ไปเที่ยว เทศกาลอาหารไทย 09

Previous topic - Next topic

pall

25.7.09
ทุกคนที่มาเที่ยวงานเทศกาลอาหารไทยจะเห็นศิลปะไทยอ่อนช้อยงดงามติดอยู่อย่างภาพที่เห็น
เมื่อเดินเข้าประตูเข้าไปข้างในจะเห็นซุ้มขายอาหารจากสมาคมต่างๆตั้งอยู่จำนวนมาก
ทุกแห่งจะมีคนเดินไปมาด้วยใบหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส ...โดยเฉพาะอย่างยิ่งแม่ค้า. เพราะถ้าไม่ยิ้มคนต้องไม่เข้ามาซื้ออาหารแน่ๆ......แต่ละร้านแทบจะเหมือนกันหมดในคำพูดที่ว่า  ซื้อไหมคะ..อร่อยค่ะ....จะเอาอะไรคะ...ทั้งหมดราคา.10 ฟรังก์ค่ะ... 5ฟรังก์....ค่ะ....หรือคนที่มาซื้ออาหารจะบอกว่าเอาไอ้นั่น..เอาไอ้นี่..ในสะไตล์เดียวกัน
คนที่มาเที่ยวก็จะควักกระเป๋าจ่ายค่าอาหารซึ่งหยอดกระปุกมาทั้งปีเพื่องานนี้โดยเฉพาะ
เรียกว่าเทศกาลอาหารไทยคือการเข้ามากินอาหารไทยโดยเฉพาะจริงๆ

pall

ถึงเวลาการแสดงรามเกียรติ์    คนที่สนใจรามเกียรติ์คงจำได้ดี การแสดงวันนี้จะเป็นตอนนางเบญจกายแปลงกาย

หลังจากที่หนุมานเผากรุงลงกาแล้ว ทศกัณฐ์ก็เชิญพระอินทร์กับพระวิษณุกรรมที่เป็นเทพเจ้าที่เก่งในเรื่องการก่อสร้าง มาสร้างเมืองให้ใหม่   พระอินทร์เคยรบแพ้อินทรชิตซึ่งเป็นบุตรของทศกัณฐ์ ก็เลยต้องมาช่วยด้วย
อยู่มาวันหนึ่ง ทศกัณฐ์ให้พิเภกซึ่งเป็นน้องชายทำนายฝัน พิเภกทำนายว่า กรุงลงกาจะพินาศตายทั้งเมือง
และให้เเก้ฝันโดย พานางสีดากลับคืนให้แก่พระราม  แต่ทศกัณฐ์ไม่เชื่อ และ ได้ไล่พิเภกออกจากเมืองไปและก็ได้ไปอยู่กับพระราม   ฝ่ายทศกัณฐ์เมื่อมาคิดได้ภายหลังแต่คิดในทางที่ไม่ดี มีแผนให้นางเบญจกายซึ่งเป็นลูกของพิเภก ซึ่งมีความเก่งในการแปลงร่าง ให้แปลงกายเป็นนางสีดาลอยน้ำไปหน้ากองทัพของพระรามเพื่อลวงพระรามให้เชื่อว่านางสีดา ตายแล้ว จะได้ไม่มาแย่งชิงคืนไป แต่หนุมานจับได้

ในภาพที่เห็นข้างบนจะเป็นตอนที่ทศกัณฐ์ ได้เห็นนางเบญจกายที่ได้แปลงกายเป็นนางสีดา ก็ตกหลุมรักเพราะไม่คิดว่านั่นคือหลาน จนนางเบญจกายต้องแปรงเป็นร่างเดิม ทศกัณฐ์จึงได้รู้ความจริงและต่อว่านางสนมว่าทำไมไม่บอกว่านั่นคือหลานตนเอง

pall

ดร.ชัยยงค์ สัจจิพานนท์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น ถ่ายรูปร่วมกับคณะแสดงและกับกลุ่มหญิงไทยเพื่อหญิงไทยในสวิตเซอร์แลนด์
กลุ่มหญิงไทยเพื่อหญิงไทยThai Frau fuer Thai Frau
ใครสนใจสมัครเป็นสมาชิกได้ตามที่อยู่นี้
Postfach 2233
8033 Zuerich
Tel. 079 649 34 32

pall

ใครอยากกินอะไรหรือเป็นแฟนคลับร้านไหนสามารถเลือกกินได้ตามใจชอบ
ภาพที่เห็นเป็นของวัดสมเด็จย่าโดยมีพ่อครัวรับหน้าที่ตำส้มตำ

pall

กลุ่มStaff ในงานเทศกาล หน้าตาน่ารักมาก และจะสรวมเสื้อโลโก้ภาพวาดช้างน้อย

pall

กลุ่มฝรั่งรอภรรยาด้วยความอดทนklöäääuztbn,-
และไทยแท้ เราจะร่วมวงกันแบบนี้ เดินไปขอถ่ายรูปเขาเลยถามว่าจะไปออกช่องไหน
เลยบอกว่าเจขาไปว่าอยู่ช่องไม่ไล่ไม่เลิก..หรือถ้าทีวีไม่พังคงจะเปิดเจอรูปนี้แน่ๆ

