อยากทราบที่อยู่เว็บไซด์ของกลุ่มหญิงไทยเพื่อหญิงไทย ด่วนค่ะ

Previous topic - Next topic

kun_k

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และเพื่อน ๆ ทุกคนในเว็บนี้ ดิฉันมีปัญหากับสามีค่ะ ดิฉันเพิ่งแต่งงานมาได้ประมาณ 9 เดือนค่ะ ตอนนี้แฟนมีผู้หญิงใหม่ และพยายามหาเหตุผลมาเพื่ออยากที่จะอย่า และดิฉันก็ยังไม่อยากกลับ เพราะว่าสงสารลูก ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ คนไหนมีประสบการณ์คล้าย ๆ กันไหมคะ ตอนนี้ดิฉันมืดแปดด้านเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะหันหน้าไปทางไหนดี ใจหนึ่งก็อยากจะอยู่ที่นี่ต่อไป แต่อีกใจหนึ่งก็ไม่กล้า และกลัว เพราะเรารักเขามากไป และคิดถึงบ้านแล้ว ตอนนี้เลยเข้ามาขอคำแนะนำ ว่าดิฉันควรจะทำยังไงดีคะ เริ่มต้นยังไงดี ไปติดต่อที่ไหนได้บ้าง และมีโอกาสมากน้อยแค่ไหน ที่จะถูกส่งกลับ ขอบคูนทุก ๆ คำแนะนำล่วงหน้านะคะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณkun_k
ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับปัญหาที่คุณกำลังได้รับตอนนี้ เข้าใจถึงความรู้สึกดีค่ะ อย่าเพิ่งตัดสินใจทำอะไรตอนนี้นะคะ พยายามตั้งสติ ทบทวน คิดอะไรให้รอบคอบก่อน เมื่อสติมา..ปัญญาก็จะเกิด....พยายามอย่าใช้อารมณ์กับแฟนเพราะจะทำให้แย่ไปกว่าเดิม ลองพยายามทำอะไรเหมือนเดิมตอนที่รักกันใหม่ๆ ทบทวนถึงสิ่งบกพร่องของเราที่อาจจะทำให้แฟนเราเบื่อหน่าย เมื่อเราปรับปรุงแล้วยังไม่ดีขึ้นก็แล้วแต่โชคชะตาว่าเราทำบุญร่วมกันมาแค่นี้ การหย่าไม่ใช่ทำกันง่ายๆเหมือนการซื้อรองเท้าเมื่อไม่ถูกใจก็ถอดทิ้ง อยู่เห็นใจคุณกับลูกค่ะ

คุณจะได้อยูที่สวิสหรือไม่ขึ้นอยู่กับการตัดสินของกม.ที่นี่ค่ะ และไม่ทราบว่าเขารับรองบุตรคุณหรือเปล่า
สิ่งที่สำคัญที่สุดคือคุณต้องปรึกษาผู้รู้และทำงานด้านกฎหมายอย่างแท้จริง

กลุ่มหญิงไทยเพื่อ หญิงไทยในสวิตเซอร์แลนด์
คุณนงลักษณ์ เทร็พพ์ Nonglak Trepp
P.O. Box 2233
8033 Zürich, Switzerland
Telephone 0041 79 649 34 32
www.thaifrauenverein-ch.org
thaifrauenverein.info@yahoo.com

คุณจริยา มึลเลอร์
chariya99@gmx.de

กลุ่มหญิงไทยเพื่อหญิงไทย 
Thai Frauen für Thai Frauen
Postfach 2233
8033 Zürich
Tel. 079 649 34 32

