สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ..

Previous topic - Next topic

Ammy

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่านค่ะ โดยเฉพาะผู้ดูแล+เจ้าของเวบไซด์นี้ มีประโยชน์และได้ข้อมูลจากที่นี่มากมายเลยค่ะ
หลังจากแอบสอดส่องเวบไซด์มานาน ได้ฤกษ์สมัครสมาชิกเสียทีนะคะ
เพราะว่าตอนนี้เป็นที่แน่นอนแล้วว่าจะต้องไปใช้ชีวิตอยู่ที่สวิสฯ เป็นเวลา 1 ปี (กว่าๆ)
คือตามคุณแฟนไปค่ะ เนื่องจากที่ทำงานของคุณแฟนที่เมืองไทยส่งคุณแฟนไปประจำที่สวิสฯเป็นระยะเวลา 1 ปี(กว่าๆ)

ด้วยความที่จับพลัดจับผลูต้องระเห็จไปอยู่ประเทศที่เค้าว่าสวยงามมากมายอันดันต้นๆของโลก
การหาข้อมูลก็เกิดขึ้นค่ะ ว่า..ตัวอิชั้นนั้นต้องไปอยู่ทีไหน (ไม่ซูริคก็ลูเซิร์นค่ะ)จะพูดภาษาท้องถิ่นเค้าได้อย่างไร?
จะไปทำอะไร? ค้าขายง่ายๆคงไม่สามารถทำได้กับประเทศสวิสฯ ใช่ไม๊คะ

ตอนนี้ก็เลยแพลนว่าจะไปเรียนทางด้าน Hotel Management ก็แหม..ประเทศนี้เค้าขึ้นชื่อเหลือเกิ๊นนน
เลยตั้งใจว่าจะเรียนเอา Cer ซักใบนึงค่ะ ก็คงไม่ถึงกับปริญญาโทค่ะ เพราะความสามารถคงไม่ถึงขนาดนั้น..

อีกอย่างนึงที่เป็นห่วงก็คือเรื่องการเข้าสังคมค่ะ เลยอยากทำความรู้จัก พี่ๆน้องๆคนไทยในสวิสฯค่ะ เผื่อจะผูกสมัครรักใคร่ไปมาหาสู่ อบรมสั่งสอนให้คำแนะนำได้บ้างค่ะ
อยากรู้จักแล้วก็อยากมีเพื่อนคุยเยอะๆเลยค่ะ ตอนนี้ยังต้องการข้อมูลอีกมากมาย ทั้งเรื่องวีซ่า ฯลฯ จิปาถะต่างๆนานา

ท่านใดเมตตาจะแอด MSN Skype หรือจะทิ้งข้ความต้อนรับกลับมาในกระทู้นี้
จะถือเป็นพระคุณยิ่งนะคะ (อิอิ)

MSN : ammerino_12@hotmail.com

มาต้อนรับกันเยอะๆๆเลยนะคะ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ^^

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ Ammy

ขอต้อนรับสู่สวิตเซอร์แลนด์ดินแดนที่ใคร ๆ ก็ใฝ่ฝันอยากมาเที่ยว นาฬิกาดี ช็อคโกแลตอร่อย ;D
ถ้าอยู่แถบลูเซิร์น ซูริค น่าจะพอหางานทำได้ ถ้าหากว่าภาษาเยอรมันยังไม่แข็งแรง เท่าที่รู้แถบนั้นค่อนข้างจะอินเตอร์เนชั่นแนลนะคะ งานที่เค้ามองหาคนที่พูดภาษาอังกฤษได้น่าจะพอหาได้อยู่ ส่วนเรื่องค้าขายจากเท่าที่ศึกษาในเว๊บนี้มา คิดว่ายังยากอยู่ มาถึงสวิสแล้วก็ลงคอร์สเรียนภาษาเยอรมันเลยค่ะ หรือจะปูพื้นฐานเรียนซักคอร์สก่อนจากเมืองไทยก็ได้ถ้ามีเวลานะ ให้พอรู้หลักภาษาเยอรมันนิด ๆ หน่อย ๆ เวลามาเรียนที่สวิสแล้วจะได้ไม่เกิดอาการเอ๋อเหรอ..555 แบบว่าจับต้นชนปลายไม่ถูกว่าครูสอนอะไร เพราะอาการนี้โจ้เป็นอ่ะ แต่โชคดีมีเวลาลงเรียนภาษาเยอรมันได้หนึ่งคอร์สก่อนย้ายมาสวิสมันก็เลยหายจากอาการเอ๋อได้เร็วขึ้น..555 ส่วนเรื่องเรียนการโรงแรมถ้าจำไม่ผิด ส่วนใหญ่เค้าจะสอนเป็นภาษาเยอรมันหรือไม่ก็ฝรั่งเศส สอนภาคภาษาอังกฤษอาจจะมีแต่คงน้อยนะคะ

รอผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นมาตอบอีกทีนะคะ โชคดีค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Ammy

สวัสดีค่ะ คุณโจ้ ..

ก่อนหน้านี้มีพี่ตะวันแอด MSN เข้ามาคุยด้วยค่ะ (ดีใจมากๆ)
ได้มาเห็นคุณโจ้ตอบเริ่มอุ่นใจ แบบว่ามีคนมีตอนรับอบอุ่นค่ะ ^^
เรื่องนาฬิกาดีนี่น่าสนใจแต่ไม่เท่าเรื่องช๊อคโกแลตอร่อยค่ะ ==> อันนี้น่าสนมากกกก
ตอนนี้นอกจากจะเตรียมเทคคอร์สเรียนภาษาเพิ่มเติมนั้นก็กำลังมองหาคอร์สเสริมสวยด้วยค่ะ (แบบว่าเอาไว้ตัดผมให้คุณแฟนโดยเฉพาะค่ะ)

ไม่ทราบว่าคุณโจ้อยู่เมืองอะไรหรอคะ..ตื่นเต้นจัง (อยากไปไวๆแต่ก็แอบกลัวคิดถึงหม่ามิ๊) เอิ๊กๆ
ช่วงนี้เลยวุ่นๆเรื่องการเตรียมวีซ่าต่างๆค่ะ แล้วก็การหาข้อมูลต่างๆ โดยเฉพาะแอมมี่เป็นคนที่บ้าสมบัติมากกกก..

หวังว่าจะได้เจอกันที่นู่นนะคะ ^^ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่า