พูดคนละภาษา เกิดปัญหาที่ไม่เข้าใจ

Previous topic - Next topic

Beby_pi

ทะเลาะกับแฟนเมื่อวานค่ะ เหนื่อยมากกลับจากทำงานในวันเสาร์
ตอนเย็นพี่ที่ทำงานพาทาน Pizza พออิ่มก็อยากนอน ส่วนแฟน
วันเสาร์ไม่ได้ทำงาน คุณแฟนที่น่ารักโทรมาพอเราบอกว่า ขอนอนพัก
แป๊บหนึ่ง เค้าก็ไม่เข้าใจเรา บอกว่าเค้ารอที่จะคุยกับเราทั้งวัน ทำไมเรา
ไม่อยากคุยกับเค้า เราก็เลยเสียงดังนิดหน่อย หงุดหงิด เค้าก็เลยต่อว่า
ทีอยู่ที่ทำงานทำไมไม่หงุดหงิด แต่พอคุยกับเค้าทำไมหงุดหงิด อารมณ์เสีย
ที่นี้ เลยทะเลาะกันเสียยาว ภาษาก็ไม่ค่อยแข็งแรง เราก็ไม่สามารถอธิบาย
อะไรได้มากเสียด้วย ก็ขนาดคนไทยด้วยกัน พูดยังไม่เข้าใจกันเลย
แล้วนี่ต่างภาษา ชักกลัวแล้วสิค่ะ รักเค้านะ แต่ก็คิดว่าถ้าไม่เข้าใจกันแบบนี้จะอยู่กันได้ไหม
มีใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ

natcha

คุณ Beby_pi

เป็นเรื่องธรรมดาที่จะต้องมีความไม่เข้าใจกันบ้างถึงแม้จะพูดภาษาเดียวกันหรือคนละภาษาแต่นัทอยากให้คุณเปิดใจให้กว้างกว่านี้นิดนึงก็คือหยุดฟังให้แฟนคุณพูดให้จบก่อนอย่าพูดแทรกไปในระหว่างที่แฟนคุณพูดพอแฟนคุณพูดจบคุณค่อยอธิบายให้แฟนคุณฟังนัทว่าเค๊าต้องฟังคุณบ้างยกเว้นเสียแต่ว่าแฟนคุณเป็นคนใจร้อนเวลาโมโหแล้วไม่ฟังใคร ของนัทคบกันใหม่ๆก็มีบ้างแต่เราปรับตัวให้เข้ากับเค๊าแต่แฟนนัทชอบเป็นผู้ฟังค่ะส่วนนัทจะเป็นผู้พูดเสียมากกว่า ยิ่งเราพูดภาษาอังกฤษด้วยแล้วพยายามอย่าแปลเป็นภาษาไทยตรงๆนั่นก็คือปัญหาล่ะ เพราะบางทีเค๊าไม่ได้หมายแบบนั้นก็ได้ ก็คืออยากให้คุณคิดแบบ possitive มากกว่า negative ยิ่งเรารู้ว่าเรารักเค๊าด้วยแล้ว เฮ้อ... สุดจะบรรยายก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วล่ะค่ะว่าจะเดินหน้าต่อไปพร้อมกับเค๊าหรือจะหยุดอยู่เพียงแค่นี้ ปัญหาแต่ล่ะคู่ไม่เหมือนกันที่เขียนมาทั้งหมดนัทไม่สอนนะค่ะแต่มันเป็นประสบการ์ณที่นัทเจอมาแล้วก็เลยอยากแชร์ความคิดเห็นเท่านั้นเอง. good luck kha.

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ Beby_pi  ปัญหาความไม่เข้าใจกันหรือทะเลาะกันสำหรับคู่รักนั้นถือว่าเป็นเรื่องธรรมดามากเลยค่ะ เชื่อว่าทุกคู่ต้องประสบ
กันอยู่แล้วขึ้นอยู่กับว่าจะมากหรือน้อยเท่านั้นซึ่งก็คงขึ้นอยู่กับการปรับตัวเข้าหากันนั่นเอง ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่าภาษาของคุณไม่แข็งแรงนั้น
ฝนคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่นะคะฝนก็เคยประสบค่ะเพียงแค่ต้องพยายามเรียนรู้ภาษาให้มากขึ้นเพื่อที่จะได้สื่อสารกันได้มากขึ้น รักแล้วก็ต้องพยายามต่อไปนะคะเพราะหากแฟนคุณเป็นคนสวิสเชื่อว่ายังจะมีปัญหาเรื่องภาษาอื่นตามเข้ามาอีกแ่น่นอนค่ะ สู้ สู้ ค่ะ

