จะพาพ่อกับแม่มาเที่ยวสวิสสัก3เดือนวีซ่าที่ทำเป็นแบบเยี่ยมญาติใช่ไหมคะ

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะทุกคน เข้ามารบกวนนิดหนึ่งคือมีคำถามเรื่องของการทำวีซ่าให้กับพ่อและแม่ค่ะ วีซ่าที่ขอต้องเป็นวีซ่าเยี่ยมญาติใช่ไหมค่ะ ส่วนการทำใบเชิญไม่ทราบว่าจะให้ใครเป็นคนเขียนดีค่ะ ให้สามีของเราเป็นคนเชิญเพราะว่าเขาเป็นเจ้าบ้าน หรือว่าให้เราเป็นคนเชิญเพราะว่าเราก็ทำงานมีรายได้..ดีพอสมควร และเราก็เป็นบุตร มันจะง่ายกว่าให้สามีเราเชิญหรือเปล่า เรื่องบัญชีของธนาคารเราก็ใช้ร่วมกับสามี มีชื่อทั้งสองคน เหตุผลที่จะให้มาเยี่ยมคือจะให้มาเจอหลานที่จะคลอดใหม่นะคะ จะทำให้การพิจารณาง่ายขึ้นกว่ามาเยี่ยมเฉยๆหรือเปล่า แล้วพ่อกับแม่มีธุรกิจส่วนตัว ต้องให้ใบรับรองการทำงานแบบไหนคะ ส่วนเรื่องประกันอันนี้ดูได้ที่ไหนคะ แล้วค่าใช้จ่ายเป๋นยังไงบ้างถ้าคุณพ่อกับแม่มีประกันที่เมืองไทยอยู่แล้วละคะจะได้ไหม รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

kornnika

อีก1คำถามค่ะ เรื่องเงินในบัญชีของผู้เชิญนี้ต้องแสดงทุกกรณีหรือเปล่าคะ เห็นว่าต้องมีเงินในบัญชี30.000 สวิส โอ้..เยอะมาก หรือว่าแค่หลักฐานเงินเดือนของทั้งสองคนที่แสตมป์โดยบริษัท ภาษีก็ได้คะ

Fon2008

หวัดดีค่ะคุณเทวี ฝนจะขอตอบตามที่ตัวเองพอจะรู้นะคะ ยังไงก็รอเพื่อนๆท่านอื่นๆเข้ามาช่วยตอบให้ด้วยอีกทีก็แล้วกัน

1. ฝนคิดว่ายื่นวีซ่าเยี่ยมเยือนตามที่คุณเทวีเข้าใจน่าจะถูกแล้วล่ะค่ะ

2. เรื่องของผู้เชิญ ข้อนี้ฝนไม่มั่นใจค่ะว่าเราจะสามารถเชิญเองได้เลยหรือเปล่าหรือว่าต้องมีเงื่อนไขใดประกอบร่วมด้วยในการเชิญเอง ขอละไว้ให้เืพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยตอบก็แล้วกันนะคะ (ขอออกความคิดเห็นของตัวเองว่า ถ้าแฟนเป็นคนเชิญก็สามารถระบุในใบเชิญว่าคุณเทวีเป็นภรรยาและต้องการเิชิญพ่อกับแม่มาเยี่ยม โดยที่ตัวแฟนคุณเทวีจะเป็นคนรับรองค่าใช้จ่ายทั้งหมดค่ะ)

3. เรื่องพ่อกับแม่มีธุรกิจส่วนตัวก็คงจะต้องใช้ใบที่จดทะเบียนพาณิชย์หรือหลักฐานอื่นที่แสดงความเป็นเจ้าของธุรกิจเป็นตัวประกอบการยื่นวีซ่านะคะ

