การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )

Previous topic - Next topic

sa

ขอบคุณมากนะคะคุณอีฟที่ส่งข้อมูลมาให้  แต่ที่ทำงานมีแต่ภาษาไทย
 หวังว่าคงไม่มีปัญหา...

sa

ไปทำ visa มาเมื่อวันที่ 14-5-07 ผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณsa
 ขอแสดงความยินดีกับคุณค่ะที่การยื่นทำการขอวีซ่าผ่านไปด้วยดี
 เกี่ยวกับเอกสารมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างหรือเปล่าคะ
 ถ้าคุณมีเวลา...อยากให้คุณเข้ามาเขียนเล่าถึงประสบการณ์..การขอ
 และเอกสารที่ใช้เพื่อเป็นวิทยาทานเป็นข้อมูลแก่คนรุ่นหลัง
 ที่ต้องการทำเรื่องการขอวีซ่าในอนาคต
 ขอขอบคุณมากค่ะ..

kwan

สวัสดีค่ะ ตอนนี้กำลังตื่นเต้นกับผลวีซ่ามากๆ เลยค่ะ เพราะคุยกับพี่และน้องสองคน เขาขอวีซ่าไม่ผ่าน สำหรับขั้นตอนของเรานะคะ
 เราเอาหนังสือเชิญจากเพื่อนและเอกสารตามที่ท่านอื่นๆ กล่าวเอาไว้ไปยื่นวีซ่าที่สถานฑูตเมื่อวันที่ 10 พ.ค. พอดีเจ้าหน้าที่ขอเอกสารเพิ่มเติม เป็นหนังสือระบุรายชื่อที่เพื่อนเที่เคยถูกเชิญไปสวิส ไปก่อนหน้าเรา โดยมีเพื่อนเราคนนี้ รับรองให้ งงไหมคะ  (เพื่อนเป็นสปอนเซอร์ค่ะ).โดยเราเป็นกลุ่มเพื่อนกันจริงๆ สนิทกันมาก และเพื่อนเราคนนี้ก็ต้องการให้เพื่อนทุกคนไปเยี่ยมเขาครบทุกคน (เป็นเพื่อนอาสาสมัครสึนามิด้วยกันน่ะค่ะ)...
 หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ให้เราส่งเอกสารไปให้เพื่อนที่สวิส
 (เสียค่าใช้จ่าย 800 บาทในการส่งอีเอ็มเอสค่ะ สามวันถึง)
 เมื่ออังคารที่แล้วเพื่อนไปยื่นเอกสารกับตม.ของเขา ,เอกสาร
 เกี่ยวกับการเสียภาษี และหลักฐานทางการเงิน
 มีใครพอทราบบ้างคะ ว่าเราจะไปขอรับทราบผลเมื่อไหร่ดี
 (ผ่านมา 1 อาทิตย์แล้วค่ะที่เพื่อนทำเรื่องรับรองให้)
 แล้วจะได้ไหมคะเนี่ย กังวลใจจัง เห็นพี่บางคนเล่าให้ฟังว่า
 เค้าเปลี่ยนแปลงนโยบาย กลัวเราจะไปแล้วไม่กลับ
 เพราะเห็นเรามีปัญหาภายในประเทศ
 เพื่อนคนอื่นๆ มีความเห็นยังไงบ้างคะ..
 ขอบคุณค่ะ

อีฟ

ดิฉันเองก็กำลังรออยู่เช่นเดียวกับคุณ kwan  โดยที่น้องสาวไปเสียเงินเมื่อวันที่ 14 พค.และทาง ตม.บอกรออีกประมาณ 14 วันก็น่าจะประมาณวันที่ 28 พค.ไปรับวีซ่าได้ แต่ดิฉันเองก็ไม่แน่ใจว่า 14 วัน ของเขา แล้วต้องรออีก 10 วัน ตามที่สถานฑูตแจ้งไว้หรือเปล่า อยากทราบกฎเกณฑ์ใหม่เหมือนกัน ใครรู้ช่วยบอกทีนะค่ะ

กณิศา เนาวมุกดา

สวัสดี ค่ะป้าพอล เป็ดเองนะค่ะ จำได้รึเปล่า จะเขียนมาเล่าการไปขอวีซ่าเยี่ยมเยียนที่สถานฑูตสวิส ให้ฟังนะค่ะ ได้อ่านข้อความข้างบนแล้วก็คล้าย ๆ กันนะค่ะ เอกสารที่เขาใช้นะค่ะ

