ได้ใบขับขี่แล้ว ยังต้องเข้าอบรมอีกนะ จะบอกให้

Previous topic - Next topic

เอ๋

สวัสดี ป้าพอล และเพื่อนๆ สมาชิกทุกคน
มีข้อมูลสำหรับคนที่อยากมีใบขับขี่ ที่ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ค่ะ
แต่วันนี้อาจะแค่น้ำๆนะคะ ให้ข้อมูลยังไม่มาก เพราะเดี๋ยวต้องไปทำงานแล้วค่ะ เวลาเป็นเงินเป็นทองค่ะ
แต่ที่ต้องรู้ๆกันไว้คือ คนที่สอบใบขับขี่ผ่าน ตั้งแต่รุ่นปีที่แล้ว จะต้องเข้าคอสร์อบรมการขับรถอีก สองคอร์สค่ะ ซึ่งแน่นอนต้องมีค่าใช้จ่าย ซึ่งคอร์สอบรมตกคอร์สละ Fr.340.-
หลังจากสอบผ่านจะได้ใบขับขี่ที่มีระยะเวลา  ซึ่งมีสองกรณีคือ กรณีของตัวเอง มีใบขับขี่จากเมืองไทย และทำแบบอินเตอร์เพื่อมาสอบที่สวิส ซึ่งตัวเองไม่ได้สอบข้อเขียน สอบแต่ปฏิบัติ หลังจากสอบผ่านก็ได้ใบขับขี่ชั่วคราวมา  ระยะเวลหนึ่งปีกับหนึ่งเดือน  ซึ่งถ้าเข้าคอร์สอบรมที่ว่า ครบสองคอร์ส ในระยะเวลาของใบขับขี่ชั่วคราวที่ว่ามานั้น ก็จะได้ใบขับขี่ตลอดชีพมาค่ะ แต่ต้องไม่ทำผิดกฏจารจร
ส่วนอีกกรณีหนึ่ง คือ คนที่ต้องสอบทั้งข้อเขียนและปฏิบัตินั้น จะได้ใบขับขี่ชั่วคราว มาสามปี (ได้ข้อมูลจากเพือนคนไทยค่ะ) ซึ่งจะต้องทำคอร์สอบรมในระหว่างสามปีนี้ แล้วหลังจากนั้น ก็จะได้ใบขับขี่ตลอดชีพมา เช่นกัน ต้องไม่ทำผิดกฏ
ถามว่า ทำไม ถึงได้แค่ใบขับขี่ชั่วคราวมา เพราะว่า ในระหว่างระยะเวลานี้  หรือที่เรียกว่ Probezeit คือ ถ้าเกิดเราทำผิดกฏจราจรมา ซึ่งหมายความว่า ระยะเวลาของใบขับขี่ชั่วคราวจะยาวเข้าไปอีก เหมือนถูกปรับ จากที่รอสามปีว่าจะได้ใบขับขี่ถาวรมา แต่กลับต้องรออีกสี่ปี Probezeit เพิ่มอีกน่ะคะ
เดี๋ยวพรุ่ง จะมาเล่าให้ฟัง ในคอร์สอบรมมีอะไรบ้าง ชื่อว่าอะไรบ้าง เพราะตัวเองพึ่งผ่านการอบรมมาสดๆร้อนๆเลยค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีข้อมูลอยู่ในมือ เดี๋ยวเตรียมตัวให้พร้อมกว่านี้ แล้วจะมาเขียนต่อนะคะ

aonaon

หวัดดีค่ะคุณเอ๋  คือว่าออนเพิ่งได้ใบขับขี่มาสตๆ ร้อนๆ แบบตลอดชีพ ไม่เห็นต้องมีอบรมอะไรนี้ค่ะ 

เอ๋

Quote from: aonaon on July 31, 2009, 02:50:36 AM
หวัดดีค่ะคุณเอ๋  คือว่าออนเพิ่งได้ใบขับขี่มาสตๆ ร้อนๆ แบบตลอดชีพ ไม่เห็นต้องมีอบรมอะไรนี้ค่ะ 

