รบกวนถามป้าพอลเรื่องกฎหมาย Schwarzarbeit หน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล
สบายดีมั๊ยค่ะ อากาศร้อนมาก ๆ เลยช่วงนี้ ได้ไปเดินเขาบ้างหรือป่าวเอ่ย  ;D
โจ้รบกวนถามป้าพอลเกี่ยวกับกฎหมายหน่อยค่ะ เคยถามป้าเล่น ๆ ไปครั่งหนึ่งแล้วเรื่องจะรับจ้างเลี้ยงเด็ก แล้วได้รู้ว่าที่สวิสมีกฎหมายครอบคลุมเกี่ยวกับงานพวกนี้อยู่ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องกฎหมายSchwarzarbeit อยู่นะคะ หลังจากกินแห้วจากการสมัครไปหลายที่ ไม่ใช่เพราะภาษาเยอรมันไม่แข็งแรง แต่ติดปัญหาตรงที่ทำงานเต็มร้อยไม่ได้เท่านั้นเอง เพราะมีลูกนะคะป้า งานประเภท 50 เปอร์เซ็นต์แล้วไม่ต้องเน้นภาษามันเลยไม่มีให้ทำ :'(
ตอนนี้รับงานทำความสะอาดไว้ 2 เจ้าค่ะกะว่าจะหาเพิ่มอีกซักนิดหน่อยพอแก้ขัดกับเวลาที่มันมีเหลือเฟือ กะอยากได้เงินด้วย เพราะทำไปทำมาเรื่องเวลาค่อนข้างจะลงตัว ทำงานก็ไม่ลำบากอะไรมากเลย ชักจะชอบค่ะ แต่โดนสามีทักขึ้นมาว่าต้องมีการจ่ายภาษี และพวก AHV ทั้งหลายทั้งปวงตามกฎหมายจะทำอย่างเมืองไทยไม่ได้ ก็เลยได้มีเวลาศึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้ขึ้นมาก็ได้เข้าใจบางอย่างแล้วค่ะ  ;D เล่ามาซะยาวขอเข้าเรื่องคำถามล่ะกันค่ะว่า
ต้องการจะขึ้นทะเบียนการเป็น Putzfrau ต้องไปติดต่อที่หน่วยงานไหนค่ะ เพราะส่งอีเมล์ไปถามหน่วยงาน AKSO Olten กะ Keine Schwarzarbeit Solothurn ว่าต้องทำยังไงบ้าง ก็ได้รับคำตอบว่าให้ดูในเว๊บไซด์ แต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีนะคะ คืออยากรู้แบบเข้าประเด็นเลยนะคะ ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องกรอกแบบฟอร์มอะไรบ้าง แล้วเวลายื่นเสีย Sozial ต่าง ๆ ต้องทำอย่างไร เพราะนายจ้างก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะ อีกเรื่องคือ Unfallversicherung ที่นายจ้างต้องจ่ายให้เราอย่างต่ำ 100 ฟรังต่อปี ถ้ารับงานหลาย ๆ ที่ นายจ้างทุกคนจำเป็นต้องจ่ายให้เราหมดทุกคนเลยหรือป่าว แล้วการขึ้นทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายแล้วสิทธิทั้งหลายทั้งปวงที่เราจะได้รับนั้นจะเหมือนกับการที่เราทำงานบริษัทใช่หรือป่าวค่ะป้า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

ไม่เป็นไรค่ะป้า ไปค้นหาคำตอบด้วยตัวเองจนได้แล้วค่ะ วัยรุ่นใจร้อนนะคะ ทนรอไม่ไหว

pall

สวัสดีค่ะ คุณโจ้วัยรุ่นใจร้อน
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้รีบเข้ามาตอบเพราะไม่อยู่บ้านเลย  ตกลงป้าไม่ต้องตอบแล้วไช่ไหมคะ
ถ้าคุณได้คำตอบแล้ว เข้ามาช่วยเขียนเล่าข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆ น่าจะดีแน่ๆ เพราะคิดว่าต้องมีคนสนใจกับข้อมูลนี้จริงๆ
ขอบคุณมากค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณโจ้ สวัสดีค่ะป้าพอล  ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณโจ้ด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้ที่มีประโยชน์ทั้งนั้นเลย หลายๆกระทู้ด้วยกันที่ฝนอ่านแล้วรู้สึกว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์เกี่ยวกับการใช้ชีวิตในสวิตฯ และขอให้คุณโจ้ได้รับสิ่งๆดีตอบแทนกลับไปนะคะไม่ว่าจะเป็นเรื่องงานก็ขอให้
ได้งานเพิ่มเร็วๆหรือไม่ก็มีงานใหม่ที่ดีที่ลงตัวกับเวลาของคุณโจ้เรียกเข้ามาเร็วๆนี้ค่ะ