http://forums.thaieurope.net/index.php?topic=2609.0

เอาใจช่วยค่ะ

kun_k

สวัสดีค่ะ ป้าพอล ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะสำหรับกำลังใจ ตอนนี้ดิฉันก็พยายามที่จะตั้งสติอยู่เหมือนกันค่ะ ตัวเราไม่เท่าไรแต่สงสารน่ะสิคะ ต้องมาต่างบ้านต่างเมือง เด็กเขาไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วย ยังไงก็จะเข้มแข็งค่ะ ถึงแม้ว่าบางครั้งจะปากแข็งและใจอ่อน แต่ยังไงก็ได้กำลังใจจากป้าพอล และเพื่อน ๆ ในเว็บนี้ก็ต้องสู้ค่ะ
       พูดถึงเรื่องความพยายามที่จะทำให้เหมือนเดิมอ่ะค่ะ เราทำเหมือนเดิมทุกอย่างเป็นปกติ เพราะความรู้สึกยังรักเขาอยู่ แต่ในทางกลับกันเขาต่างหากค่ะที่เปลี่ยนไป เพราะเขามีคนอื่นไงเนาะ มันเลยพูดยากนิดนึง แต่ในใจลึก ๆ ก็หวังว่าจะเจรจากับเขา ขอแยกกันอยู่ก่อน น่าจะเป็นทางที่ดีด้วยกันทั้งสองฝ่าย แต่ก็กลัวค่ะ เพราะดูทีท่าเขาเหมือนไม่ยอมให้โอกาสเราเลย
       ไม่ทราบว่าถ้าเขาขออย่า แล้วเราไม่ยอมอย่า แต่เราขอแยกกันอยู่ก่อน ถ้าหากว่าเขาไม่ยอม เขามีสิทธื์ทำอะไรเราได้ไหมคะป้า  แล้วที่ป้าบอกว่าการอย่าไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ ถ้าหากว่าตกลงกันไม่ได้เนี่ย ระยะเวลามันน่าเร็วขึ้นกว่าปกติไหคะ ส่วนเรื่องรับรองบุตร เขาไม่ได้รับรองค่ะ เพราะว่าจะรับรองได้ต้องอยู่ที่นี่ครบห้าปีก่อน ตอนนี้ดิฉันกลุ้มใจมาก ๆ เลยค่ะ ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มคุยกับเขายังไง และคิดว่าจะให้เวลาตัวเองไปอีกสักสองสามวัน เพื่อหาข้อมูลก่อน แล้วถึงจะคุย ยังไงแล้วจะเข้ามาขอคำแนะนำนะคะ ขอบคุณป้าพอลมาก ๆ นะคะ สุดท้ายนี้ขอให้ป้าและเพื่อน ๆมีความสุขมาก ๆ ค่ะ สุขภาพแข็งแรงนะคะ

kun_k

เข้ามาเพิ่มเติมค่ะ เรื่องที่บอกว่าจะถูกส่งกลับหรือไม่ขึ้นอยู่กับ กมที่นี่อ่ะค่ะ เขามีข้อพิจารณาตายตัวไหมคะว่าใครผิดใครถูก หรือว่าเขาใช้อะไรเป็นเกณฑ์ตัดสินคะว่าจะให้เราอยู่ต่อรึเปล่า มีใครพอมีประสบการณืรึเปล่าคะ ช่วยเข้ามาให้กำลังใจกันหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกกำลังใจค่ะ 

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ kun_k ฝนไม่มีข้อมูลที่จะช่วยได้เลยค่ะเพียงแต่จะเข้ามาให้กำลังใจขอให้เรื่องร้ายกลายเป็นดีและทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี
นะคะ ไม่ว่าบทสรุปจะออกมาทางไหนก็ขอใหุ้คุณได้รับความเป็นธรรมมากที่สุดค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณฝน ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ สำหรับกำลังใจ ตอนนี้ดิฉันเริ่มมีสติแล้วค่ะ และดิฉันก็หวังว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ ตอนนี้ต่างคนก็ต่างให้เวลาซึ่งกันและกันอยู่ แต่ก็มีการคุยกันบ้าง บางครั้งซึ่งก็ยังไม่ได้ข้อสรุปที่ชัดเจนอะไรมาก เพราะดูเขายังสับสนอยู่ แต่บางทีเขาก็พูดออกมาเฉย ๆ ว่าไม่อยากอย่า ไม่อยากอยู่คนเดียว มันก็เลยทำให้ดิฉันงงมาก ๆ เลยค่ะ เลยพาเราสับสนไปด้วย แต่ก็ดีแล้วค่ะอย่างน้อยเราจะได้มีเวลาคิด และหาทางที่จะรับมือว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป ขอบคุณอีกครั้งนะคะ สำหรับทุกกำลังใจ ขอบคุณมากค่ะ

JitJit

สวัสดีค่ะ kun_k
พออ่านปัญหาของคุณแล้วทำให้ย้อนคิดว่า..เมื่อก่อนชอบต่อว่าผู้ชายไทยนะว่าไม่ค่อยมีความรับผิดชอบ พอมาเจอปัญหาของคุณแล้ว ก็ได้คิดว่า มันไม่แน่เสมอไปเลยนะ มันขึ้นอยู่กับว่าเราเจอใคร

***ขอให้กำลังใจนะคะ อดทนนะคะขอให้ผ่านปัญหาไปได้นะคะ ค่อยๆคุยกัน ให้เวลาเขาตัดสินใจอีกสักหน่อยนะและก็ใจเย็นๆนะคะเพื่อลูกค่ะ แต่ก็ดีแล้วนะคะ ที่หาข้อมูลเกี่ยวกับกลุ่มหญิงไทยไว้ก่อน เพราะเราอยู่ต่างบ้านต่างเมือง เวลามีปัญหาจริงๆต้องมีคนคุยและปรึกษาปัญหากฏหมายไว้ก่อน...

