มีใครรู้จักครูสอนขับรถ ที่พูดภาษาอังกฤษได้ ขอให้แนะนำด่วนค่ะ อยู่ เมือง Nyon

Previous topic - Next topic

som

สวัสดีค่ะ พี่ ๆ  น้องๆ  ทุกท่าน  ดิฉันอยากขอความช่วยเหลือ ไม่ทราบว่ามีใครรู้จักครูสอนขับรถที่พูดภาษาอังกฤษได้บ้างค่ะ  เพราะเพิ่งมาอยู่  ดิฉันพูดภาษา ฝรั่งเศษไม่ได้เลย  และมีคำถามอยากจะถาม พี่ๆ น้องๆ ว่าเวลาเราจะสอบขับรถ  เราเป็นคนโทรไปนัดวันสอบเอง หรือว่าครู เป็นคนนัดให้เรา  เพราะดิฉันเอาใบขับขี่ไทย  ไปยื่น  แล้วทางขนส่งก็ส่งจดหมายมา ให้ไปสอบภายในสี่เดือน ค่ะ  ยังหาครูไม่ได้เลย ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

nidnid

สวัสดีคะ ป้าพอล และ จขกท.

คือ จริง ๆ การยื่นเรื่องขอเปลี่ยนใบขับขี่เป็นของสวิตฯ นะคะ ทำได้โดยเราหาครูให้ช่วยฝึกการขับ และเรียนรู้กฏของที่นี้ก่อนก็ได้คะ

แต่ในกรณีของคุณก็ย่อมทำได้ แต่ต้องขับเยอะ ทั้งขับกับครู และก็สามีที่บ้าน

ครูสอนขับรถที่นี้ ส่วนใหญ่ก็พูดภาษาอังกฤษได้คะ แล้วไม่ให้คนที่บ้านช่วยหาครูด้วยอีกแรงคะ
เพราะว่าโซนที่พูดภาษาฝรั่งเศส ดิฉันก็ไม่รู้จักเลยสักคนคะ

ดิฉันไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย   ;D ;D ต้องขอโทษด้วยคะ เพียงแต่ไม่อยากให้กระทู้คุณตกนะคะ

โชคดีนะคะ

som

สวัสดีค่ะ คุณแพน และ ป้าพอล เพื่อนๆ พี่ๆ  น้องๆ 

ดิฉันเพิ่งค้นเว๊ปนี้เจอ ได้แต่แอบอ่านของคนอื่นนะค่ะ พอดีมีคำถามอยากถามคนรู้  และหาเพื่อนคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ นะค่ะ  ในกรณีของดิฉัน ดิฉันก็ได้ทำตามเหมือนเพื่อนๆ  คนอื่นแหละค่ะ  ถ้ามีใบขับขี่จากเมืองไทย  พร้อมใบขับขี่อินเตอร์  สามารถขับรถที่นี่ได้เลย  แต่ดิฉันก็ยังไม่เคยได้ลองซักทีค่ะ  เพราะพ่อบ้านบอกว่าประกันแพงมาก สำหรับใบขับขี่อินเตอร์  ดิฉันยื่นเรื่องไปที่ขนส่งตั้งนานแล้ว จนจะใกล้หมดโอกาสแล้วค่ะ เหลือเวลาอีกแค่สามเดือนเอง ดิฉันต้องนัดวันสอบแล้วค่ะ  ยังไม่ได้จับรถเลย  มีโอกาสสอบแค่ครั้งเดียว เหมือนที่เพื่อนๆ  คนอื่นๆ ทำแหละค่ะ  ไม่ต้องสอบข้อเขียน สอบขับอย่างเดี๋ยว  แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็ต้องเริ่มใหม่หมด  ??? ฟังแล้วกลุ้มไหมค่ะ  เพราะค่าเรียนที่นี่ก็สุดแสนจะแพงๆๆๆ นะค่ะ

ดิฉันมีคำถามอยากถามคุณแพนค่ะ  ว่าตอนที่คุณเข้ามาอยู่ที่สวิสใหม่ๆ  สามีของคุณทำประกันกับบริษัทอะไร ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ  สำหรับใบขับขี่อินเตอร์ หรือว่าไม่ต้องทำก็ขับรถได้เลย เพราะรถก็มีประกันอยู่แล้ว ตอนนี้รถก็มีแค่คันเดี๋ยวค่ะ สามีก็ใช่ไปทำงานทุกวันส่วนตัวเราจะไปไหนที ขึ้นรถเมล์ค่ะ  สามีเป็นคนขี้กลัวค่ะ เพราะเขาไม่ใช้คนประเทศนี่  และกฏหมายที่นี่เขาก็ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

