เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลย  เมื่อคืนเข้านอนแต่หัววัน  เพราะต้องตื่นแต่มืดเพื่อไปสอบขับรถ  เพราะต้องสอบตอนเจ็ดโมงสิบห้านาที  ซึ่งยังมืดอยู่เลย  ออกจากบ้านตั้งแต่  หกโมงกว่าๆ  เพื่อไปสถานที่สอบ
การเตรียมตัว ใส่รองเท้าผ้าใบค่ะ เพื่อความสะดวก ไม่ห่วงสวยแล้วงานนี้  หลังจากนั้นก็ไปรอที่กรมขนส่ง จนเจ้าหน้าที่มา  พอเจ้าหน้าที่มาแล้ว ครูก็ได้พูดคุยกัน แต่ดิฉันฟังไม่รู้เรื่องค่ะ  แล้วก็บอกให้เราเตรียมตัวไปสอบได้  หลังจากนั้นเราก็ทำตามที่เขาบอกฟังอย่างเดียวค่ะ เพราะพูดไม่ได้  ขับเข้าไปในเมือง และก็วนออกมา มอเตอเวย์  หลังจากนั้น ก็ออกจากมอเตอเวย์ขับไปหมู่บ้านเล็กๆ  ขับไปเรื่อยๆ  จนไปบนเขา มืดก็มืดมองอะไรก็ไม่เห็น  รถสวนลงมาก็เยอะเพราะคนเริ่มออกไปทำงานกัน หลังจากนั้นก็ขับไปเรื่อยๆ  จนวนออกมาอีกหมู่บ้านหนึ่งแล้วก็ไปจบที่กรมขนส่ง  ไม่มีให้จอดรถค่ะ  และก็ไม่มีให้จอดรถตีนเขา  จะจอดรถก็ตอนสอบเสร็จ  พอจอดรถแล้วเราก็นึกในใจว่าเราจะผ่านไหมหนอ  เพราะเขาพูดบอกตรงวงเวียนนะ  ไม่ต้องเปิดไฟ เลี้ยว  ไอ้เราก็งง
เพราะจริงๆ แล้วมันต้องเปิดหรือไม่เปิดกันแน่  เพราะครูสอนบอกเปิด  คนสอบบอกไม่ต้องเปิด  เราก็เลยถามเขากลับไปเป็นภาษาอังกฤษว่าเราสอบผ่านไหม  เขาบอกว่าผ่าน  ไชไย  ดีใจค่ะ ;D  เราก็ขอบคุณเขา  แล้วเขาก็บอกให้ลงจากรถตามเขามา
แล้วเขาก็เอาตรายางมาประทับในกระดาษที่เขานัดเราสอบ  บอกว่าเราสามารถใช้ได้เลย  ส่วนใบแข็งจะส่งไปให้ที่บ้านประมาณสามวัน  เรายังคิดว่าโชคดีมากกว่าอาจจะเจอคนใจดีด้วยเลยผ่าน  เวลาสอบ สี่สิบห้านาที 
ส่วนถนนหนทางที่เรียนขับกับครู  เขาไม่ได้พาเราไปสอบแถวนั้นเลย  คนสอบพาเราไปสอบอีกทางเลย ซึ่งไม่เคยไปและไม่คุ้นเคย  อาศัยมองป้ายข้างถนนเอา  เลยไปรอดนะ เพราะขับช้าด้วย เพื่อความปลอดภัย  เพราะมันมืดมาก  กลับมาที่กรมขนส่งฟ้าเพิ่งเริ่มจะส่าง
อย่างไรก็เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวสอบทุกคนนะค่ะ  ไชไย ไม่ต้องขึ้นรถเมล์แล้ว  ;D ;D