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณ JitJit ขอบคุณมากนะคะ สำหรับกำลังใจ ตอนนี้ก็ทุกอย่างกำลังคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ แต่ก็ยังไม่ปกติซักเท่าไร เพราะแฟนยังดูสับสนมาก ๆ เหมือนกำลังหลง หรือว่ารออะไรซักอย่าง แต่ก็เอาเถอะนะคะ ถึงเวลานี้เราก็ต้องทำอะไรซักอย่างเพื่อที่จะปกป้องตัวเองและลูก เผื่อถึงเวลานั้นมาเราจะได้ไม่ต้องเสียใจมากไงคะ  ดิฉันคิดว่าผู้ชายคงไม่เหมือนกันทุกคนหรอกค่ะ  ถูกของคุณนะคะเจอคนดีก็ดีไปค่ะ แต่ถ้าเจอคนไม่ดีก็โชคร้ายไป ของอย่างนี้เนี่ยเรากำหนดเองไม่ได้หรอกค่ะ ดิฉันก็หวังนะคะว่าจะผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดี  ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกกำลังใจค่ะ ขอบคุณป้าพอลด้วยนะคะที่ทำให้ดิฉันเข้มแข็งและรู้สึกเหมือนไม่ได้ถูกทอดทิ้งแม้ว่าเราอยู่ไกลบ้าน ตอนนี้อุ่นใจขึ้นเยอะแล้วค่ะ

ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรงนะคะ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน

สวัสดีค่ะ คุณkun_k
ดีใจค่ะค่ะที่เรื่องกำลังคลี่คลายดีขึ้น ระหว่างนี้คุณต้องพยายามใช้วิกฤษณ์ให้เป็นโอกาส
อ่านที่คุณเขียนมาคิดว่าต้องมีหนทางประสานความสัมพันธ์ขึ้นมาใหม่ได้อีกครั้ง 
ทุกอย่างถ้าเราทำด้วยใจที่มีความรักเป็นทุนเดิมอยู่แล้วย่อมทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้น เราต้องใช้มายาหญิง และความเป็นหญิงไทยที่มีแต่ความอ่อนหวาน  เพื่อคนที่เรารัก  อดทน อกกลั้นต่อปัญหาที่พร้อมจะเกิดขึ้นทุกอย่างในอนาคต  เราพร้อมที่จะซื่อสัตย์ พร้อมที่จะให้เขาได้ตามความจำเป็น แต่เราก็ควรมีสิทธิ เสรีภาพของเราด้วย ..(เราต้องฉลาดในการตักตวงเพื่ออนาคต) ทุกอย่างล้วนเป็นอนิจัง...ความไม่แน่นอนคือความไม่แน่นอน
เราต้องพร้อมกับการต่อสู่เพื่อความอยู่รอด เพื่ออนาคตในวันข้างหน้า ของเราและลูก ไม่มีใครรู้อนาคตว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เอาใจช่วยค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆ

kun_k

สวัสดีค่ะป้าพอล และเพื่อน ๆ ทุกคน ขอบคุณทุก ๆ คนนะคะ สำหรับกำลังใจตอนนี้ทุกอย่างเริ่มที่จะเข้าสู่ภาวะปกติแล้วค่ะ ดิฉันรู้สึกหายใจสะดวกขึ้น แต่ยังไงแล้วก็ยังไม่นิ่งนอนใจซะทีเดียวหรอกค่ะแต่ดูสามีตอนนี้เขาอ่อนลงเยอะแล้วค่ะ เริ่มจะใจอ่อนลงบ้าง เมื่อก่อนที่ไม่เคยสนใจเรา ตอนนี้ก็เริ่มที่จะถามไถ่กันบ้าง เราก็พอใจแล้วค่ะ คนเราอยู่ด้วยกันกำลังใจสำคัญที่สุดยิ่งเป็นช่วงที่มีปัญหาถ้าเราไม่ดูแลกันตอนนี้จะไปดูแลกันตอนไหน จริงอย่างที่ป้าพอลบอกนะคะ ว่าทุกอย่างถ้าเราทำด้วยความจริงใจ เขาก็คงจะเห็นสักวันแหละค่ะ ยังไงดิฉันก็จะพยายามทำตามคำแนะนำของป้าดูนะคะ แต่น่าเสียดายที่เขาจะต้องไปทำงานต่างประเทศสามอาทิตย์ค่ะ ไม่งั้นแล้วล่ะก็คงต้องได้อยู่ดูแลเอาใจใส่ซึ่งกันและกันเนาะ แต่ก็ดีแล้วล่ะค่ะ บางทีการที่เราอยู่ด้วยกันตลอดเวลามันอาจจะตัวติดกันเกินไป และนี่คงจะเป็นโอกาสที่ดี ที่อยู่ห่างกันบ้างเพื่อที่จะมีเวลาคิดถึงกันใช่ไหมคะป้า ยังไงก็ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ ตอนนี้ดิฉันสู้ ๆ ค่ะ กำลังใจเกินร้อย

ขอให้ป้าพอลและทุกคนมีความสุข สุขภาพแข็งแรงทุก ๆ คนนะคะ

JitJit

ยินดีด้วยนะคะ ที่ปัญหาใกล้ๆปกติแล้ว สู้ๆ ต่อไปนะคะ นึกถึงลูกให้มากที่สุด  :D