ดิฉันขอขอบคุณมากนะค่ะ ที่ให้คำแนะนำ  คุณสามีนะลืมไปเลยค่ะ เพราะทำแต่งานไม่มีเวลาว่างค่ะ    เลยแนะนำให้ได้ไม่มากนัก ดิฉันเลยต้องดิ้นรนด้วยตัวเองค่ะ เพราะเริ่มลำบากแล้ว ตอนนี้ลูกเริ่มเข้าโรงเรียนแล้ว สองคนสองโรงเรียน จะขึ้นแต่รถเมล์ไปรับ ไปส่งลูก ก็ไม่ทัน เพราะต้องใช้เวลารอรถเมล์ (อยู่บ้านนอกนะค่ะ ) วันนี้ดิฉันได้ไปติดต่อครู ที่โรงเรียนมาแล้ว ค่ะ  และได้ถามข้อมูลต่างๆ ที่อยากรู้  สรุปแล้ว เวลาที่ดิฉันสอบขับ  คนคุมสอบพูดภาษาฝรั่งเศษเขาไม่ได้พูดภาษาอังกฤษค่ะ  หนักเข้าไปใหญ่เลย ตอนนี้กฏหมายเปลี่ยนใช้ภาษาอังกฤษไม่ได้แล้ว งานนี้สงสัยต้องวัดดวง
ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า ตอนนี้เลยต้องตั้งหน้าตั้งตา ท่องจำ จดจำ อ่านหนังสือค่ะ  :-\  คุณแม่ลูกสองค่ะ 

ขอบคุณอีกครั้ง  อย่างน้อยก็มีเพื่อนคุย ตั้งแต่มายังไม่มีเพื่อนเลยค่ะ เพราะอยู่บ้านนอก เลี้ยงแต่ลูกค่ะ  ;D ;D

sasi

ดิชั้นกำลังเรียนขับรถคะ    โชคดีว่า  มีโรงเรียนใกล้บ้าน     แต่ใช้วิธีหาจาก อินเตอร์เนต

ใช้กูเกิ้ล   สำหรับคุณ SOM ที่บอกว่าอยู่นอกเมือง   ลองหาดูจากเมืองใหญ่ที่อยู่ใกล้ๆ

ดูนะคะ   ดิชั้นเลือกครูที่พูด อังกฤษได้   และโชคดี ที่แกเคยไปเที่ยวเมืองไทยแล้วชอบ มากกกกก :D

ตอนนี้เรียนมา4 ชมแล้ว     หลักสูตร 10 ชม   เรียนครั้งละ 1 ชม   อาทิตย์ละ 1 วัน 

แล้วก็ซ้อม ขับรถที่บ้าน ทุกเสาร์-อาทิตย์      ครูบอกว่า  ถ้าจบแล้ว ให้สอบใบขับขี่ได้ :D

ขับรถที่นี่ไม่ยากเลยคะ   เพราะ ทุกคนเคารพกฎจราจรมาก      อังคารที่ผ่านมา ขับบน Autobahn  ความเร็ว120 กิโลต่อชั่วโมง

เพราะการสอบใบขับขี่  ต้อง สอบขับในหมู่บ้าน และ Autobahn ด้วย   

ค่าเรียนทั้งหมด  980 ฟรังส์   ดูเหมือนแพง   แต่คุ้มคะ เพราะถ้าเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด   จะจ่ายไม่ต่ำกว่า 4000 ฟรังส์

ตอบยาวมาก   :D     หลังจากสอบใบขับขี่แล้ว   จะมาเล่าให้ฟังว่าต้อง เตรียมตัวยังงัยบ้าง