4. ส่วนเรื่องประกันการเดินทางสามารถเข้าไปดูได้ที่นี่ค่ะ http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0291.File.tmp/Travel-Health%20Insurance%20Co%27s%20in%20THA.pdf ราคาของประกันการเดินทางอาจจะขึ้นอยู่ักับอายุของผู้ที่จะซื้อประกันด้วยนะคะ อายุเยอะอาจจะต้องจ่ายแพงขึ้นค่ะแต่ก็ไม่แตกต่างเยอะหรอกค่ะ
อันนี้จะไม่เกี่ยวกับประกันชีวิตที่คุณพ่อกับคุณแม่ของคุณเทวีมีอยู่แล้วนะคะ เป็นประกันสุขภาพช่วงระยะเวลาที่พำนักอยู่ที่สวิตฯค่ะ อัตราการจ่ายค่าประกัน
จะแตกต่างกันออกไป ถ้า 1 เดือนก็มีราคานึง 2 เดือนก็ราคานึง 3 เดือนก็อีกราคานึงค่ะ ่ส่วนที่ฝนทำก็วงเิงินประกัน 2,000,000 ล้านบาท ระยะเวลาำพำนัก 3 เดือน จ่ายอยู่ที่ 2,695 บาทค่ะ

5. เรื่องของเงินในบัญชี อันนี้ฝนไม่แน่ใจจริงๆนะคะ บางคนก็ใช้ statement ของผู้เชิญร่วมด้วย แต่กรณีของฝนที่ยื่นวีซ่าไปใช้เฉพาะสลิปเิงินเดือนของแฟนเดือนล่าสุดแค่นั้นค่ะ

ฝนคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาในการอนุมัติวีซ่าให้คุณพ่อกับคุณแม่ของคุณเทวีนะคะเพราะก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าเป็นพ่อแม่มาเยี่ยมลูกและมีเหตุผลที่ว่าจะมาเยี่ยมหลานด้วย นี่ก็แสดงว่าคุณเทวีมีน้องแล้วเหรอคะ ดีใจด้วยนะคะ(ถ้าเข้าใจไม่ผิดค่ะ)
ตอนนี้ฝนอยู่ที่สวิตฯค่ะเพิ่งมาได้ 1 สัปดาห์เอง เมื่อวานก็ไปที่ st.Gallen ยังนึกถึงคุณเทวีอยู่เลยค่ะ  :D ถ้าหากมีโอกาสหวังว่าจะได้เจอกันสักครั้งนะคะ

ขอให้โชคดีและทุกอย่างราบรื่นค่ะ

kornnika

สวัสดีค่ะคุณฝน ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำตอบ เทวีเองก็เข้าไปอ่านกระทู้การขอวีซ่าของคนอื่นๆมาเหมือนกันค่ะ แต่คิดว่ามันเป็นเหตุผลคนละอย่างกันกับการที่จะพาพ่อกับแม่มาเยี่ยมหลาน เทวีกำลังจะมีน้องค่ะ ตอนนี้ท้องอ่อนๆอยู่เลยยังไม่ยากบอกใครค่ะ คุณฝนอยู่ที่ไหนคะ ใกล้ซังกาแลนด์หรือเปล่า ยินดีค่ะที่จะได้เจอกัน ก่อนมาเข้ามาฝากข้อความไว้นะคะ ดีใจมากที่อุตส่าห์คิดถึงเวลาที่ผ่านมาที่ซังกาแลนด์ ช่วงนี้อยากกินส้มตำกับอาหารไทยมากๆเลย ทำเองกินเองคนเดียวไม่อร่อยเลย แม่เทวียังว่าหลานที่จะออกมานีจะเป็นลาวหรือเป็นฝรั่งเนี้ย
เอ่อเรื่องของเงินในบัญชีที่ถามเพราะว่าตอน4-5ปีที่แล้วที่แฟนเทวีเชิญเทวีมาเขาต้องโชว์เงินในบัญชีเขาด้วย ก็เลยเป็นห่วงนะคะ แต่คราวนี้คิดว่าเราจะเชิญพ่อกับแม่โดยใช้ชื่อร่วมกันทั้งสามีและเทวีเอง และใช้ใบรับรองเงินเดือนของทั้งคู่โดยจะให้บริษัทภาษีแสตมป์ยืนยันด้วย น่าจะดีกว่า
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Jojo

ขอแสดงความยินดีด้วยกับว่าที่คุณแม่คนใหม่  ;D ;D
ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ อย่าหักโหมงานมากนักนะคะ  ;)
อยากรู้จังเวลาคนแพ้ท้องที่สวิส ส่วนใหญ่เค้าอยากกินอะไรกันเอ่ย  ???