Beby_pi

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ fon2008 และคุณ Natcha สำหรับคำแนะนำที่ Post ไว้
ตอนนี้ก็พยายามทำความเข้าใจกับเค้าให้มากที่สุด ฟังเค้าให้มากและใจเย็นสุด ๆ ดีหน่อย
เวลาที่เค้ารู้ว่าเค้าผิด เค้ากล่าวขอโทษเสมอและบีบี้เองเวลาผิดก็ขอโทษเค้า เช่นกัน วันนี้
สถานการณ์ดีขึ้นค่ะ เรื่องไหนที่พูดแล้วชวนทะเลาะ ก็เลี่ยงจะไม่พูด  เช่นเรื่อง Visa เพราะ
เค้าจะหงุดหงิดทุกครั้ง เค้า Fighting เกี่ยวกับ Visa ทุกวัน โทรถามทางสวิตฯ ทางสวิตฯ
ตอบว่ายังไม่ได้รับเอกสาร โทรกลับที่สถานทูตสวิตฯ ทางเมืองไทย บอกว่าส่งแล้ว เค้าเลยไม่เข้าใจว่าความจริงคืออะไรกันแน่ บีบี้บอกให้ใจเย็น รอก่อนก็ได้ ก็หาว่าบีบี้ไม่รักเค้า ไม่อยากไปอยู่กับเค้า ไม่อยากไปเจอเค้า บีบีเองก็เลยไม่พูดแล้ว เค้าอยากทำอะไรก็ปล่อยเค้า ขี้เกียจนั่งทะเลาะด้วย
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครั้งนี้

new life

สวัสดีค่ะป้าพอล คุณ บีบี๋ ,ฝน ,นัส , ค๋ะ ปองค๋ะปัญหาเนี๊ยปองเจอมาเหมือนกันเรื่องของภาษาเเละวัฒนธรรมเเละความห่างกันเเต่ถ้าเรารักกันปัญหาจะหมดไปเอง..สู้ๆๆค๋ะปองเชื่อเเละอ่านความเห็นของหลายๆๆคนในเว็ปป้าพอลเป็นกำลังใจเเละทำให้เอาชนะกับอุปสรรคไปได้เยอะค๋ะ..ปองเองก้เพิ่งเริ่มต้นกับเเฟนไม่นานค๋ะเขาเพิ่งมาหาเมื่อปีที่เเล้วเเต่ก้ทะเลาะกันบ่อยๆๆเเละถึงบ่อยที่สุด..55555เเต่เขาก้ต้องฟ้งเราบ้างนะเราอย่ายอมเขาบ่อย  :-\  เหอะๆๆๆตอนนี้ปองเองก้เรียนภาษาเพิ่มค่ะเเละหวังว่าวันนี้พรุ่งนี่เเละอนาคตคงไม่ทะเลาะกันบ่อยเเล้วนะ...ว่างๆๆมาคุยกันได้ค่ะ pongpoynaja@hotmail.com

pear21

ใจเย็นๆๆคะ แพรเป็นคนขี้วีน  ;D แล้วก็ติดเพื่อนมากๆๆด้วย เมื่อก่อนทะเลาะกันบ่อย เพราะอยู่ไกลกัน ไม่รู้ว่าอีกฝ่ายทำอะไร ตอนนี้อยู่บ้านเดี๋ยวกันทะเลานานๆครั้ง จ นาที ก็เลิกทะเลาะ แฟนแพรเมีทคนิคคะ ลองเอาไปใช้ดู
      >:(เวลาแพรเริ่มอาการวีนแตก เค้าจะเปลี่ยนเรื่องหาเรื่องตลกๆ ทำหน้าตลกๆ เราจะวีนก็ขำ วีนไม่ออก เลยลืมไปว่าโมโห  พออารมณ์เย็น แล้วค่อยมาคุยกันภาษาดอกไม้ใหม่อีกที
    สิ่งหนึ่งที่คิดไว้อยู่เสมอเวลาทะเลาะกันคือ มันยากกว่าเราจะได้มาอยู่ด้วยกัน เพราะฉะนั้นแพรจะพยายามทำทุกวันให้เป็นวันที่ดี พยายามมองโลกในแง่ดี รักษาความรู้สึกของแฟนเราให้มาก คนเรามาจากต่างครอบครัว ต่างชาติ ต่างภาษา ทะเลาะกันบ้างเป็นธรรมดาคะ พยายามหาวิธีแก้ปัญหา อย่าหาว่าใครผิด อย่าหาว่าใครถูก พยายามใช้เหตุผล  ทุกเรื่องมีทางออกคะ พยายามหาทางออกที่สวยงามและทำลายความรู้สึกคนที่เรารักน้อยที่สุด

ปล.. นี้ขนาดแพรพูดภาษาไทยยังอยากจะอธิบายสิ่งที่แพรคิดเลย

sasi

อิชั้นเป็นคนใจร้อน  ร้อนมากด้วย    ตรงกันข้ามกับสามี เย็นยิ่งกว่า Jungfrau

ถ้าตัวเองหงุดหงิด จะ เดินหนีทันที   อารมณ์ ดีขึ้น แล้วค่อย

ออกไป อธิบาย ว่า ทำไม  เพราะอะไร    พูดไปตรงๆ นี่แหละคะ

ผู้ชาย  บางที ไม่รู้ตัว ว่า ทำไม เราถึงหงุดหงิด กับเรื่องบางเรื่อง    ยิ่งพูดคนละภาษา ไปกันใหญ่

การใช้ชีวิต อยู่ร่วมกับ คนๆนึง   ใช้เหตุผล อย่างเดียวไม่พอ  ต้องใช้ความเข้าใจ (มากๆ)ด้วย

เป็นแฟน หรือ เมีย  ฝรั่ง   ต้องอดทนคะ  :D

อีกอย่าง ที่ใจเย็นขึ้น  คงเพราะ อิชั้น แก่ ด้วย กระมัง ;D