มีหนทางให้ได้ย้ายไปทำงานที่สวิสโดยไม่ต้องแต่งงานกับคนสวิสไหมคะ

Previous topic - Next topic

jaya

ขอรบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่า การที่เราจะสมัครไปทำงานที่สวิส
มีความเป็นไปได้ไหม ที่จะได้งานทำ และทำให้สามารถได้วีซ่าไปทำงาน ไปอยู่ที่โน่นได้โดยไม่ต้องจดทะเบียนสมรสเพื่อให้ได้ย้ายไปทำงานที่นั่นได้
ขอแนวความคิดเห็นด้วยนะคะ แฟนอยากให้ลองย้ายไปทำงาน ไปอยู่ด้วยกันที่โน่น แต่ต่างคนต่างยังไม่แน่ใจ และไม่พร้อมเรื่องจดทะเบียนแต่งงานกันน่ะคะ
ความเห็นส่วนตัว คิดว่า ไม่น่าจะทำได้ บริษัทที่โน่นคงไม่รับคนทางนี้ แล้วยังต้องเดินเรื่องทำใบอนุญาตทำงานให้อีก แต่แฟนอยากให้ลองดูค่ะ
ปัจจุบันทำงานเป็นกราวน์โฮสเตสอยู่การบินไทยค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ jaya
    ตอนนี้อยู่ไหนค่ะ หรือว่าอยู่เมืองไทยอยู่ เข้ามาช่วยตอบกระทู้ให้นิดหน่อยนะค่ะ  กรณีนี้อยากมาทำงานสวิส แต่อยู่ไทย ไม่ได้พูดกรณีมีแฟนแต่ไม่อยากแต่ง เอากรณีอยากทำงานที่สวิสนะคะ คือถ้าอยากมาทำงานที่นี้ก้อต้องหางาน ให้ได้ก่อนมาสวิสค่ะ ให้หน่วยงานนั้น รับรองคุณมาทำงานที่นี้ค่ะ และอันดับแรก เลยตอ้งได้ภาษาเยอรมันเป็นอย่างดี สือสารได้เลยค่ะ คุณเป็นกาวน์โฮสเตสการบินไทย ไม่ลองขอสายการบินย้ายมาลองดูหล่ะคะ เพือได้

jaya

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
ก็บอกแฟนไปแบบนี้เหมือนกันค่ะ ว่า ภาษาเยอรมัน ก็ได้แบบนิดเดียวจริงๆ ยังพูดไม่ได้ ยังไม่ได้เรียนเป็นเรื่องเป็นราว แต่เค้าก็ยังยืนยันว่าน่าจะสมัครงานที่นั่นได้ เฮ้อ
ส่วนขอย้ายกับบริษัทการบินไทย คงลำบากค่ะ เพราะถ้าเค้าดำเนินเรื่องย้ายให้ ก็กลายเป็นว่า บริษัทต้องจ่ายเงินเพิ่มให้ เพราะต้องมีค่าขนย้าย ค่าเปอร์เดียมอะไรแบบนั้น
ข้อนี้ ตัดไปได้เลยค่ะ แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