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

the sun

สวัสดีค่ะ คุณเทวี
   ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะ กับ ท้องอ่อนๆ อย่าคิดมากช่วงนี้ ทำใจให้สบายๆ คิดแต่เรืองดีๆ นะ ถ้าแพ้ท้องมากๆ ก้อดื่มน้ำขิงนะคะ ก้อประกาศไปเลยค่ะว่าเราท้อง คนอื่นๆ จะได้ช่วยๆ เราระวังมากๆ ขึ้น แพ้มากไหมค่ะ ตะวันแพ้มาจน 5 เดือน ตอนท้องอ่อนๆ
   เรืองเชิญพ่อแม่มา ตะวันก้อกำลังจะเดินเรืองค่ะ ศึกษาข้อมูลเหมือนกัน เพราะจะทำเรืองให้แม่มาปีหน้านี้ พอแม่ของสามีรับรองเรืองเสริมด้วยร่วมกับสามี เพือให้เอกสารหนักแน่นขึ้น ฐานะเจ้าบ้าน อยางไงซะเค้าก้อเป็นเจ้าบ้าน เค้ารับรองเอกสาร น่าจะได้หนักแน่นกว่าเรารับรองเองแต่ระบุในเอกสารตามที่คุณฝนแนะนำค่ะว่าเราเป็นภรรยา ตะวันเคยอ่านในกระทู้ป้าพอลในกระทู้เก่าๆ ค่ะ ที่ว่าด้วยการนำพ่อแม่มาเยี่ยม โดยการเชิญเป็นจม.ทำวิซ๋าเยี่ยมเยือน ค่ะ ใช้วงเงินในบัญชี 20000 สวิสฟรังค์ หากเงินไม่พอ ให้ซื้อประกันให้พ่อกับแม่ คนหล่ะฉบับ ในวงเงิน เบี้ย 20000 สวิสฟรังค์(ประมาณ 300-700สวิสฟรังค์) ที่สามารถการันตีได้ในวงเงินประกันแทนค่ะ แต่อย่างไรเสียรอคนที่เคยนำพ่อแม่มาสวิสเข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้วิทยาทานนะคะ เพราะตะวันก้อแค่อ่านเจอ เพราะตะวันเองก้อยังไม่ทราบว่า ไอ้เงินที่จะซื้อให้พ่อแม่นี่ ตกลงให้ซื้อที่สวิสหรือซื้อที่ไทยอย่างไร ตะวันก้อได้แค่หาข้อมูลเหมือนกัน

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณเทวี

นันเคยอ่านกระทู้ขอองคุณเทวีมาก่อนค่ะ  และมีประโยชน์มากด้วย  นี่เป็นครั้งแรกที่ตอบระทู้คุณเพราะส่วนมากคุยกับคุณตะวันค่ะเพราะว่ากำลังท้องแก่ใกล้คลอดเหมือนกัน   เรื่องกินอาหารไม่ได้เป็นธรรมดาของคนตั้งท้องใหม่ค่ะ   ดื่มนำเยอะๆพักผ่อนมากๆ  อย่ายกของหนัก  หนึ่งกิดลถือว่าหนักแล้วนะคะ เพราะว่านันมีประสบการณค่ะตอนท้องได้สามเดือนมีเลือดออกทางช่องคลอดต้องนอนพักที่โรงพยาบาล  สามคืน  ที่บ้านสองอาทิตย์  ไม่ได้ยกของหนักอะไรแต่ตอนทำงานอยู่เดินขึ้นลงบันไดบ่อยมีผลกระทบค่ะ  ตอนนี้คุณเทวียังทำงานอยู่ไหมคะ  ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วย  โชคดีค่ะ

