***อยากรู้จริงๆคะ ข้องใจ*** รบกวนผู้รู้แวะมาให้คำตอบ

Previous topic - Next topic

pooming

.. :-[มีแฟนอยู่สวิสคะ แต่ตัวเราอยู่ไทย อยากทราบว่าถ้าเราวีซ่าเยี่ยมผ่านแล้ว แล้วเราไปยื่นเรื่องแต่งงานที่นู้นโดยหลักฐานทุกอย่างพร้อม กับ การที่เราจดทะเบียนสมรสที่ไทยแล้วยื่นเรื่องแต่งงานตามแฟน แบบไหนจะทำง่ายกว่ากันคะ และ ถ้าสมมุติว่าจดแล้วเดือนนี้อีก5-6เดือนทำวีซ่าตามแฟนจะสมเหตุสมผลไหมคะ-อยากรู้มากๆเลย- ::)

JitJit

น้อง pooming...ได้คำตอบหรือยังคะ ลองหาข้อมูลในเว็บป้าพอลดูนะคะ  ;D มาเป็นกำลังใจค่ะ เพราะพี่ก็ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้หลอกค่ะ พี่กำลังรอวีซ่าเยี่ยมเยียน อยู่นะคะ  :D

Lack

First, I have to say Im not sure about that because I never came here with visitor visa, also never extended the visa. All I know is you can extend your visa in Switzerland as you said but that many many year ago, I dont think that law still exist.

Now aday I dont think you can do it because the law change (a lot), they dont want the foreign people come and became thier citizen, that why visa proceed so difficult for third world country people as us. But you can check with the embassy, Im sure they will give you a correct answer.

For me, I holding marriage visa, not spouse visa, that I did whole proceed in Thailand. I have no idea about which one easier. But last month, I had mini problem with my lastname after marriage, that the embassy never explain me about law in Switzerland. Then I think it's better if next time you come here with marriage visa.

pooming

ขอบคุณนะคะพี่จิตหนูพอจะหาได้บ้างแล้วคะ

pooming

aonaon

หวัดดีค่ะ  สำหรับการมาจดทะเบียนสมรสที่ สวิสจะง่ายกว่าการจดที่เมืองไทยมากๆๆๆๆค่ะ เพราะพี่มาเมื่อปีที่แล้วกับ  Tourist visa แ้ล้วก็จดทะเบียนที่นี่เลย แต่ต้องเูช็คให้ดูก่อนว่าแฟนน้องอยู่เมืองใหน เพราะแต่ละ เมืองจะมีกฏไม่เหมือนกัน แล้วอีกอย่างปีนี้กฏหมายเปลี่ยนไปมาก ยังไงแล้วก็ขอให้โชคดีนะค่ะ :)

the sun

สวัสีดค่ะทุกท่าน และคุณ pooming เจ้าของกระทู้
   ตอบกระทู้เลยนะคะ
1  Q อยากทราบว่าถ้าเราวีซ่าเยี่ยมผ่านแล้ว แล้วเราไปยื่นเรื่องแต่งงานที่นู้นโดยหลักฐานทุกอย่างพร้อม กับ การที่เราจดทะเบียนสมรสที่ไทยแล้วยื่นเรื่องแต่งงานตามแฟน แบบไหนจะทำง่ายกว่ากันคะ
    A การที่คุณ pooming ทำวิซ่า เยี่ยมมาสวิส จุดประสงค์ของคุณคือการมาเยี่ยมแฟนไม่ใช่มาแต่งงาน หากว่าคุณจะทำเรืองแต่งงานที่นี่ก้อทำได้ แต่หากว่าทาง immigration หรือ หน่วยตรวจสอบเขาจับได้ว่าคุณทำผิดวัตถุประสงค์ที่มา เขาจะสามารถยกเลิกวิซ่าคุณได้ พร้อมกับแบล็คลิสวิซ่าในครั้งต่อไปได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อต้องระวัง ทำแบบรอบคอบ สอบถามคนที่เคยทำมาก่อนให้มากๆ เพราะกฏหมายคนต่างด้าวเข้าเมืองตอนนี้ที่สวิสจะเข็มงวดมากๆ เพราะสวิสได้เปลี่ยนกฏหมายเกี่ยวกับเรือง คนต่างด้าวเข้ามาอยู่สวิสมากๆ รวมไปถึงการทำวิซ่าต่างๆ ค่ะ
2 Q ถ้าสมมุติว่าจดแล้วเดือนนี้อีก5-6เดือนทำวีซ่าตามแฟนจะสมเหตุสมผลไหมคะ-อยากรู้มากๆเลย
    A ข้อนี้คุณหมายถึงจดทะเบียนสมรสหรือแต่งงานที่ไทย ใช่ไหมคะ คำถามนี้ ตอบได้ว่า คุณจะแต่งงานตอนไหนก้อตามแต่ คุณสามารถทำเรื่องที่สถานฑูตสวิสที่ไทยตามสามีมาสวิสได้เลยหากเอกสารการเปลี่ยนแปลงคุณพร้อม เอกสารการเปลี่ยนแปลงคือ พาสปอร์ตเปลี่ยนตามสกุลสามีให้พร้อม (สถานฑูตจะถามคุณก่อนแต่งงานว่า คุณจะใช้นามสกุลเดิม หรือ จะใช้นามสกุลแฟน)เพราะสวิสเขาจะให้เปลี่ยนแปลงนามสกุลในพาสปอร์ตก่อนทำวิซ่า คือนามสกุลที่คุณเลือกที่จะใช้หลังแต่งงาน  การใช้เวลาเดินเรืองในการยื่นวิซ่าติดตามคู่สมรสนี้ใช้เวลา 2 เดือนอย่างต่ำ
    ให้คุณวิเคราะห์เอาเองนะคะว่า ข้อไหนง่ายหรือยาก กับคำถามที่ว่า แต่งที่โน้น กับ แต่งที่เมืองไทย ปรึกษาแฟนให้ดีค่ะว่าจะทำแบบไหน สงสัยอะไรกระทู้สอบถามต่อได้นะคะ สำหรับเรืองนี้
     ขอให้โชดดีนะคะ 