ฝนขอเข้ามาชูมือเห็นด้วยกับป้าพอลค่ะว่าเป็นคนนึงที่อยากรู้ค่ะ เห็นหัวข้อกระทู้แล้วรีบคลิกเลยแบบว่าสนใจจริงๆค่ะ ฝนยังไม่มีประสบการณ์ใดๆมาแชร์เพราะยังไม่ได้สัมผัสเรื่องเหล่านี้เลยแต่ก็คาดว่าปีหน้าก็คงจะได้มาแชร์ประสบการณ์การมองหางานทำและการใช้ชีวิตที่สวิตฯให้คน
อื่นๆได้รับรู้ ตอนนี้ก็อาศัยอ่านเว็บที่มีประโยชน์เว็บนี้แล้วก็เก็บเกี่ยวความรู้ต่างๆเอาไว้ก่อน ขอบคุณคุณโจ้ล่วงหน้าด้วยนะคะ   ;)

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล กะคุณฝน

ยินดีเข้ามาแชร์ประสบการณ์ค่ะ แต่ขอเวลานึดนึงนะคะ ตอนนี้รอฝั่งนายจ้างกรอกเอกสารให้อยู่
ไว้ให้ขั้นต้อนทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยสมบูรณ์ แล้วจะเข้ามาเล่าให้ฟังตั้งแต่เริ่มแรกเลยละกัน

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน
ก็จะขอเข้ามาเล่าประสบการณ์การเป็นพนักงานทำความสะอาดตามห้องพัก โดยได้ขึ้นทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายของสวิสนะคะ
แต่จะขอออกตัวก่อนว่า หากผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ เพราะบอกตามที่ตัวเองประสบมา หากใครที่อ่านแล้วมีข้อขัดแย้งก็เสนอแนะมาได้นะคะ โจ้จะได้รู้ว่าตัวเองรู้ข้อมูลผิดๆ จากตรงไหนบ้างและจะได้รู้ข้อมูลที่ถูกต้องค่ะ ;D

งาน Schwarzarbeit หรือที่ทางสวิสเค้าจัดกลุ่มไว้จะเรียกว่า Hausdienstarbeit ก็เป็นงานจำพวก รับจ้างทำความสะอาด,รับจ้างเลี้ยงเด็ก, รับจ้างดูแลคนแก่ ตามบ้านอะไรประมาณนี้นะคะ ที่ไม่ได้ขึ้นกับบริษัทฯ ถ้าจะให้โจ้เรียกขอใช้คำว่า รับจ๊อบล่ะกัน ซึ่งงานเล็ก ๆ น้อยเหล่านี้เราก็สามารถขึ้นทะเบียนจ่าย AHV/IV/EO/AlV, Unfallversicherung(ประกันอุบัติเหตุสำหรับอาชีพนี้โดยเฉพาะ)ถ้าให้เปรียบกับบ้านเราคงจะเหมือน ประกันสังคมนะคะ ซึ่งสิทธิประโยชน์ต่าง ๆ เราก็จะได้เหมือนกับทำงานกับบริษัทฯ และการที่ได้ศึกษาเรื่องนี้จึงได้รู้ว่าเมื่อทำงานแล้ว เราต้องจ่ายค่าใช้จ่ายข้างต้นเหล่านี้เป็นจำนวนมากพอสมควร อย่างประกันสังคมบ้านเรา จ่าย 5 เปอร์เซ็นต์จากรายได้ใช่ม่ะ แต่ก็สูงสุดที่ 750 บาทเท่านั้น ถึงเงินเดือนจะมากกว่า 15000บาท ก็ยังจ่ายแค่ 750 เหมือนเดิม แต่ที่สวิสมิใช่อย่างนั้นค่ะ มีการจ่ายทั้งฝั่งนายจ้างและฝั่งลูกจ้างเช่นกัน ขอบอกแต่ทางฝั่งลูกจ้างนะคะว่าจะต้องโดนหักเป็นจำนวนเท่าไหร่ สำหรับอาชีพนี้จะโดนหักอยู่ที่ 11.05 เปอร์เซ็นต์จากรายรับเลยค่ะ แบ่งออกเป็นดังนี้ AHV/IV/EO ถูกหัก 5.05 ปซ. ขอให้ตัวย่อนะ ขี้เกียจพิมพ์..555  AlV ถูกหัก 1 ปซ. Quellensteuer ถูกหัก 5 ปซ.สรุปว่า ได้ค่าแรง ชั่วโมงละ 25 ฟรัง ถูกหักแล้วจะเหลือเพียง 22.24 ฟรัง
แล้วลองนึกถึงคุณสามีซิ ว่าเดือน ๆ หนึ่งจะโดนหักขนาดไหน เพราะของคุณสามีจะต้องมีอะไรที่ต้องถูกหักออกมากกว่านี้อีกนะ คิดแล้วสงสารคุณสามีขึ้นมาทันทีเลย :'(