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ Som และทุก ๆ คน

กำลังจะไปสอบใบขับขี่วันพุธหน้าแล้วอ่ะ เลยขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดสักหน่อยนะคะ  ;D
สามีโจ้ก็ไม่ให้แตะรถเหมือนกันค่ะ ถ้ายังไม่ได้ใบขับขี่สวิส ...555 ถึงว่ามีใบขับขี่สากลมาจากเมืองไทย แล้วคุณสามีก็เปลี่ยนรถจากเกียร์กระปุกเป็นออโต้เรียบร้อย แต่ก็ยังไม่ยอมให้เราฝึกกับรถตัวเองสักที...เซ็งเลย ความคิดโจ้คิดว่าประกันภัยรถยนต์ที่เรามีอยู่นั้น กรมธรรม์ประกันภัยอาจจะไม่ครอบคลุมในกรณีผู้ขับไม่มีใบขับขี่สวิส  อันนี้คิดเอาเองนะว่าอาจจะเป็นไปได้ ถ้าจะใช้ใบขับขี่สากลอาจจะต้องซื้อกรมธรรม์เพิ่มเติมอะไรอย่างนี้อ่ะคะ เพราะถนนเมืองไทยกะสวิส มันสลับซ้ายขวา ถึงจะมีใบขับขี่สากลก็ตามอาจจะถูกยกเว้นในบางกรณี อันนี้สามีขี้กลัวเหมือนกันค่ะ ???

ส่วนเรื่องเรียนขับรถ ต้องลองเซิร์ทหาในกูเกิลดูค่ะอย่างที่คุณ sasi แนะนำ เพราะอันนี้โจ้ก็ทำเหมือนกัน หาแบบใกล้บ้านแล้วครูพอพูดอังกฤษได้  ย้ำเอาแค่พอพูดอังกฤษได้ก็พอค่ะ ให้รู้เรื่องว่าไปซ้าย ไปขวา ควรหยุด ควรรอ ห้ามทำอย่างนี้ อย่างนั้น แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ..555 ส่วนเรื่องค่าเรียนไม่ต้องพูดถึง อันนี้ก็ยอมกัดฟันเรียนเหมือนกันค่ะ เพราะถ้าสอบผ่านบอกได้เลยว่าคุ้มกว่าเริ่มเรียนใหม่ค่ะ แล้วก็ปวดหัวด้วยถ้าต้องไปเริ่มเรียนตั้งแต่ภาคทฤษฎีที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ   ของโจ้ไม่ได้ลงเป็นคอร์สค่ะ เรียนตามใจฉันกะเงินในกระเป๋า ชม.ละ 95 ฟรังค์ อาทิตย์ละวันพอ  :'( โดยที่ครั้งแรกต้องเสียค่าประกันรถให้ครู 80 ฟรังค์ซึ่งเสียเพียงแค่ครั้งเดียวหลังจากนั้นก็เสียแค่ค่าเรียนราย ชม. แต่จากข้อมูลที่เคยหาดูค่าเรียนขับรถโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 75-95 ฟรังค์ต่อ 45-50 นาที ช่วงไหนเอาเงินไปช็อปหมดก็ไม่นัดครูบอกครูว่ายุ่ง แต่จริง ๆ แล้วไม่มีเงินเรียน..อิอิ และกรณีโจ้ก็ไม่เคยได้ฝึกขับกะรถตัวเองเลย ได้ขับเฉพาะตอนเรียนเท่านั้น ตอนสอบก็คงต้องใช้ทักษะและสมาธิในการจำเรื่องกฎจราจร ป้ายสัญลักษณ์ ข้อห้าม ข้อควรทำ ต่าง ๆ ตามที่ครูสอนไว้ให้แม่น เพราะครูประเมินแล้วว่าโอกาสที่โจ้จะสอบผ่าน 50-50 ถ้าสอบผ่านไม่ผ่านยังไง จะเข้ามาเล่าความคืบหน้าให้ฟังอีกครั้งนะคะ ;D

ดังนั้นเพื่อน ๆ คนไหนที่มีใบขับขี่มาจากเมืองไทยมากกว่า 1 ปี แล้วยังมีสิทธิ์มาเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิสได้โดยแค่สอบขับอย่างเดียว และถ้าไม่สามารถฝึกขับกะรถตัวเองที่บ้าน หรือยังไม่มีรถ (เชื่อได้ว่าถ้าใครเคยขับรถหรือเคยมีรถมาจากเมืองไทย ยังไงก็คงจะทนอึดอัดกับตารางรถเมล์ รถไฟได้ไม่นาน ซักวันก็ต้องซื้อรถยนต์ที่สวิสแน่ ๆ  ::) )ไม่ต้องกังวลค่ะ หากพอมีศักยภาพที่จะเสียเงินเรียนได้ อยากแนะนำให้เรียนค่ะ ใช้รถของครูนั้นล่ะค่ะฝึกไป อย่าปล่อยให้เสียสิทธิ์ ยอมลองวัดดวงเอา ถ้าสอบผ่านได้ใบขับขี่สวิสมากอดมันคุ้มแน่นอนค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

