การขอรับบุตรของภรรยาเป็นบุตรบุญธรรม

Previous topic - Next topic

betany M

หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว  สามีชาวสวิสต้องการรับบุตรของภรรยาชาวไทย(อายุ 8 ขวบ ) เป็นบุตรบุญธรรมด้วย    โดยภรรยาและบุตรยังคงพำนักอยู่ในประเทศไทย ไม่ได้ขอวีซ่าติดตามไปอยู่กับสามี 
                อยากทราบว่า  สามารถขอรับบุตรของภรรยาเป็นบุตรบุญธรรมได้เลยหรือไม่  มีเงื่อนไขอย่างไรบ้างตามกฎหมายประเทศสวิสซ์  มีกำหนดระยะเวลาหรือไม่  ถ้ามีกำหนดระยะเวลาด้วยก็ขอคำแนะนำว่าจะทำอย่างไรได้บ้างที่จะไม่ต้องรอ  และทางฝ่ายสามีจะต้องไปติดต่อยื่นคำขอที่ไหน อย่างไรบ้างคะ  รบกวนขอทราบรายละเอียดค่ะหรือแนะนำแหล่งข้อมูลที่สามารถให้ข้อมูลขั้นตอน วิธีการก็ได้ค่ะ...
         ดิฉันไปติดต่อขอข้อมูลและขั้นตอนการดำเนินการกับหน่วยงานในประเทศไทยแผนกบุตรต่างประเทศแล้ว  ไม่มีใครให้คำตอบได้เลยแม้แต่ระดับหัวหน้าฝ่าย พยายามหาข้อมูลหลายที่ ได้คำตอบแค่เพียงว่า.."ต้องให้เค๊าไปติดต่อกับหน่วยงานทางนู้น  แล้วทางนู้นจะประสานงานส่งข้อมูลผ่านสถานฑูตเอง......"   :-\???????

Spa

สวัสดีค่ะคุณ betany M
ดิฉันไม่มีความรู้เรื่องการรับรองบุตรบุญธรรมแต่อยากเข้ามาออกความคิดเห็นเล็กๆน้อยๆ
คุณเบทานี่ เอ็มดิฉันเข้าใจความร้อนใจของคุณนะคะเพราะว่าเวลาคนที่ต้องการความช่วยเหลือนั้นเวลาที่ก็จะร้อนใจมากบางทีคุณอาจจะลืมเรื่องของมรรยาทไปหน่อยคำขิ้นต้นและลงท้ายของคุณไม่มีเลยค่ะขอความกรุณาช่วยทักทายเจ้าของเว็ปหน่อยนะคะ,ดิฉันว่าไม่เป็นการเสียเวลาเลยนะคะเพราะว่ากว่าคุณป้าพอลและเพื่อนๆกว่าจะหาข้อมูลได้นั้นต้องใช้เวลาส่วนตัวที่มีจำกัดมาค้นหาคำตอบให้นะคะ,เว็ปอันนี้เป็นการให้ข้อมูลโดยไม่มีการหวังผลตอบแทนและก้ไม่ใช่หน่วยงานของรัฐแต่เป็นป้าๆๆน้าๆๆและพี่ๆๆน้องๆๆที่ใช้ชีวิตอยู่ที่สวิส,เวลาของแต่ละท่านก็มีจำกัดแตกต่างกันออกไปขอความกรุณาช่วยกระตุ้นต่อมความหอมหวานด้วยคำถามที่นุ่มนวลไพเราะพวกป้าๆๆน้าๆๆๆ และท่านอื่นๆๆจะได้มีกำลังใจแบบสู้สุดชืวิตเพื่อการทำงานการกุศลต่างๆได้ด้วยกำลังใจจากท่านๆๆที่ตั้งคำถามได้ไหมคะ
ดิฉันขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
สปาร์