Jojo

ต่อค่ะ

วิธีการขึ้นทะเบียน เราก็ต้องคุยตกลงกับฝั่งนายจ้างก่อนว่าจะยอมทำให้ถูกต้องตามกฎหมายมั๊ย ถ้าตกลงกันได้แล้ว ก็ไปที่เกมายเด่ที่ตัวเองทำงานอยู่ ติดต่อกับหน่วยงาน AHV เพื่อขอแบบฟอร์ม หรือดาวน์โหลดเอาจากเว๊บไซด์ของ AHV ในเขตนั้น ๆ ก็ได้ ก็คือ Anmeldung für Hausdienstarbeitgebende Im privaten Haushalt อันนี้เป็นชื่อเรียกแบบฟอร์มนี้ในคันโทนSolothurn ส่วนอันนี้เป็นชื่อเรียกแบบฟอร์มประเภทเดียวกัน Anmeldung für private Arbeitgeber แต่เป็นของคันโทน Luzern ดูซิแบบฟอร์มประเภทเดียวกัน แต่เรียกต่างกัน ฉะนั้นกฎระเบียบต่าง ๆ ก็ขึ้นอยู่แต่ละคันโทนด้วย อาจจะไม่เหมือนกัน พอดีโจ้รับจ๊อบสองเขตอ่ะ หลังจากได้แบบฟอร์มแล้วก็เอาไปให้นายจ้างกรอกแล้วเซ็น ซึ่งจริง ๆ นายจ้างต้องเป็นคนดำเนินการทุกอย่างให้เรา แต่เพื่อความชัวร์ ว่าคุณนายจ้างไม่โกะ เดินเรื่องเองดีกว่า  ;D อีกอย่างพวกเค้าส่วนใหญ่ก็ทำงานกันทั้งวัน เรามีเวลาเดินเรื่องเอาเองก็ได้ พอนายจ้างกรอกและเซ็นต์เสร็จสมบูรณ์ ก็ส่งไปให้หน่วยงาน AHV ในเขตนั้น ๆ ค่ะ เดี่ยวเจ้าหน้าที่เค้าก็จะติดต่อไปทางนายจ้างเอง ขั้นตอนนี้ไม่รู้แล้วล่ะ เป็นส่วนที่นายจ้างต้องเป็นคนดำเนินการเสียค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่กล่าวมาแล้วข้างต้น  ;D
และสิ่งสำคัญอีกหนึ่งอย่างคือประกันอุบัติเหตุ Unfallversicherung นายจ้างต้องซื้อกรมธรรม์ให้เรา กฎหมายระบุไว้เลย สำหรับงานที่ทำไม่ถึง 8 ชม. ซื้อปีละ 100 ฟรัง ติดต่อบริษัท AXA Winterthur ได้ค่ะ

และถ้าเป็นไปได้ให้ทำหนังสือสัญญาการว่าจ้างด้วย Arbeitsvertrag แต่ก็ไม่ต้องใส่รายละเอียดให้มันรัดกุมมากนัก เดี๋ยวมันจะแว้งมาทำร้ายเราเองเกิดอยากจะเลิกทำงานให้เค้า  ระบุง่าย ๆ ว่าทำงานกับใคร ที่ไหน ระบุหมายเลข AHV ของเราลงไป ระบุรายรับว่าได้เป็นชม.ๆ ละเท่าไหร่ แล้วรายเอียดของงานต้องทำอะไรบ้าง ประเภทบ้านพัก หรือห้องพัก แล้วมีจำนวนกี่ห้อง ทำอาทิตย์ละกี่ชม. อะไรประมาณนี้นะคะ