ลืมบอกไปว่า กรณีของโจ้ทางกรมขนส่งเป็นคนนัดค่ะ ลงเรียนมาแล้วแค่ 4 ครั้งค่ะ เหลืออีก 1 ครั้งก่อนวันสอบ ยังไงพุธหน้าก็สอบแบบวัดดวงค่ะ  ;D

som

สวัสดีค่ะ คุณ Sasi และคุณ Jojo
ขอบคุณค่ะ  สำหรับคำแนะนำ  เรื่องหาครูในเน็ตนะ ทำแล้วค่ะ แต่เขาให้ดิฉันนั่งรถไฟ เข้าไปเรียนในเมือง  >:( จากที่ดิฉันอยู่ถ้านั่งรถไฟไป เจนีวา ก็ประมาณ  ยี่สิบห้านาที  ฟังเหมือนไม่ไกล  แต่ไปไม่ได้ค่ะ :P เพราะติดลูกเล็ก  แต่ก็ไม่เล็กมากนะค่ะ จะสองขวบแล้วเดือนหน้า  เพราะกว่าจะส่งลูกไปโรงเรียนเสร็จ  ต้องนั่งรถเมล์ แล้วไปขึ้นรถไฟอีก  กว่าจะไปจะมา หมดเวลาพอดี ค่ะ  รับลูกไม่ทันแน่  ส่วนคนโตหายห่วงค่ะ  กว่าจะกลับถึงบ้านก็เกือบ สี่โมงเย็น สบายไปหนึ่ง  ;D ไม่ทราบว่ามีเพื่อนคนไหนอยู่แถบๆ  นี้บ้างค่ะ ทางใต้ ของสวิตเซอร์แลนด์  หรือว่ามีแต่ทางเหนือ ไกลจัง  :'(

หลังจากสืบหาครูเรียนขับรถมานาน  หาหลายทางด้วย  ไม่ว่าจะคนรู้จักที่เป็นพ่อแม่เพื่อนลูกคนโต  ไม่ว่าจะทาง เน็ต  ไม่ว่าจะโรงเรียน สุดท้ายได้แล้วค่ะ  มีครูโทรมาหาที่บ้านแล้วค่ะ ดีใจจัง  นัดวันเรียนแล้ว ครูจะมารับที่บ้าน  แต่เสียดายค่ะ เพราะวันจันทร์หน้า เช้าเกินไป เรียนไม่ได้ค่ะ เพราะยังเตรียมตัวให้ลูกไปโรงเรียนไม่เสร็จ  และอีกอย่างลูกคนเล็กก็อยู่บ้านด้วย  สรุป ยังไมรู้จะได้หรือเปล่า  เดี๋ยวยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ ว่าราคาเท่าไหร่ เรียนยังไง  ใช้เวลาเรียนเท่าไหร่  ใจของดิฉันอยากจะเรียนซักสิบชั่วโมงค่ะ ก่อนสอบจริง  เพื่อความมันใจ  เพราะเราไม่คุ้นเคยกลับถนน หนทางที่นี่  และอีกอย่าง รถที่บ้านก็ไม่เคยได้จับอีกด้วย
อย่างไรเสีย ก็ขออวยพรให้คุณโจ้สอบผ่านนะค่ะ  สวดมนต์ไว้เยอะๆ  และทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้  ผลออกมาอย่างไรค่อยว่ากันอีกที  ส่วนตัวดิฉัน ก็จะทำให้ดีที่สุดเหมือนกันค่ะ   ;D ;D ;D  กะว่าเดือนหน้าจะจองวันสอบแล้วค่ะ  เพราะกลัวว่าถ้าหิมะตกเสียก่อน แล้วมันจะไม่ผ่านเอา   :'( :'(  ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังเรียน และกำลังจะสอบนะค่ะ ร่วมทั้งตัวดิฉันด้วย :P

ไม่ทราบว่าคุณ Sasi อยู่เมืองไหนเอ๋ย  ถ้าอยู่ไม่ไกลกันมากดิฉันก็อยากเรียนกับคุณครูของคุณ Sasi ค่ะ  สิบชั่วโมง 980 ดิฉันคิดว่าน่าสนใจนะค่ะ   