kornnika

สวัสดีค่ะทุกคน ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาอวยพรและให้คำแนะนำเรื่องการตั้งครรภ์ เทวีเข้าไปอ่านกระทู้ของคุณตะวันและคุณGiadanan แล้วได้ประโยชน์มากเหมือนกันเรื่องการตั้งครรภ์นะคะ วันนี้เทวีไปทำงานมาค่ะ แต่ว่าแค่ไปถึงที่ทำงานแล้วก็เอาใบรับรองแพทย์ให้เจ้านายแล้วก็กลับบ้านค่ะ เพราะทำงานหน้าคอมนานๆยังไม่ได้ตาลายแล้วก็เวียนหัว เหม็นทุกสิ่งทุกอย่าง จริงๆหมอให้ใบรับรองแพทย์มา2อาทิตย์แต่เทวีคิดเองว่าน่าจะไปทำงานได้แล้่ว ก็เลยลองไปดู พอบอกเพื่อนที่ทำงานว่าท้องก็โดนไล่กลับบ้านมาเนี้ยค่ะ มันเหนื่อยมากๆอยากนอนอย่างเดียวเลยค่ะ
เรื่องการเอาพ่อกับแม่มาเยี่ยมนี่ยังกังวลเรื่องเงินรับรองในบัญชี เห็นบางรายก็ต้องใช้บางรายก็ไม่ต้องใช้่ อย่างนี้จะรู้แน่ได้ยังไงคะเนี้ย ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ถ้าใช้ใบรับรองเงินเดือนของทั้งสามีและของเทวี2ฉบับจะได้ไหมหน้อ เห็นสามีบอกว่าเขาต้องถามตำรวจสำหรับคนต่างด้าวที่นี่ดู ช่วงนี้ไม่อยากคิดอะไรมากเลย แต่มันก็กังวลไปเรื่อย...

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณเทวี ขอแสดงความยินดีด้วยอย่างมากเรื่องที่กำลังมีน้องนะคะ ท่าทางช่วงนี้คงจะกำลังแพ้ท้องอยู่พักผ่อนให้เยอะๆนะคะจะได้แข็งแรงไวๆ ส่วนเรื่องทำวีซ่าให้พ่อกับแม่มาเยี่ยมอย่ากังวลมากไปเลยค่ะเดี๋ยวไม่ดีต่อทั้งคุณแม่และ
คุณลูกเอา ฝนยื่นวีซ่ามาหลายๆครั้งก็ใช้เฉพาะตัวใบรับรองเงินเดือนล่าสุดของผู้เชิญเท่านั้นค่ะ ฝนคิดว่าถ้าคุณเทวียื่นให้พ่อกับแม่ยื่นใบรับรองเงินเดือนของคุณเทวีและสามีไปก่อนก็น่าจะได้นะคะหากว่าทางสถานฑูตต้องการมากกว่าเค้าจะถามมาเองค่ะเพราะแต่ละเคสทางสถานฑูตอาจจะต้องการไม่เหมือนกันค่ะ จริงๆแล้วทางสถานฑูตก็ไม่ได้ระบุว่าต้องการหลักฐานทางด้านการเงินของผู้เชิญนะคะ แต่เวลายื่นจริงสถานฑูตจะดูประกอบค่ะ

ตอนนี้ฝนอยู่ที่ Haag ค่ะแต่ก็ไปดูเฟอร์นิเจอร์ที่ St.Gallen หลายครั้งเมื่ออาทิตย์ที่แล้วและยังเล่าให้แฟนฟังอยู่เลยเรื่องที่คุณเทวีเป็นผู้หญิงเก่ง  :) ไว้ถ้าฝนจะไปอีกแล้วจะมาฝากข้อความไว้ค่ะ

อย่าทำงานหนักและเครียดจนเกินไปนะคะ ทำใจให้สบาย คิดถึงแต่สิ่งสวยๆงามๆนะคะ  ;D ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกค่ะ

Penguin

ไม่มีข้อมูลแนะนำนะค่ะ เพราะตัวPenguinเองยังไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยค่ะ

รอผู้รู้มาแนะนำนะค่ะ เข้ามาแสดงความยินดีด้วยนะค่ะ กับคุณแม่คนใหม่ รักษาสุขภาพนะค่ะ