Jojo

ต่อค่ะ

สำหรับโจ้ ได้ค่าแรงเน็ท ๆ เลย 25ฟรัง ส่วนค่า AHVและอื่น ๆ ทั้งหลายทั้งปวงที่บอกมาข้างต้น คุณนายจ้างออกให้หมด หมายความว่า คุณนายจ้างต้องจ่ายในส่วนที่ตัวเองต้องจ่าย และส่วนของเราที่เราต้องจ้ายด้วย สรุปเราไม่เสียอะไรเลยค่ะ งานก็สบาย ปัด ๆ กวาด ๆ ถู ๆ ดูดฝุ่น ล้างห้องน้ำ ฯลฯ แล้วพวกเค้าพื้นฐานก็สะอาดกันอยู่แล้ว แถบจะไม่ต้องทำอะไรมากเลย จะหนักหน่อยก็ล้างอ่างอาบน้ำขนาดประมาณจากุชชี่นี่ละคะ เพราะล้างเสร็จก็ต้องเช็ดแห้ง มันจะได้แจ่ม ๆ วิ๊งๆๆๆ แต่ก็ถือว่าโชคดีที่ได้นายจ้างแบบนี้ค่ะ ไม่จุกจุกจู้จี้ เค้าจะให้กุญแจบ้านเราไว้เลยค่ะ เวลาไปทำก็เลือกเอาตามที่เราสะดวก สำหรับโจ้เหมาะมากค่ะ สำหรับคนมีลูก เพราะเวลาลูกปิดเทอมก็กระเตงลูกไปช่วยด้วย  2คนแม่ลูกช่วยกันมันส์ดีค่ะ  พร้อมยังได้สอนเค้าไปในตัวด้วยว่า ถ้าอยากได้เงินก็ต้องรู้จักทำงาน และถ้าอยากทำงานสบายก็ต้องเรียนให้เก่ง  ;)

หากใครจะลองทำอาชีพนี้ จะขอแนะนำตามแนวทางโจ้นะคะ คือ ต้องเลือกบ้านที่ไม่มีเด็ก ไม่มีสัตว์เลี้ยง ก่อนจะตัดสินใจตกลงทำงานให้ศึกษาการเดินทางก่อนจาก www.sbb.ch ว่าต้องใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ตารางเวลารถไฟสะดวกมั๊ยมีบ่อยมั๊ย ต้องคิดถึงหน้าหนาวด้วยค่ะ โจ้จะเลือกที่เป็นคู่แฟนอยู่ด้วยกัน คือมีทั้งผู้หญิงและผู้ชาย หรือไม่ก็ผู้หญิงล้วน ถ้าเป็นประเภทห้องผู้ชายไม่รับเลยค่ะ ขอคิดมากไว้ก่อนละกัน กลัวค่ะ ค่าแรงต้องจ่ายสด คือวางเงินไว้ให้เลยค่ะ อย่ารับงานเช็ดหน้าต่างเด็ดขาดถ้านายจ้าง จ้างคุณเพียง 2 ชม. ไม่ทันแน่นอน และที่สำคัญยอมเสียเวลาไปดูหน้างานก่อนตัดสินใจ แล้วคุณจะไม่ผิดหวังกับงานเล็ก ๆ น้อย ๆ แบบนี้ แล้วยังมีเวลาให้กับครอบครัวที่เรารักอีกด้วย ไม่เน้นภาษาอีกต่างหาก  ;D
ตอนนี้โจ้รอผลสมัครงานผู้ช่วยในครัวอยู่ ทำเพียงอาทิตย์ละ 3 วัน วันละ 5 ชม.ช่วงกลางวัน ถ้าได้งานนี้ ก็จะไม่ทิ้งงานทำความสะอาดค่ะ เพราะทั้งสองเจ้าเค้าจะทำสลับอาทิตย์กัน คือสองอาทิตย์ทำที เราก็จัดเวลาให้ไม่ชนกันมันจะได้ไม่เหนื่อย  เดือน ๆ หนึ่งก็มีค่าขนมเพิ่มจากรับจ๊อบทำความสะอาดนี้ประมาณ 2ร้อยกว่าฟรัง ถ้าคูณเป็นเงินไทยคงประมาณ 6 พันกว่าบาท โจ้ว่ามันก็ดีนะ คูณเป็นเงินไทยแล้วเป็นรายได้ของพนักงานทำความสะอาดที่ต้องทำทั้งเดือนสำหรับเมืองไทย แล้วก็ทำวันละ 8 ชม.