เพราะครูที่จะมาสอนดิฉันแพงมาก  สี่สิบห้านาที หนึ่งร้อยฟรั่งค่ะ  แล้วมาครั้งหนึ่งต้องเรียน ชั่วโมงครึ่ง นั้นหมายถึง ต้องจ่าย สองร้อย ค่ะ  ไม่รู้ร่วมค่าขับรถมารับที่บ้านหรือเปล่า  แล้วเราต้องจ่าย ค่าประกันอีก ก็ประมาณ เจ็ดสิบ ถึง แปดสิบ ค่ะ  รายละเอียดยังไม่ได้ตรงลงค่ะ ต้องรออาทิตย์หน้า  แล้วจะมาเล่าให้ฟังค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ สำหรับทุกท่านที่เข้ามา แชร์ประสบการณ์ ;D ;D

nidnid

สวัสดีทุก ๆคน

"ดิฉันมีคำถามอยากถามคุณแพนค่ะ  ว่าตอนที่คุณเข้ามาอยู่ที่สวิสใหม่ๆ  สามีของคุณทำประกันกับบริษัทอะไร ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ  สำหรับใบขับขี่อินเตอร์ หรือว่าไม่ต้องทำก็ขับรถได้เลย เพราะรถก็มีประกันอยู่แล้ว ตอนนี้รถก็มีแค่คันเดี๋ยวค่ะ สามีก็ใช่ไปทำงานทุกวันส่วนตัวเราจะไปไหนที ขึ้นรถเมล์ค่ะ  สามีเป็นคนขี้กลัวค่ะ เพราะเขาไม่ใช้คนประเทศนี่  และกฏหมายที่นี่เขาก็ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ "

ตอบคุณส้ม  ตอนดิฉันมาอยู่ ใช้ใบขับขี่จากเมืองไทยขับเลยคะ ไม่ได้ทำประกันอะไรเพิ่ม เพราะรถยนต์มีประกันอยู่แล้ว ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ อันนี้ก็ต้องระวังเอาเองคะ
ไม่มีบริษัทไหนที่จะรับทำประกันใบขับขี่คะ เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ ถึงแม้คุณจะมีใบขับขี่ของยุโรปก็ตาม

ขอให้คุณโชคดีนะคะ

sasi

som

;D ;D สวัสดีค่ะ ป้าพอล คุณแพน และ คุณ Sasi

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ ที่เข้ามาตอบคำถาม  สำหรับเรื่องประกันรถ  ฟังแล้วเหมือนอยู่เมืองไทยเลย  มีรถหนึ่งคัน ใครขับก็ได้
ไม่จำเป็นต้องซื้อประกัน เพราะรถมีประกันอยู่แล้ว  แต่อย่าลืมนะค่ะ กฏหมายต่างประเทศนั้นแรงมาก  ไม่เหมือนเมืองไทย
อย่างที่คุณว่า  อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้เสมอ ไม่ว่าจะถือใบขับขี่ของประเทศไหนก็ตาม  ไม่ประมาทดีที่สุด ค่ะ  ;) ;)

ส่วนคุณ Sasi เสียดายจังอยู่ไกลเหลือเกิน  :P :P  แต่ไม่เป็นไร  ยังไงก็เป็นเพื่อนคุยกันได้ค่ะ  จริงป่ะ  ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ  ;)

nidnid

สวัสดีคะทุกคน

อืม ที่นี้ไม่เหมือนเมืองไทยคะ ทีใครอยากจะขับรถก็ขับได้โดยไม่ต้องมีใบขับขี่ และการที่รถมีประกันอยู่แล้ว
ดิฉันหมายถึงดิฉันจ่ายค่าประกันภัยรถยนต์คะ พูดง่าย ๆ คือ ซื้อประกันคะ

