หลังจากยื่นอุทรณ์ไปแล้วจะทราบผลภายในกี่วันค่ะ

Previous topic - Next topic

Beby_pi

เป็นสมาชิกใหม่ ตอนนี้กำลังเครียดกับการรอ Visa ค่ะ
แฟนเตรียมเอกสารให้ทุกอย่างตั้งแต่ครั้งแรกเลยค่ะ มีทั้ง ใบเชิญ
หนังสือรับรองการทำงานของแฟน /หลักฐานทางการเงิน / ใบเสียภาษี
ใบยืนยันรับรองความประพฤติ คิดว่าเอกสารเพียบพร้อมขนาดนี้จะผ่าน
ตั้งแต่ครั้งแรกยังไม่ผ่านเลยค่ะ ตอนนี้ยื่นอุทรณ์ไป 2 อาทิตย์แล้ว
ยังเงียบ ๆ อยู่ แถมคุณแฟนที่น่ารัก ก็ดันซื้อตั๋วไว้ให้เรียบร้อยแล้ว นี่ถ้าไม่ผ่าน
ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ใครพอจะแชร์ประสบการณ์ให้ได้มั้งค่ะ ช่วยด้วยค่ะ

aum

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ คุณbaby_pi
  เรื่องรอผลอุทรณ์วีซ่าและจะใช้ระยะเวลาเท่าไหร่นั้น ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างค่ะ ระยะหลังมานี้หลังจากเปลี่ยนเป็นเชงเก้นแล้ว
    รู้สึกว่าการขอvisitor visa จะยากมากขึ้น หมายถึงระยะเวลาในการรอนานมากขึ้น แต่เท่าๆที่ดูในเว็ปแล้วคนที่ขอวีซ่า
    ส่วนใหญ่จะผ่านกันทุกคนเพียงแต่รอนานแค่นั้นเอง ถ้าเอกสารของแฟนคุณพร้อมทุกอย่างก้อไม่ต้องกังวลอะไรมาก เพียง
    แค่ให้แฟนคุณขยันติดตามผลวีซ่าว่าดำเนินการไปถึงขั้นไหนแล้ว แล้วบางทีมันก้อขึ้นอยู่กับเมืองที่อยู่ด้วยค่ะ การส่งเอกสาร
    อาจล่าช้า เพราะต้องส่งไปหลายที่ ส่วนเรื่องตั๋วเครื่องบินนั้นปกติแล้วควรจะจองไว้ก่อนนะคะ อย่าเพิ่งซื้อ หรือถ้าซื้อแล้วสา
    มารถจะเปลี่ยนวันเดินทางได้มั๊ยนั้น ยังไงรอเพื่อนๆคนอื่นๆมาตอบให้นะคะ ยังไงก้อขอให้วีซ่าผ่านนะคะ โชคดีค่ะ

Beby_pi

ขอบคุณมากค่ะ คุณ AUM สำหรับกำลังใจ ตอนนี้ก็รอลุ้น
อยู่ทุกวันเลยค่ะ แถมตอนนี้ลาออกจากงานแล้วด้วย
เครียดจะแย่ แต่ก็จะรอต่อไปค่ะ ส่วนแฟนก็โทรตามให้
ทุกอาทิตย์เลยค่ะ แต่ก็อยากรู้จังค่ะ ว่ามีใครที่ยื่นอุทรณ์
แล้วไม่ผ่านบ้างค่ะ

Nantaree

sawasdee ka,

It takes time to get a visa 7-8 weeks (2 months) after you appeal a visa. You will get it I hope but must wait ka.
Good luck
Nan

Beby_pi

เคยส่ง Mail ไปถามเกี่ยวกับ Visa วันนี้ได้รับ Mail ตอบกลับจากสถานทูตฯ
ว่าให้รอ 8-12 Week ค่ะ เลยไม่รู้ว่าจะต้องรอนานขนาดนั้นจริงไหม แฟนพยายามตามเรื่องเกือบทุกวัน โทรถามที่สวิสฯ บอกว่ายังไม่ได้รับเอกสาร โทรเช็คสถานทูตที่ไทย บอกส่งไปแล้ว เลยไม่รู้ว่าความจริงเป็นไงกันแน่ ใครใช้เวลานานกันขนาดไหนรบกวนบอกให้ทราบได้ไหมค่ะ เพราะเชื่อว่าแต่ละคนใช้เวลาไม่เท่ากัน อยากรู้วิธีที่ไม่ต้องใช้เวลานานแบบนั้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

