visitor visa ก็สามารถจดทะเบียนแต่งงานได้

Previous topic - Next topic

vorakorn

สวัสดีครับป้าพอล และทุก ๆ คน :)

วันนี้หมูอยากจะมาแชร์ประสบการณ์  การจดทะเบียน partnerschaft
โดยถือ Visitor visa.

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ประมาณเดือนธันวาคม ปี 2549

หมูได้เดินทางไปขอวีซ่าที่สถานทูตสวิส เพื่อมาเยี่ยมแฟนที่บาเซล
ตอนที่ไปสัมภาษณ์นั้นก็ตื่นเต้นเหมือนกัน  เพราะว่า เจ้าหน้าที่ซักมาก
ว่าข้อมูลที่ได้นะตรงกันหรือเปล่า (จุ๊ จุ๊ ความลับ รู้จักกับแฟนทางอินเตอร์
เน็ตแค่สามเดือนเท่านั้นเอง)  แต่ทุกอย่างตรงกันหมด เพราะนัดกันไว้เรียบร้อยแล้ว
และอีกอย่างหมูเคยเดินทางมาสวิสมาแล้วครั้งนึง  เพราะมาเยี่ยมน้าสาวที่นี่
นิอาจจะเป็นเหตุผลที่ทำให้หมูผ่านก็เป็นได้

อีกอย่างแฟนที่สวิสมีแบล็กกราวน์เรื่องการงานที่ดี ก็เลยมีส่วนช่วยให้ผ่านตรงนั้นมาได้
คือ ถ้าไม่ผ่านฮีจะโทรไปโวยวายที่สถานทูต...

ลัดฟ้ามาสวิส มาอยู่กับฮี ได้ สามเดือน  ก็โอเคตกลงปลงใจกันจะจดทะเบียนพาสเนอร์กัน
ก่อนวีซ่าจะหมดอายุหนึ่งเดือนเค้าโทรไปที่ตม. บอกว่า ผมกับแฟนจะจดทะเบียนกันนะ ตอนนี้
แฟนกำลังทำเรื่องขอเอกสารมาจากเมืองไทย 

ทางตม. บาเซล ก็ใจดีครับ ต่อวีซ่าให้อีก 6 เดือน ในเดือนที่ 4 ก็ได้รับเอกสารจากเมือง
ไทยเรียบร้อยครับ  บิดาส่งมาให้

จากนั้นก็นำไปแปลที่ กงศุลไทยเมืองบาเซล 
รอไม่กี่วัน  ก็ไปจดทะเบียนที่ว่าการเมืองบาเซล จากนั้นก็รอรับบาสบีที่บ้าน....

ไวเหมือนโกหก ผ่านมาได้สองปีกว่า ๆ แล้ว ตอนนี้หย่ากันเรียบร้อย ;D

เพราะว่า แฟนออกลายก่อน  น่าเสียดายที่จริงน่าจะเป็นเรา  ก็อย่างว่านะครับ
เราไม่มีพื้นฐานทางด้านความรักให้กัน  ความผูกพันธ์ก็ช่วยอะไรไม่ได้

หมูเพียงแค่แชร์ประสบการ์ของตัวเองให้ฟังนะครับ

อย่าได้ทำตามเลยนะครับ สำหรับการขอ visitor visa แล้วมาจดทะเบียน
เพราะอ่านเจอว่า ผิดกฎหมาย  และอีกอย่างหมูมาตั้งแต่ปี 49 ตอนนั้นอาจจะ
ยังไม่เข้มงวดเท่าไหร่

ขออวยพรให้ทุกคนโชคดีครับ :)

หมู (อดีตรักบาเซล)  ฟังเหมือนเพลงอดีตรักดอกฝ้ายบาน ยังงัยยังงั้นนเลย ;D

pall

สวัสดีค่ะ คุณหมู
ขอบคุณมากค่ะกับข้อมูลที่มีประโยชน์เป็นวิทยาทานแก่กัน