ไปวันนี้ไม่เจอใครเลย หรือเราอาจจะเดินชนกันก็ได้จริงไหม....ไม่รู้ว่าใครไปเที่ยวกันหรือยังวันนี้

aonaon

สวัสดีค่ะ ป้าพอล วันนี้ออนก็ไปมาเหมือนกันค่ะ ช่วง ๔โมงเย็น แอบนึกถึงป้าด้วย เพราะตอนนี้เป็นแฟนคลับของเว็ปป้า  และนึกอยู่แล้วว่าป้า ต้องสรรหาสิ่งดี ๆจากงานครั้งนี้มาให้เหล่าสาวกอย่างพวกเราอีกเช่นเคย ขอบคุณมากค่ะป้า

ปล. แอบมองหาป้าด้วยแต่ไม่รู้ว่าคนใหน :o ???

pall

สวัสดีค่ะ คุณaonaon
น่าเสียดายจริงๆค่ะช่วงที่คุณมาในงานป้าเดินทางกลับบ้านแล้วค่ะ แต่ถ้าใครยังอยู่หรือมาก่อน 4 โมงเย็น เราอาจจะเดินสวนกันและยิ้มให้กันก็ได้นะคะ เอกลักษณ์ป้าจะไม่เหมือนใครค่ะจำได้ง่ายมากค่ะ คือจะสรวมหมวก สะพายเป้ สรวมรองเท้าผ้าใบ เป็นคนเดินไวและจะไม่อยู่เฉยและจะห้อยกล้องถ่ายรูปตลอดเวลา  หน้าตาก็บ้านนอกหน่อยๆ :D
ถ่ายรูปมาได้เยอะไหมคะ เมื่อวานป้าจะถ่ายรูปคนมาเที่ยวส่วนใหญ่ไม่ได้ถ่ายรูปอาหาร ถ่ายรูปคนมาเที่ยวสนุกกว่า
น่ารักมากจริงๆค่ะที่เห็นครอบครัวแต่ละคนมาด้วยความสุขและดูแลกันอย่างดี

Ladda

:D ป้า pall ค่ะ ไปเที่ยวที่งานนี้ เดินเห็นร้าน MAM Motzer Asia Market มั่งป่าวค่ะ พอดีรู้จักอ่ะค่ะ เค้าก้อไปออกร้านที่นั่นทุกปีเหมือนกันนะค่ะ อร่อยด้วยค่ะ

Tammy Tomtam

เสียดายจังไม่ได้ไปนะ แฟนบอกว่าจะพาไป แต่ว่าวันนี้นั้นมัปาร์ตี้กับครอบครัวแฟนนะ กว่าจะเสร็จก็บ่ายแก่แล้ว อดเลย เห็นรูปแล้วคิดถึงเมืองไทยสุดๆๆๆๆ ปีหน้าต้องไปแน่นอน

๋Jeab

ขอบคุณค่ะสำหรับรูปภาพ น่าสนุกจังเลย เสียดายปีนี้ไม่ได้ไปค่ะ เอาไว้ปีหน้านะค่ะ ;D ;D

NA-SP

สวัสดีค่ะป้าพอล
นาก็แอบไปมาเหมือนกันค่ะ (ไปวันเสาร์ 24)
แอบถ่ายรูปมาเป็นที่ระลึกเหมือนกัน สนุกดีค่ะ
ฝรั่งไปส่วนมาก คือไปดื่ม ช้าง สิงห์ ขายดี เป็นว่าเล่น ฮ่าๆๆ
ที่แอบปลื้มคือ ได้ยินฝรั่งบางคน สั่งออเดอร์อาหารไทย
"ส้วมตาม ปู ผ๊าด ผ๊าด และ ข้าวหนาว" ฮ่าๆๆ ปลื้มจริงๆๆ

นี่ละ เขาว่า เมียไทยสอนมาดี สั่งเป็น กินเป็น ฮ่าๆๆๆๆ
ฟังแล้วซึ้ง ต้องหันกลับไปดู เอ๊ะใครหว่า หาที่มาที่ไปทันทีเลย

ก็อยากให้ไปกันละคะ แต่ว่าปีนี้ดูเหมือนคนจะเยอะมากๆ
ถ้ามีอีกก็คงจะไปอีก แต่เลือกซื้ออาหารทานไม่ถูกเลย เยอะไปหมด
เลยได้แค่ กล้วยทอด  ขนมจีนแกงไตปลา มาทานที่บ้านค่ะ ฮ่าๆๆ

แหม!! ป้าพอลนี่แต่งตัวคล้ายๆนาเลยนะ เหมือนจะไปปีนเขา
เสื้อเชิ๊ต กางเกงยีนต์ เป้ตะพาย กับรองเท้าผ้าใบเก่าๆ ฮ่าๆๆๆ

โอเคค่ะ ดีใจค่ะ งานนี้ได้เจอคนไทยด้วยกัน มากหน้าหลายตา :)[/color][/b]