ใครไม่รังเกียจก็ลองหาดูค่ะ ยิ่งแถบ ๆ Zurich ลงประกาศหาคนทำความสะอาดเยอะมาก ๆ แล้วถ้าใครคิดว่าไม่จำเป็นต้องขึ้นทะเบียนให้ถูกต้องตามกฎหมายก็ได้ แต่ความคิดโจ้คิดว่าถ้าเกิดมีอุบัติเหตุขึ้นมาในบ้านนายจ้าง เช่น ลื่นหกล้มหัวแตก ขาแข้งหัก หรือโดนไฟดูด จะทำยังไง ใครจะรับผิดชอบ ถึงเราจะมีประกันส่วนตัวของเราเอง ถ้าเค้าถามว่าเกิดเหตุที่ไหน แล้วไปทำอะไรที่บ้านคนอื่น ไปๆ มาๆ จะกลายเป็นคนต่างด้าวรับจ้างทำงานไม่ถูกต้องตามกฎหมายขึ้นมาอีก ซวยหนักเลย มีผลต่อพาสเบอีก  :'(

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณโจ้ อ่านประสบการณ์ของคุณโจ้แล้วมีประโยชน์มากๆเลยค่ะและก็รู้สึกสนุกไปด้วย แถมยังมีการกระเตงคุณลูกไปช่วยทำงานด้วยอีกต่างหาก  ;D  ฝนก็ขอเข้ามาเก็บข้อมูลไว้เป็นแนวทางซึ่งอาจจะเป็นประโยชน์ในอนาคตค่ะ  ;) และก็ขอให้คุณโจ้ได้งานผู้ช่วยในครัวที่สมัครไว้นะคะ ถ้ายังไงเข้ามาอัพเดทข่าวดีให้ฟังบ้างนะคะแบบว่าอยากแสดงความยินดีกับคุณโจ้ด้วยน่ะค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณฝน และทุก ๆ คน

แหม...เพราะกำลังใจจากคุณฝนแน่ ๆ เลย ทำให้โจ้ได้งานผู้ช่วยในครัว..555  ;D ;D ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณโจ้  ขอแสดงความดีใจด้วยมากๆเลยนะคะเรื่องงาน  ;) ขอให้สนุกกับงานนะคะและขอให้ผู้ร่วมงานที่นั่นเป็นมิตรและน่ารักกับคุณโจ้ทุกคนเลยค่ะ

Spa

สว้สดีค่ะคุณโจโจ
อันดับแรกขอแสดงความยินดีด้วยนะคะที่คุณได้ทำงานแล้วสู้ๆนะคะ แต่จะขอออกความคิดเห็นนิดๆ หน่อยๆ นะคะ
ตอนนี้ใช่คุณได้ค่าขนมเพิ่มให้ลูกแต่อย่าลืมว่ารายได้ที่คุณได้มานั้นก็ต้องเอาไปรวมกับรายได้ของสามีของคุณตอนสิ้นปีนะคะ (ในกรณีที่คุณมีรายได้ตั้งแต่สองพันสวิสฟรังก์ขิ้นไปต่อปี)คุณสามีของคุณต้องจ่ายภาษีเพิ่มจากที่เคยจ่ายนะคะ
และยิ่งถ้าสามีของคุณมีรายได้รวมต่อปีมากอยู่แล้วส่วนตัวแล้วไม่แน่ะนำให้ออกไปทำงานเพราะว่าได้ไม่คุ้มกับเสียเพราะว่าโครงสร้างภาษีที่นี่จะโหดมากอันนี้วันหลังดิฉันจะพยายามอธิบายให้เห็นภาพ ส่วนตัวแล้วตอนมาอยู่ใหม่ๆ ก็อยากออกไปทำงานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พอได้ทำอย่างที่ตัวเองต้องการแล้วก็เข้าใจอย่างชัดเจนว่า(ไม่น่าทำเลย) เอาเวลาไปเรียนภาษาให้เข้าใจมากขึ้นกว่าที่เราเป็นตอนนี้ดีกว่า และเอาเวลาที่คุณมีอยู่มาอยู่กับลูก(เพราะเวลาที่เป็นเด็กนั้นลูกของเราเป็นเด็กได้แค่ครั้งเดียวนะคะเด็กโตแล้วเค้าก็มีทางไปของเค้า)ในเวลาเดียวกันคุณก็สามารถเรียนรู้ภาษากับลูกของคุณได้ อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นจากมุมมองของดิฉันเท่านั้น