และอีกอย่างตอนที่มาอยู่ใหม่ ขับรถได้เลยโดยใช้ใบขับขี่ไทย เพราะตำรวจแนะนำว่า ขับได้ แต่ถ้าจะอยู่ถาวร ต้องใช้ใบขับขี่สวิตฯ เท่านั้น ก็เลยต้องใช้ใบขับขี่ไทย
หัดขับรถในสวิตฯ เพื่อไปสอบเอาใบขับขี่สวิตฯ คะ เพราะถ้าไม่มีใบขับขี่ครูที่นี้ไม่รับสอนขับคะ คือต้องมีใบอนุญาตขับขี่หรือต้องสอบข้อเขียนในสวิตฯ ผ่านก่อนคะ ถึงจะเรียนขับรถที่นี้ได้

som

สวัสดีค่ะ คุณแพน ;D ;D  และทุก ๆ คน

แหมหลงเข้าใจผิดอยู่ตั้งนาน นึกว่าถือใบขับขี่ไทย กับอินเตอร์จะขับรถที่นี่ได้เลย  สรุป ก็ต้องซื้อประกันก่อนอยู่ดี  โดยใช้ใบขับขี่ของไทยซื้อ เพื่อที่จะขับรถที่นี่ได้  ในระยะหนึ่งปีแรก ที่เพิ่งเข้ามาอยู่ ใช้ไหมค่ะ  :P :P

แล้วค่าประกันสำหรับใบขับขี่อินเตอร์ ก็คงไม่น้อยเลยทีเดี๋ยวใช้ไหม  คงจะแพงมาก ขึ้นอยู่กลับรถ ที่เราจะใช้ด้วย 

คิดแล้วคงหมดสิทธ์ค่ะ ที่จะใช้รถพ่อบ้านขับ  คงรอเรียนแต่กลับครู  แล้วก็ไปสอบเลย  ผ่านไม่ผ่านว่ากันอีกที  ถ้าโชคดีผ่านได้ใบขับขี่ของสวิส แล้วค่อยซื้อประกันทีหลัง น่าจะถูกกว่าใบขับขี่ของไทยแน่นอน  ;)

ขอบคุณอีกครั้งที่ให้คำแนะนำ

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

จะมาแจ้งข่าวว่า วัดดวงสอบขับรถมาแล้ว ผลคือ...ไม่ผ่าน  :'( :'( ก็ขับไปเรื่อย ๆ ตามที่เจ้าหน้าที่บอกทุกอย่าง มีสะดุดหนัก ๆ ก็2-3จุด แบบว่าคุณเจ้าหน้าที่ออกอาการให้เห็นอ่ะนะ ในใจก็ยังคิดว่าคงจะผ่านล่ะน่า  ::) แต่เจ้าหน้าที่ก็ประเมินว่ายังมีความเซฟตี้บนท้องถนนไม่เพียงพอ  ??? ??? เหตุผลคือ เพราะการที่เราไม่คุ้นกะถนน ไม่เคยฝึกขับกับรถที่บ้านเลย เวลาในการเรียนกับครูน้อยไปเพราะเรียนไปแค่ 6 ครั้ง เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าถ้าได้ลงเรียนมากกว่านี้ก่อนมาสอบ น่าจะทำได้ดีกว่านี้อ่ะ :'(  ไม่เป็นไร เอาใหม่ ได้ประสบการณ์กันไป ต่อไปก็ต้องไปเริ่มต้นใหม่ตั้งแต่เรียนทฤษฎี ได้เรื่องยังไงจะเข้ามาเล่าให้ฟังอีกที ขับรถน่ะขับง่าย แต่จะขับให้ถูกกฎจราจรของสวิสอย่างถูกต้องน่ะยากจัง แต่ก็ยังดีที่เมืองโจ้เค้ายังให้สอบทรีโอรี่เป็นภาษาอังกฤษได้อยู่อ่ะนะ  ;D ลองใหม่ ๆๆ

ยังไงก็ยินดีกะคนที่สอบผ่าน..อิจฉา ๆๆๆ และก็เป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังจะเตรียมสอบ แชร์ประสบการณ์กันไป อยากให้รู้เกี่ยวกับประสบการณ์ด้านที่ไม่ประสบความสำเร็จบ้าง เผื่อจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย. ;D

กรณีของโจ้ สอบขับภายในเมือง วนไป วนมา แล้วก็ออกออโต้บาน แล้วก็ออกมานอกเมือง วนไป วนมาเหมือนเดิม แล้วก็กลับไปที่กรมขนส่ง ไม่มีสอบจอดเข้าซอง จอดบนเชิงเขา หรือขับขึ้นเขาเลยอ่ะ