pall

สวัสดีค่ะ คุณSpa
ขอบคุณมากค่ะกับการออกความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ ซึ่งตรงกับใจป้าจริงๆ 
ยอมรับค่ะว่าไม่อยากตอบคำถามของคนที่เข้ามาเขียนขอความช่วยเหลือลักษณะแบบนี้ ซึ่งเกิดขึ้นหลายครั้งแล้ว   เพราะเหมือนเป็นการออกคำสั่งมากกว่ามาขอความช่วยเหลือ ซึ่งเป็นการกระทำที่ไม่ค่อยจะน่ารักสักเท่าไรนัก
ทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบต่างเสียสละเวลาส่วนตัวอันมีค่า ค้นหาข้อมูล และต้องมานั่งแปลเป็นภาษาไทย  มาให้ความรู้ ถ่ายทอดประสบการณ์เป็นวิทยาทานแก่กันโดยไม่หวังผลอะไร
ถึงแม้เวบนี้จะทำขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือคนเดือดร้อนหรือที่มีปัญหา แต่ก็อยากให้ผู้ที่เดือดร้อนเข้ามาขอความช่วยเหลือมีน้ำใจ  ตอบแทนสักนิดก็ยังดีด้วยการกล่าวคำว่าขอบคุณ

ความมีน้ำใจ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3070.0.html

pall

สวัสดีค่ะ คุณbetany M
ลักษณะการรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรม
....ขอเด็กมาเลี้ยง
....ลูกติดจากภรรยาหรือสามี

ประเทศสวิสมี 26 รัฐแต่ละรัฐมีกฎระเบียบแตกต่างกันในการยื่นคำร้องแสดงเอกสารในการขอรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรม
การขอรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรม( Stiefkindadoption)มีกฎระเบียบดังต่อไปนี้
.......มารดาเด็กและพ่อเลี้ยงจะต้องแต่งงานอยู่ด้วยกัน 5 ปี
.......พ่อเลี้ยงมีอายุ 35 ปีขึ้นไป
.......อายุระหว่างลูกเลี้ยงและพ่อเลี้ยงควรห่างกันประมาณ 16 ปี
.......ความสัมพันธ์ระหว่างลูกเลี้ยงและพ่อเลี้ยงควรอยู่ร่วมกันอย่างน้อย 1 ปี
.......ต้องได้รับความยินยอมจากผู้เป็นพ่อหรือแม่ที่ให้กำเนิด
.......ต้องได้รับความยินยอมจากลูกเลี้ยงซึ่งควรมีอายุ 16 ปีขึ้นไปหรือเด็กควรบรรลุนิติภาวะแล้วในการขอรับเป็นบุตลบุญธรรม

การขอรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรมมีผลตามมาดังต่อไปนี้
...เด็กมีสิทธิใช้นามสกุลพ่อเลี้ยง
...เด็กมีสิทธิทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นสิทธิในการรับมรดกของพ่อเลี้ยง...ฯลฯ
...การรับรองเป็นบุตรบุญธรรมไม่สามารถยื่นคำค้านขอถอนในการรับรองเป็นบุตรบุญธรมในอนาคตเมื่อไม่พอใจ กันการรับรองเป็นบุตรบุญธรรมจะมีผลตลอดชีวิตจนตายจากกัน (Die rechtskräftige Adoption ist unauflöslich.)

การขอรับเด็กเป็นบุตรบุญธรรมไปยื่นคำร้องต่อหน่วยงานด้านการรับรองบุตรบุญธรรมจากเขตที่อยู่
และเอกสารที่ต้องใช้ในการยื่นขอรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรม
คุณให้สามี ไปหาอ่านได้จากรัฐที่สามีคุณที่อยู่ ได้ตามลิงก์ที่ให้มาข้างล่างนี้นะคะ มีข้อมูลทุกอย่างข้างใน
http://www.ch.ch/private/00029/00036/index.html?la

คำถามคำตอบเกี่ยวกับการรับรองเด็กเป็นบุตรบุญธรรม
«Kann ich meine Stiefkinder adoptieren?»
http://www.beobachter.ch/familie/artikel/frage-und-antwort_kann-ich-meine-stiefkinder-adoptieren/

หวังว่าข้อมูลต่างๆคงช่วยให้คำตอบคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