ถ้าดิฉันเข้าใจไม่ผิดคุณคงจะศึกษาเรื่องนี้มาแล้วจนอาจกลายเป็นเอามะพร้าวมาขายสวนหรือเปล่า
อย่างไรก็ตามขออวยพรให้คุณมีความสุขในการทำงานนะคะ(แอบอิจฉาเล็กๆ)
สปา

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ Spa และทุก ๆ คน

ขอบคุณค่ะและยินดีรับฟังคำแนะนำค่ะ  :-* :-* เพราะว่าโจ้ก็ยังใหม่กับที่สวิส อยู่มาได้เพิ่งจะครบปี ก็ยังต้องหาประสบการณ์จากการลองผิดลองถูกมันไปเรื่อย ๆ ;D ที่สามารถลองผิดลองถูกได้ทุกวันนี้ก็เพราะได้คำแนะนำ และประสบการณ์จากทุก ๆ คนในเว๊บบอร์ดนี่ล่ะค่ะเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตที่สวิส  คุณ Spaไม่ต้องกลัวว่าเอามะพร้าวมาขายสวนแล้วสวนจะไม่รับซื้อนะ....555 ;D ทำให้นึกถึงบ้านยายโจ้เลยสมัยก่อนไปช่วยแกเก็บมะพร้าวแล้วเอาไปขายให้เตาน้ำตาล(แม่กลอง) บางทีเวลาเราคิดอะไรคนเดียวมันก็เหมือนส่งกระจกด้านเดียว ถ้ามีคนอื่น ๆ เข้าแนะนำ หรือแชร์ความคิดเห็นมันก็จะทำให้เราเห็นมุมมองในด้านอื่น ๆ เพิ่มขึ้นได้อีก ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องที่เรานึกไม่ถึงก็ได้ ::)

เรื่องของภาษี คุณสามีบอกอยู่เหมือนกันค่ะว่าแกต้องเสียภาษีเพิ่มถ้าโจ้ทำงาน ซึ่งแกก็ไม่เต็มใจให้ออกไปทำซักเท่าไหร่ เลยรับปากไว้ว่าภาษีของโจ้นั้นจะขอรับผิดชอบจ่ายเองละกัน พอดีว่างานผู้ช่วยในครัวทำแค่ 30 เปอร์เซ็นต์นะคะ ทำ 3 วันต่อสัปดาห์ วันละ 5 ชม. ส่วนงานรับจ๊อบทำความสะอาดบอกเลิกเค้าไปแล้ว 1 เจ้าเก็บไว้แค่เพียง 1 เจ้า ทำเดือนละ 4 ชม.ซึ่งรายได้จากการทำงานรวมกันแล้วไม่ถึง 2 พันฟรังแน่นอนค่ะ อีกทั้งงานทั้งสองมันเหมาะเจาะและลงตัวพอดี ซึ่งก็ใช้เวลาในการเฟ้นหามานานนับปี ได้ชั่งน้ำหนักดูแล้วข้อดีมันเยอะกว่าข้อเสียนะคะ