JitJit

สวัสดีค่ะคุณ Baby_pi
พี่ยื่นอุทรธ์ไปตั้งแต่ 7 สิงหานี่ก็เกือย 5 สัปดาห์ แล้วค่ะ ตอนนี้แฟนยังไม่ได้รับจดหมายหรืออะไรเลย แต่ก็ไม่ได้โทรถามนะคะ เพราะเห็นน้องๆ ในเว็บนี้เขารอผลวีซ่าประมาณ 2 เดือนเหมือนกันทุกคน พี่ก็เลยไม่ได้โทรถามสถานทูต พี่ว่าน้องบอกแฟนอย่าโทรถามขนาดทุกวันเลยนะคะ ให้เขารอก่อนเถอะคะ และก็ไม่มีวิธีไหนนะคะที่เร็วกว่านี้น่ะคะ...ใจเย็นๆนะคะ... ;)

Nantaree

mimimini

NA-SP

หวัดดีค่ะ
ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ เพราะนาเคยทำวีซ่าเยี่ยมเยียนมาแล้วค่ะ
และยื่นอุทรณ์ก็ไม่ผ่านค่ะ หลังจากที่รอเรื่องอุทรณ์สองเดือนเต็มๆ ค่ะ
ครั้งแรกหลังจากรอผลครบสองเดือนเต็มๆ นาก็โทรไปถามสถานฑูตเมืองไทย
เขาก็บอกว่าส่งเอกสารไปสวิสฯ เรียบร้อยแล้ว เอ๊ะ.แปลกใจทำไมรอนานจัง
เลยให้แฟนตามเรื่องที่สถานฑูตในสวิสฯ อีกที แฟนก็เลยโทรไปถามที่สถานฑูต
ผลปรากฎว่า มีพนักงานเจ้าหน้าที่บอกว่า ค้นหาเอกสารแล้วยังไม่เจอ เพราะว่า
เอกสารเยอะมากๆ วันๆ เป็นแสนๆ ฉบับ ต้องรอหน่อย (แถมบ่นให้สามีเราฟังอีก)
พอรออีกสองอาทิตย์ แฟนก็โทรถามอีกที ว่าไม่เห็นมีวี่แววตอบอีเมลล์กลับมาเลย
เจ้าหน้าที่รับเรื่องคนที่สองบอกว่า ผมคิดว่า เอกสารคงหายไปแล้ว หรือจะด้วย
เหตุผลใดๆ ก็ตาม เพราะหาเอกสารไม่เจอ คุณลองทำวีซ่าแต่งงาน จะดีกว่ามั๊ย!
แฟนนาก็งงๆ ค่ะ เพราะจะทำวีซ่าแต่งงานได้อย่างไรกัน ในเมื่อนายังไม่เคยมาเที่ยว
ประเทศสวิสฯเลย ยังไม่มีประสบการณ์มาเยี่ยมเยียนสวิสฯเลย วีซ่าคงไม่ผ่านชัวร์ :'(
เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีปัญหาว่า วีซ่าจะผ่านหรือไม่ อยู่ที่การพิจารณาหลักฐานทาง
การเงินต่างๆ ของฝ่ายสามีค่ะ ว่าในสวิสฯฐานะความเป็นอยู่ของสามี เขามีดีกรีความสามารถ
พอที่จะรับผิดชอบดูแลชีวิตเราได้หรือไม่ หลังจากแต่งงานแล้ว (เจ้าหน้าที่ฝ่ายพิจารณา
หลักฐานเขาสามารถที่จะเช็ครายได้การเสียภาษีแต่ละปีของฝ่ายสามีเราได้เองค่ะ)
(เอกสารของฝ่ายเราก็เตรียมเท่าที่มี)ถึงจะไม่ได้ทำงานก็ตาม ไม่ต้องกังวลมากค่ะ
ข้อนี้คือประสบการณ์ของนากับแฟนค่ะ "เปลี่ยนวีซ่าเยี่ยมเยียนเป็นแต่งงานซะเลย"

ถ้ารอผลอุทรณ์แล้วไม่ผ่านจริงๆ ก็เว้นระยะสักสองเดือนนะคะ แล้วลองปรึกษาแฟนดูค่ะ
ว่าจะทำอย่างไรดี จะทำวีซ่าแต่งงานเลยมั๊ย (ถ้าคุณสองคนแน่ใจที่จะอยู่ร่วมกันน่ะค่ะ)
ก็ให้ตัดสินใจให้ดีๆนะคะ สำหรับวีซ่ามาแต่งงานที่นี่ เพราะชีวิตคู่ต้องเข้าใจกันให้มากๆ
อยู่อย่างเป็นมิตร อยู่อย่างเพื่อน เข้าใจซึ่งกันและกัน เข้าใจในความที่เป็นเรา ครอบครัวเรา :D
ไม่รักมากมายก่ายกอง รักแค่นิดหน่อย แต่รักไปเรื่อยๆ นานๆ ก็พอแล้วเน๊อะ  ;D
โชคดีนะจะ
นา