pooming

Quote from: the sun on September 03, 2009, 04:50:36 PM
สวัสีดค่ะทุกท่าน และคุณ pooming เจ้าของกระทู้
   ตอบกระทู้เลยนะคะ
1  Q อยากทราบว่าถ้าเราวีซ่าเยี่ยมผ่านแล้ว แล้วเราไปยื่นเรื่องแต่งงานที่นู้นโดยหลักฐานทุกอย่างพร้อม กับ การที่เราจดทะเบียนสมรสที่ไทยแล้วยื่นเรื่องแต่งงานตามแฟน แบบไหนจะทำง่ายกว่ากันคะ
    A การที่คุณ pooming ทำวิซ่า เยี่ยมมาสวิส จุดประสงค์ของคุณคือการมาเยี่ยมแฟนไม่ใช่มาแต่งงาน หากว่าคุณจะทำเรืองแต่งงานที่นี่ก้อทำได้ แต่หากว่าทาง immigration หรือ หน่วยตรวจสอบเขาจับได้ว่าคุณทำผิดวัตถุประสงค์ที่มา เขาจะสามารถยกเลิกวิซ่าคุณได้ พร้อมกับแบล็คลิสวิซ่าในครั้งต่อไปได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อต้องระวัง ทำแบบรอบคอบ สอบถามคนที่เคยทำมาก่อนให้มากๆ เพราะกฏหมายคนต่างด้าวเข้าเมืองตอนนี้ที่สวิสจะเข็มงวดมากๆ เพราะสวิสได้เปลี่ยนกฏหมายเกี่ยวกับเรือง คนต่างด้าวเข้ามาอยู่สวิสมากๆ รวมไปถึงการทำวิซ่าต่างๆ ค่ะ
2 Q ถ้าสมมุติว่าจดแล้วเดือนนี้อีก5-6เดือนทำวีซ่าตามแฟนจะสมเหตุสมผลไหมคะ-อยากรู้มากๆเลย
    A ข้อนี้คุณหมายถึงจดทะเบียนสมรสหรือแต่งงานที่ไทย ใช่ไหมคะ คำถามนี้ ตอบได้ว่า คุณจะแต่งงานตอนไหนก้อตามแต่ คุณสามารถทำเรื่องที่สถานฑูตสวิสที่ไทยตามสามีมาสวิสได้เลยหากเอกสารการเปลี่ยนแปลงคุณพร้อม เอกสารการเปลี่ยนแปลงคือ พาสปอร์ตเปลี่ยนตามสกุลสามีให้พร้อม (สถานฑูตจะถามคุณก่อนแต่งงานว่า คุณจะใช้นามสกุลเดิม หรือ จะใช้นามสกุลแฟน)เพราะสวิสเขาจะให้เปลี่ยนแปลงนามสกุลในพาสปอร์ตก่อนทำวิซ่า คือนามสกุลที่คุณเลือกที่จะใช้หลังแต่งงาน  การใช้เวลาเดินเรืองในการยื่นวิซ่าติดตามคู่สมรสนี้ใช้เวลา 2 เดือนอย่างต่ำ
    ให้คุณวิเคราะห์เอาเองนะคะว่า ข้อไหนง่ายหรือยาก กับคำถามที่ว่า แต่งที่โน้น กับ แต่งที่เมืองไทย ปรึกษาแฟนให้ดีค่ะว่าจะทำแบบไหน สงสัยอะไรกระทู้สอบถามต่อได้นะคะ สำหรับเรืองนี้
     ขอให้โชดดีนะคะ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบทีพี่ให้มามากๆเลยนะช่วยให้หายข้องใจได้เยอะเลยคะเพราะถ้ามีคนที่เขาคิดคล้ายกับพี่ก็คิดว่าถึงวันนั้นคงจะทำวีซ่าแต่งงานจะง่ายกว่าแน่ๆเลยคะดูไม่มีปํญหามากด้วย ขอบคุณมากๆนะคะ พี่ the sun

pooming

Quote from: aonaon on September 03, 2009, 04:09:47 PM
หวัดดีค่ะ  สำหรับการมาจดทะเบียนสมรสที่ สวิสจะง่ายกว่าการจดที่เมืองไทยมากๆๆๆๆค่ะ เพราะพี่มาเมื่อปีที่แล้วกับ  Tourist visa แ้ล้วก็จดทะเบียนที่นี่เลย แต่ต้องเูช็คให้ดูก่อนว่าแฟนน้องอยู่เมืองใหน เพราะแต่ละ เมืองจะมีกฏไม่เหมือนกัน แล้วอีกอย่างปีนี้กฏหมายเปลี่ยนไปมาก ยังไงแล้วก็ขอให้โชคดีนะค่ะ :)
ขอบคุณพี่เช่นกันนะคะที่แวะมาเขียนให้คำตอบเพราะตอนนี้ก็นั่งคิดเหมือนกันว่าวีซ่าแต่งงานเวิร์คกว่า ดูจากกระทู้เก่าๆแล้ว น่าจะดีกว่า ขอบคุณมากๆคะ