1.ทั้งสองงานอยู่ใกล้บ้านจะเดินไป ปั่นจักรยานไป หรือนั่งรถเมล์ไปได้
2.ทำช่วงกลางวันในช่วงเวลาที่สามีไปทำงานและลูกไปโรงเรียน กลับมาทันทำงานบ้านและทำอาหารเย็น แต่ไม่ทันทำอาหารกลางวันให้คุณลูก คุณพ่อ-แม่สามีเลยอาสาทำแทนให้..อิอิ 
3.งานผู้ช่วยในครัวทำเฉพาะจันทร์ พุธ พฤหัส ส่วนงานทำความสะอาดทำวันศุกร์เช้าแค่ 2 ชม.สองอาทิตย์ถึงไปทำที มีเวลาให้กับครอบครัวในวันหยุดสัปดาห์พอดีเลย
4.ลงเรียนภาษาวันอังคารเช้ากับ ECAP เป็นคอร์สที่รัฐบาลสนับสนุนและมีต่อเนื่องตลอดคงจะไม่เปลี่ยนที่เรียนแล้วล่ะ สำหรับตัวเองแล้วจะต้องเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย ภาษาถึงจะพัฒนานะคะ เพราะทุกวันนี้มันยังพูดผิดพูดถูกอยู่เพราะชีวิตประจำวันไม่ค่อยได้ใช้งานมันเท่าไหร่
5.ได้ประสบการณ์จากงานผู้ช่วยในครัวในเรื่องการทำอาหาร ซึ่งหากตั้งใจและจดจำ สะสมประสบการณ์ไว้หลาย ๆ ปี ปกติก็เป็นคนชอบทำกับข้าวอยู่แล้วด้วย ครั้นย้ายกลับไปเมืองไทย(กลับแน่นอนรอลูกโตกะสามีเกษียณ)คิดว่าคงพอสามารถทำกิจการขายอาหารเล็ก ๆ ได้อยู่ ::)
6.โดยส่วนตัวต้องการยืนด้วยขาตัวเองที่สวิสให้ได้ เพราะกลัวในเรื่องของอนาคต ตอนนี้อายุยังน้อย(มันก็ไม่ค่อยจะน้อยเท่าไหร่ 32 แล้วอ่ะ)ยังพอมีแรงมีกำลังที่จะทำงานได้ก็อยากทำไปก่อนนะคะ หากวันใดวันหนึ่งไม่มีสามีให้เกาะ..อิอิ ไม่ว่าจะจากกันไปด้วยเหตุผลใดก็ตาม ตนจะได้เป็นที่พึ่งแห่งตน  ถึงเวลานั้นจะหาที่เกาะใหม่ก็คงจะไม่ไหวแล้วอ่ะ ตัวเราเองก็คงจะงอมเต็มแก่...555 และก็..งก..ด้วยนะคะ พอคูณค่าแรงเป็นเงินบาทแล้วมันทำให้เกิดอาการ..งก..อยากได้ตังค์อ่ะ

ยังไงก็ขอรบกวนคุณ Spa เข้ามาอธิบายในเรื่องโครงสร้างภาษีหน่อยค่ะ เพราะยังคาใจอยู่ว่ามันต้องเสียยังไง เสียเท่าไหร่ เพราะถามคุณสามี คุณเธอก็ไม่รู้เรื่องอะไร เพราะคุณสามีแกไปอยู่เมืองไทยมาเกือบ 12 ปีแล้วเพิ่งย้ายกลับมาอยู่สวิสได้ครบปีพร้อม ๆ กัน ???