ดีจังเลย ก็แปลกใจเหมือนกันว่า ทำไมไม่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเขตมั้ย เพราะเอ๋อยู่เขตซูริค คือ เพื่อนคนไทยอีกคนเค้าก็ได้ แต่ได้ชั่วคราวสามปี ส่วนเอ๋ปีหนึ่งเดือน คือต้องไปต่ออยู่ดี เวลาต่ออายุใบขับขี่ ก็ต้องมีคอร์สอบรมนี้ไปให้เค้าดูด้วย ไม่งั้น ก็ยื่นระยะเวลาอีกอย่างวันที่ไปอบรม ในกลุ่มทั้งหมดมีสิบสองคน ซึ่งก็เป็นคนสวิสหมดเลย เด็กๆ ซะส่วนใหญ่ แล้วก็คนมีอายุแล้วแค่สองสามคน จากที่คุยกับบางคนในกลุ่ม ส่วนใหญ่ก็มาจากซูริค ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะเขตรึเปล่า แต่คุณออน โชคดีแล้วล่ะ ไม่ต้องเสียเงินเสียทองเพิ่ม นี่ก็บ่นกับแฟน อุ๊บ...เหมือนกัน ว่าทำไมมีแต่จ่ายกับจ่าย >:(

kornnika

สวัสดีค่ะทั้งคุณเอ๋และคุณออน อันนี้ตอบตามที่เคยได้ยินมานะคะ ทั้งจากสามีและจากครูสอนขับรถ เรื่องที่ต้องมีการอบรมเพิ่มน้้นน่าจะทำเฉพาะสำหรับผู้มีใบขับขี่แบบไม่ถาวร อย่างคุณเอ๋อาจจะ3ปีหรือแค่ปีเดียวซื่งก็จะมีการเช็คกันต่อหรือเรียกว่าอบรมต่อ แต่กรณีที่มีใบขับขี่อายุเกิน5ปีหรือ10ปีจากเมืองไทยมา พอสอบขับที่นี่ก็จะได้รับใบขับขี่ตลอดชีพที่สวิสโดยที่ไม่ต้องอบรมอีกค่ะ
ว่าแล้วก็เทวีต้องไปสอบขับตอน8แปดโมงเช้าวันแม่คือวันที่12สิงหานี้ เอาใจช่วยหน่อยนะคะ

เอ๋

Quote from: kornnika on July 31, 2009, 10:57:06 PM
สวัสดีค่ะทั้งคุณเอ๋และคุณออน อันนี้ตอบตามที่เคยได้ยินมานะคะ ทั้งจากสามีและจากครูสอนขับรถ เรื่องที่ต้องมีการอบรมเพิ่มน้้นน่าจะทำเฉพาะสำหรับผู้มีใบขับขี่แบบไม่ถาวร อย่างคุณเอ๋อาจจะ3ปีหรือแค่ปีเดียวซื่งก็จะมีการเช็คกันต่อหรือเรียกว่าอบรมต่อ แต่กรณีที่มีใบขับขี่อายุเกิน5ปีหรือ10ปีจากเมืองไทยมา พอสอบขับที่นี่ก็จะได้รับใบขับขี่ตลอดชีพที่สวิสโดยที่ไม่ต้องอบรมอีกค่ะ
ว่าแล้วก็เทวีต้องไปสอบขับตอน8แปดโมงเช้าวันแม่คือวันที่12สิงหานี้ เอาใจช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณคะ คุณเทวี ได้ข้อมูลมาเหมือนกันกับคุณเทวีเลย เอ๋มีใบขับขี่จากเมืองไทยมาแค่ สี่ปีคะ เลยไม่ได้ใบขับขี่ถาวรมา แต่อย่างน้อย ก็ใช้เวลารอแค่ปีเดียว แต่เสียเงินเหมือนเดิมคะ แต่อยากบอกว่า ไม่เสียดายเงิน ที่ได้ลงคอร์สอบรมเลยค่ะ ได้รู้อะไรเยอะมาก ทั้งทฤษฏีและปฏิบัติ