ทั้งคุณแม่และน้องในท้องจะได้แข็งแรง เอาใจช่วยค่ะ

:D :D

rojui

พ่อกับแม่เราก็มาสวิสเหตุผลเดียวกันค่ะมาอยู่2เดือนครึ่งเพิ่งกลับไทยไปเมื่อต้นเดือนเอง แล้วก็จะมาใหม่เดือนมกรา เรื่องวีซ่าง่ายมากเพราะพ่อกับแม่อายุ50-60ปีแล้ว ขอตอบข้อข้องใจเลยนะคะ
-ใช้วีซ่าเยี่ยมเยือน(Besucher Visum)
-เอกสารที่ต้องเตรียมฝ่ายผู้ถูกเชิญ(พ่อ,แม่คนละชุด)
  1.แบบฟอร์มขอวีซ่ากรอกข้อความให้สมบูรณ์1ชุดติดรูปถ่าย2นิ้ว1ใบและแนบไปด้วยอีก1ใบ
  2.พาสปอร์ตตัวจริงพร้อมสำเนา1ชุด
  3.ประกันสุขภาพต้องคุ้มครองวงเงิน30000CHF เราซื้อให้พ่อกับแม่ผ่านnetแล้วprintส่งไปรษณีย์ไปให้เลยตามเวปนี้นะคะhttp://www.vipholidaytravel.net/travel_insur2.phpทางเวป  เขาจะมีอยู่3บริษัทประกันภัยที่คุ้มครองในยุโรป เราเลือกของบริษัทไออีจี(NZI)แบบ Schengen Standard ราคา2391ต่อคน คุ้มครอง90วัน จะเป็นแบบที่ดีที่สุดและูถูกที่สุด แต่ข้อเสียคือจะไม่ได้เงินคืนถ้าวีซ่าไม่ผ่าน  ส่วนอีก2บริษัทเบี้ยประกันพอๆกันแต่ราคาสูงกว่าเป็นเท่าตัวข้อดีคือได้เงินคืนบางส่วนถ้าวีซ่าไม่ผ่านถ้าเป็นวีซ่าพ่อแม่แนะนำของบริษัทไอเอจี(NZI)ค่ะเพราะวีซ่าผ่านอยู่แล้วจ่ายแพงกว่าทำไม ถ้าเป็นวีซ่าของสาวๆไปเยียมแฟนไม่แนะนำค่ะเพราะโอกาสวีซ่าไม่ผ่าน%สูงมากเดี๋ยวเสียตังค์ฟรี เวปนี้ขายตั๋วเครื่องบินราคาถูกด้วยนะคะ  และบริการดีมากขอโฆษณาให้เขาหน่อย ตั๋วไปกลับการบินไทยกรุงเทพฯ-ขอนแก่นรวมทุกอย่างประมาณ2900บาท ราคาปกติ4000ขึ้น ส่วนตั๋ว3เดือนไปกลับการบินไทยกรุงเทพฯ-ซูริคราคา42000บาท เวปนี้เสียอย่างเดียวจ่ายเงินonlineโดยบัตรฺครดิตไม่ได้ต้องโอนอย่างเดียว
  4.ใบจองตั๋วเครื่องบินไปกลับ

-เอกสารที่ไม่จำเป็นต้องใช้
  1.สำเนาทะเบียนบ้านไม่ได้ใช้แต่ให้ถ่ายเอกสารติดกระเป๋าไปด้วยเผื่อไว้ สำเนาบัตรประชาชนเอาไว้ยื่นตรงป้อมยามทางเข้าสถานทูต แต่ไม่ต้องใช้ในการยื่นขอวีซ่า
  2.ใบรับรองการทำงาน, ใบแสดงเงินเดือน,บัญชีธนาคารของพ่อแม่ ไม่จำเป็น เพราะพ่อแม่ถูกเชิญไม่ได้มาแบบTourist เขาจะสนใจฐานะทางการเงินของผู้เชิญทางสวิสมากกว่า