ที่อธิบายมาซะยาวยืดไม่ได้ว่าต้องการโต้แย้งคำแนะนำของคุณ Spa นะคะอย่าเพิ่งเคือง ;D แต่อยากให้คนอื่น ๆ ได้เห็นด้วยว่าถ้าอยากจะทำงานก็ต้องเลือกงาน ไม่ใช่งานเลือกเรา เราต้องเลือกในสิ่งที่ดีที่สุดและไม่มีผลกระทบต่อครอบครัวของเรา ครอบครัวต้องมาก่อนค่ะ อย่างโจ้ถ้าไม่เลือกงานก็ได้งานทำไปตั้งนานแล้วอ่ะ แต่เพราะเราต้องเลือก ต้องศึกษาผลดีผลเสีย อย่างที่คุณ Spa บอกไว้ว่าเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสียนั่นจริงแน่นอนค่ะ เพราะยังมีอีกหลาย ๆ คนที่อยากทำงานเหมือนกัน ซึ่งบางคนก็อาจจะเพิ่งแต่งงานกันมาไม่นาน ฉะนั้นเรื่องการมีเวลาให้ครอบครัวสำคัญอย่างยิ่งค่ะ มันยังต้องมีอะไรที่จะต้องปรับตัวเข้าหากันอีกเยอะค่ะ  จากประสบการณ์ชีวิตหลังแต่งงานเกือบ 8 ปีกว่าครอบครัวจะลงตัวได้อย่างทุกวันนี้ก็ผ่านคลื่นลมมรสุมช่วง2ปีแรกมาพอสมควร :'( :'( ก็ลองอ่านประสบการณ์การหางานของโจ้ไว้เป็นแนวทางล่ะกัน แล้วนำไปปรับใช้ให้เป็นแนวทางของตัวเอง เพราะต่างคนต่างครอบครัวต่างเหตุผล จะคิดจะทำให้มันเหมือนกันหมดทุกอย่างมันก็อาจจะไม่คล่องตัวสักเท่าไหร่นัก และที่เข้ามาเขียนเข้ามาเล่าหลายต่อหลายกระทู้เกี่ยวกับเรื่องของตัวเองไม่ได้ว่าต้องการจะโชว์ออฟว่าตัวเองเก่ง อันนี้ต้องขอออกตัวไว้ก่อนนะคะ เพราะนานาจิตตังค่ะ ต่างคนต่างความคิดต่างมุมมอง เกรงว่าเข้ามาเล่าความขยัน ความตั้งใจ และความพยายามของตัวเอง ซึ่งคิดว่าเผื่อจะมีประโยชน์กับใครสักคนบ้าง แล้วจะกลายเป็นว่าทำให้คนเขม่นโดยไม่รู้ตัว ซึ่งตัวก็ไม่เคยรู้จัก...555

โชคดีกันทุกคนนะคะ  ;)

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณโจ้ คุณ Spa และทุกๆคน

ฝนชอบเข้ามาอ่านกระทู้เกี่่ยวกับประสบการณ์ในการหางาน การทำงาน การใช้ชีวิตที่สวิตฯที่เพื่อนๆสมาชิกได้เีขียนเล่าไว้มากๆเลยค่ะ
อ่านแล้วก็ได้ความรู้เยอะและคิดว่าสามารถนำไปปรับใช้กับการดำเนินชีวิตของตัวเองในอนาคตที่ต้องมาอยู่ที่นี่ได้อย่างแน่นอน และฝนก็
เป็นคนนึงที่ไม่เคยคิดว่าเพื่อนๆที่เขียนเล่าประสบการณ์ของตัวเองนั้นเป็นการโชว์ออฟแต่อย่างใดค่ะ  :) กลับรู้สึกชื่นชมที่แต่ละท่านล้วน
นำเอาประสบการณ์ของตัวเองมาแชร์ให้คนอื่นๆได้รับรู้และเป็นแนวทางสำหรับคนอื่นๆต่อไป ขอให้คุณโจ้และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆที่ได้มาแชร์ประสบการณ์ของตัวเองไว้ในเว็บนี้จงภูมิใจกับการแบ่งปันเหล่านี้นะคะ

คุณ Spa คะ ฝนก็ขอตามมาแจมคุณโจ้อีกคนว่าช่วยอธิบายโครงสร้างการคิดภาษีของสวิตฯได้มั้ยคะ คือจริงๆฝนก็อยากรู้โดย
ส่วนตัวอยู่แล้วกะไว้ว่าจะหาข้อมูลในเว็บก่อน ถ้าหาไม่เจอจะมาตั้งกระทู้ถามเหมือนกันเนื่องจากอยากรู้ค่ะแต่พอทราบว่าคุณ Spa อาจจะมีความรู้เรื่องนี้อยู่ก็เลยอยากให้ช่วยอธิบายไว้ในนี้เลยจะได้เป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆที่เข้ามาหาความรู้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Api

สวัสดีค่ะ คุณโจ้ คุณ Spa และเพื่อนๆทุกคน

เข้ามาอ่านกระทู้คุณโจ้และคุณ Spa ก็ต้องขอขอบคุณคุณทั้งสองมากๆค่ะ ที่อุตส่าห์สละเวลามาแชร์ประสบการณ์ ก็ได้ความรู้จากกระทู้นี่แหล่ะ ค่ะ เพราะแต่ละคนก็ต่างสถานการณ์กัน  เรียนรู้จากประสบการณ์คนอื่นมันก็ทำให้เราเอาตัวรอดได้  เรามาให้กำลังใจจ๊ะ
:D :D :D