som

สวัสดีค่ะ คุณ Jojo

ขอแสดงความเสียใจกลับคุณด้วยนะค่ะ  :'( :'( ไม่เป็นไรน่า เริ่มต้นใหม่  ทำใจให้สบายจะได้ไม่ทุกข์มาก ในเขตของคุณยังดีกว่าเขตที่ดิฉันอยู่  คุณยังสามารถใช้ภาษาอังกฤษได้ แต่ในเขตที่ดิฉันอยู่ต้องเป็นภาษาฝรั่งเศษค่ะ ยังไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่าเลยค่ะ  ส่วนกรณีของดิฉันก็ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นอย่างไร  แต่วันนี้ได้เรียนแล้วค่ะ ตื่นเต้นสุดๆ  ครูมารับที่บ้านตกลงพูดคุย แล้วก็ไปเรียนขับรถค่ะ  เรียนรวดเดียว สองชั่วโมงครึ่ง จ่ายไป 370 ค่ะ ต้องจ่ายค่าประกัน 70 ส่วนที่เหลือเป็นค่าชั่วโมงค่ะ  ยังไม่รู้เลยว่าต้องเรียนซักเท่าไร่ เพราะเหมือนกับนับหนึ่งใหม่เลยค่ะ เพราะไม่ได้จับรถเลยที่สวิส และคุณสามีก็ไม่ยอมให้จับด้วย เพราะกลัวค่ะ  ถนนก็อยู่คนล่ะข้าง พวงมาลัยก็คนละข้าง คิดแล้วเศร้าค่าเรียนก็สุดแสนจะแพง   แล้วถ้าดิฉันสอบไม่ผ่านก็หมดสิทธ์ที่จะเริ่มต้นใหม่ค่ะ  เพราะภาษาไม่ได้  และที่สำคัญให้ไปสอบ ทรีโอรี่  คงจะไม่ผ่านเป็นแน่นอน   :'( :'( เพราะติดเรื่องภาษา คงจะได้ขึ้นรถเมล์เหมือนเดิม  :'( :'(  ตอนนี้ดิฉันก็ตั้งใจสุดๆ  ครูบอกตรงไหนผิดเราก็ปรับปรุง  จริงอย่างที่คุณพูดค่ะ ขับรถที่นี่ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะค่ะ  ไม่เหมือนเมืองไทย  ตอนนี้ดิฉันอ่านหนังสือเกี่ยวกับกฏจราจรที่นี่ด้วย แต่เรื่องสปีดรีมิตยังมีปัญหานิดหน่อย เพราะขับรถไปบ้างช่วง บอก สามสิบ ผ่านไปนิดเดียวบอกห้าสิบ ผ่านไปอีกหน่อย บอกแปดสิบ ถ้าเรามีรถให้ขับเองทุกวันมันก็คงจะช่วยได้เยอะนะค่ะ  เพราะเรารู้ทาง ฝึกขับทุกวันเพื่อให้เกิดความเคยชิน  แต่นี้กว่าจะได้จับรถก็แค่อาทิตย์ละครั้ง ตอนเรียนกับครู  ยังไงดิฉันก็คงจะวัดดวงเหมือนคุณแหละค่ะ  แล้วยังไงจะมาแจ้งข่าวค่ะ ว่าจะสอบเมื่อไหร่  แต่อย่างน้อยดิฉันคิดว่าต้องเรียนซักสิบชั่วโมงนะค่ะ เพื่อความเคยชิน กระเป๋าแห้งเลย  :'( :'( ยังไงก็ต้องเสี่ยง เพราะมีโอกาสแค่ครั้งเดียว  ต้องยอมลงทุนค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์  ;D ;D

som

สวัสดีค่ะคุณ Jojo

ลืมถามไปว่า คุณเรียนหกครั้ง กี่ชั่วโมงค่ะ  เพราะวันนี้ดิฉันถามครูว่า ขับรถอย่างดิฉันเนี้ยะ  จะต้องใช้เวลาเรียนนานแค่ไหน ครูบอกยากที่จะบอก  ต้องรอดูคราวหน้าก่อน  วันนี้ลงจากรถมา ปวดขาเลย  เพราะทั้งตื่นเต้น  ทั้งกลัว เพราะไม่เคยจับรถเลย และที่สำคัญ เรียนนานมาก สองชั่วโมงครึ่ง สงสัยว่าครูจะไม่ค่อยมีเวลามา  พอมาก็เลยเรียนไปเลยนานๆ   ;D ;D  เรียนนานนะไม่ว่าหรอก แต่เงินในกระเป๋านะซิ  :'( :'( เดี๋ยวจะไม่มีจ่ายเอา  :'(