-เอกสารที่ต้องเตรียมฝ่ายผู้เชิญทางสวิส (สำหรับพ่อ,แม่คนละชุด)ทางที่ดีให้สามีชาวสวิสเป็นผู้เชิญหลัก
  1.จดหมายเชิญ(Musterbrief)โหลดได้ที่เวปของสถานฑูตสวิสในกทมhttp://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0036.File.tmp/Musterbrief%20Einladung%20Schengen.pdf.
  2.จดหมายที่เผู้เชิญเขียนเองเป็นเชิงแนะนำตัวว่าผู้เชิญมีภรรยาคนไทยได้Beweligungแบบไหน ผู้เชิญทำงานอะไรภรรยาทำงานอะไร และรับรองว่าสามารถรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นได้ มีความสัมพันธุ์กับผู้ถูกเชิญอย่างไร และมีเหตุผลในการเชิญอย่างไร กรณีของเราก็บอกว่าภรรยาจะคลอดลูก ตากับยายอยากมาเยี่ยมหลาน
  3.สำเนาเอกสารใบรับรองเงินเดือนตลอดปีปีล่าสุด เป็นใบที่ที่ทำงานออกให้ทุกปีเพื่อใช้ในการคำนวณภาษี  ว่าทำงานกี่% รายได้รวมเท่าไหร่หักค่าIV, AHVเท่าไหร่ฯลฯ ถ้าภรรยาไทยทำงานก็ให้แนบสำเนาเอกสารใบรับรองเงินเดือนของภรรยาไทยไปด้วย จะเป็นผลดีมาก
  4.สำเนาเอกสารใบแสดงการเป็นเจ้าของบ้านถ้ามีบ้านเป็นของตัวเอง หรือสำเนาเอกสารใบสัญญาการเช่าถ้าเช่าเขาอยู่
  5.สำเนาเอกสารพาสปอร์ตของผู้เชิญชาวสวิส,สำเนาเอกสารพาสปอร์ตสวิสของภรรยาไทย หรือไม่ก็สำเนาเอกสารBeweligung B, Cแล้วแต่ที่มี
  6.สำเนาเอกสารใบFamilienbüchlein ซึ่งใบนี้จะมีชื่อพ่อแม่เราแสดงถึงความสัมพันธุ์อยู่ด้วย
  -เอกสารที่ไม่จำเป็นต้องใช้
  1.บัญชีธนาคารไม่จำเป็นต้องใช้แต่จะแนบไปด้วยก็ได้ไม่เสียหายอะไร

จากนั้นก็ให้พ่อกับแม่เอาเอกสารทุกอย่างที่กล่าวมาทั้งหมดคนละชุดไปยื่นขอวีซ่าตามเวลาที่โทรนัดไว้ พนักงานเขาก็จะถามคำถามว่าเคยไปไหม จะไปเมืองไหน เยี่ยมใคร เพราะอะไร นานเท่าไหร่ ลูกไปอยู่สวิสกี่ปีแล้ว ทำงานอะไร ลูกเขยทำงานอะไร ผู้ถูกเชิญทำงานอะไร ใครจะดูแลบ้านช่วงที่ไม่อยู่

แล้วอีก3วันให้มารับผล ให้คนไปรับแทนได้ ถ้าได้ทางสถานฑูตจะให้เอกสารมา1ชุดซึ่งผู้ถูกเชิญทางเมืองไทยต้องส่งมาให้ผู้เชิญทางสวิส แล้วผู้เชิญทางสวิสจะนำเอกสารชุดนี้ไปเดินเรื่องที่Gemeideเขตที่อยู่  หลังจากนั้น 10วันถึง2อาทิตย์ก็ให้ผู้ถูกเชิญทางเมืองไทยนำPassport, รูปถ่ายอีก1ใบ พร้อมสำเนาตั๋วเครื่องบินตัวจริงไปขึ้นวีซ่าได้เลย ให้คนอื่นไปขึ้นแทนให้ได้ อย่าลืมว่าไปติดต่อสถานฑูตทุกครั้งต้องใช้บัตรประชาชนแลกบัตรเข้าสถานฑูต

ไม่ต้องกังวลนะคะพ่อกับแม่ได้วีซ่าแน่นอนอยู่แล้ว  ดูแลสุขภาพและโชคดีในการคลอดนะคะ เราผ่านช่วงนั้นมาแล้ว ลูกสาวได้3เดือนครึ่ง หลังจากMutterschaft Urlaub 16สัปดาห์ผ่านไปก็เริ่มทำงานแล้วคิดถึงลูกก็คิดถึง