1. หนังสือเชิญ

2. แบบฟอร์มคำร้องขอวีซ่า

3. พาสปอร์ต ตัวจริงพร้อมสำเนา

4. รูปถ่าย 1.5-2 นิ้ว (พื้นหลังสีขาว) 1 รูป

5. หนังสือรับรองการทำงาน

6. เงินจำนวน 1650 บาท (กรุณาเตรียมเงินให้พอดี ทางสถานฑูตจะไม่ทอนเงินให้นะค่ะ)

7. ถ้าคนที่เชิญ เคยเชิญคนอื่น ทางสถานฑูตต้องการ จดหมายเกี่ยวกับรายละเอียดของ ผู้เชิญว่าเคยเชิญใครบ้าง ต้องการทราบรายชื่อและ นามสกุลของคนที่เคยเชิญไป กรณีของเป็ดแฟนไม่ได้เป็นคนเชิญ เค้าก้อจะถามด้วยว่าทำไมแฟนไม่ทำหนังสือเชิญเอง และแฟนต้องทำเป็นจดหมายบอกรายละเอียดว่าทำไมถึงไม่เชิญเอง

ตอนนี้เอกสารของเป็ดก้อส่งไปที่ทางสวิสแล้วค่ะ กำลังรออยู่ว่าจะได้วีซ่ารึเปล่า ไม่ทราบว่าจะนานแค่ไหน อ๋อ มีอยู่อย่างหนึ่งนะค่ะ เหมือนคุณ kwan ค่ะ คือค่าส่งไปรษณีย์ 800 บาท ems ส่ง 3 วันก็ถึงค่ะ

เอาใจช่วยทุกคนนะค่ะ ขอให้ได้วีซ่าค่ะ ถ้าเป็ดได้แล้วจะเขียนมาเล่าให้ฟังใหม่นะค่ะป้าพอล

ตอนนี้เอกสารของเป็ด

pall

สวัสดีค่ะคุณกณิศา เนาวมุกดา
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาส่งข่าวความคืบหน้าของการยื่นขอวีซ่า
 และดีใจที่การยื่นขอผ่านขั้นตอนทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
 คิดว่าไม่มีปัญหาค่ะคุณจะได้รับวีซ่าไวๆนี้
 ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะและเข้ามาส่งข่าวดีแก่กันด้วยนะคะ
 เอาใจช่วยค่ะ

kwan

ทราบผลวีซ่าแล้วค่ะ ได้ค่ะ เย้ ดีใจจัง จะไปรับวันที่ 1 มิถุนานี้ค่ะ
 บินวันที่ 2 ตอนสองทุ่ม...ตกลงว่าเอกสารที่เพื่อนทำการันตีให้
 จะใช้เวลาประมาณ 10 วันหลังจากที่เขายื่นทางโน้นค่ะ
 ผลการขอวีซ่าเรากับเพื่อนทราบวันเดียวกันเลยค่ะ
 เราต้องกะเวลาเองเพื่อไปสอบถามผลวีซ่ากับทางสถานฑูต
 (คือเว้นช่วงเวลา 10 วันหลังจากยื่น อีกสักสองสามวันนะคะ)
 มีใครไปเป็นเพื่อนไหมคะ ไม่เคยเดินทางต่างประเทศเลยค่ะ ครั้งแรกและคนเดียวด้วย....O_O

กณิศา

สวัสดีค่ะ ป้าพอล ตอนนี้เป็ดได้วีซ่าเรียบร้อยแล้วค่ะ เดือนหน้าก้อจะไปสวิสค่ะ ตื่นเต้นจังเลยค่ะ อ๋อ ตอนนี้ค่าธรรมเนียม ลดลงแล้วค่ะเหลือ 1550 บาทค่ะ แล้วจะเข้ามาคุยใหม่นะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณkwan
 คิดว่าคุณคงเข้ามาอ่านอีกครั้งนะคะและคิดว่าคุณคงเดินทางมาประเทศสวิตฯเรียบร้อยแล้ว และอยู่ในช่วงการปรับตัว
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

สวัสดีค่ะคุณกณิศา
 ดีใจที่คุณได้รับวีซ่าเรียบร้อยแล้วขอให้เดินทางโดยปลอดภัยนะคะ
 และถ้าเดินทางมาถึงก็ส่งข่าวมาด้วยนะคะ
 ถ้าคุณเห็นคำถามของใครที่ถามเกี่ยวกับการขอวีซ่า
 อยากให้คุณช่วยเข้ามาตอบให้ข้อมูลจากประสบการณ์
 เป็นวิทยาทานแก่กันบ้างนะคะ
 ขอบคุณอย่างมากที่คุณกณิศาส่งข่าวมาให้รับรู้เสมอ

ไพลิน

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดิฉันเพิ่งแต่งงาน อาศัยอยู่ที่เมือง Lausanne ค่ะมาถึงเมื่อวันที่ 25 ก.พ  50 คืออยากกลับไปเยี่ยมบ้านที่เชียงใหม่ค่ะแต่ ไม่แน่ใจว่า ถ้ากลับไปเมืองไทยแล้ว  ทำไงกลับมาที่สวิสอีกทีละค่ะ จะต้องไปขอวีซ่าที่สถานฑูตใหม่หรือเปล่าค่ะ  หรือจะต้องทำยังไงดีค่ะ  ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณไพลิน
 ลองเข้าไปอ่านที่นี่นะคะมีข้อมูลทุกอย่างตามที่คุณถามมา

**ได้พาสBแล้วจะกลับไปเยี่ยมเมืองไทยขาไปกลับต้องทำอะไรค่ะ

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0071&board=lifestyle

**ได้พาสBแล้วจะกลับไปเยี่ยมเมืองไทยขากลับมาสวิสต้องทำเรื่องขอวีซ่าอีกไหมคะ

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0003&board=lifestyle

ไพลิน

นภาพรรณ

คุณ Pall คะ อยากสอบถามนิดนึง เพราะจะต้องเป็นตัวแทนเจ้านายไปยื่นขอวีซ่า จะต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เอ๋

รบกวนถามหน่อยนะคะ จะต้องเดินทางไปสวิสในลักษณะถูกเชื้อเชิญจากเพื่อน ที่บอกว่าเพื่อนต้องทำหนังสือเชิญมาให้เราไปยื่นที่สถานทูตต้องเขียนเป็นแบบทางการและเป็นภาษาเยอรมันด้วยใช่ไหม ในลักษณะนี้จะเป็นวีซ่าแบบ vitsitor และที่เพื่อนต้องไปทำประกันสุขภาพให้เราที่สวิสใช่ไหมคะ ถ้าเราประกันสุขภาพที่เมืองไทยได้ไหมต้องทำก่อนไปกี่เดือน ถ้าไม่มีประกันตอ้งใช้เงินจำนวน 20000 chf ถ้าไปกัน 2 คน ต้องใช้เงิน 40000 chf เลยหรอคะแต่ถ้ามี book bank จะต้องแสดงบัญชีใน book ยังไง มีเงินจำนวนเท่าไร แสดงบัญชีนานกี่เดือนก่อนเดินทาง ถ้ามีการแสดง book bank จะออกวีซ่าในนามนักท่องเที่ยวใช่ไหม
 ขอสรุปความเข้าใจหน่อยนะคะ
 1.นำเอกสารดังนี้ จดหมายเชิญ พาสปอร์ตอายุไม่ต่ำกว่า 6 เดือนหรือคะ รูป สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน ตั๋วเครื่องบิน ไม่ได้ทำงานบริษัท ไม่มีหนังสือรับรองทำงาน ถ้ามี book bank ด้วย(ขาดอะไรอีกไหมคะ)
 2. กรอกใบขอทำวีซ่า
 3. ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่สัมภาษณ์
 4. ส่งเอกสารให้เพื่อนตอบกลับมาที่สถานทูต
 5. รอเช็คกับเพื่อนว่าส่งมาที่สถานทูตหรือยัง ถ้าส่งแล้วให้โทรไปถามสถานทูตว่าวีซ่าผ่านไหม
 6. ไปสถานทูตอีกครั้ง
 ใช่ไหมคะที่ดิฉันเข้าใจช่วยตอบหน่อยนะคะงงและสับสนไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงก่อนดี