ยื่นอุธรวืซ่าเยี่ยมญาติมา 5 อาทิตย์แล้ว

Previous topic - Next topic

sweet

ถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์หน่อยคะ หนูยื่นอุธรวืซ่าเยี่ยมญาติมา  5 อาทิตย์แล้ว พี่สาวหนู(เจ้าบ้าน)บอกว่ายังไม่เห็นมีไรมาแจ้งเลย จะให้เขาโทรตามเรื่อง ต้องโทรที่ gemind หรือที่สถานทูตที่เบอร์น ดีคะ
ช่วยแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณคะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ คุณ sweet ปกติแล้ววีซ่าอุธรต้องรอประมาณ แปดอาทิตยน่ะค่ะ หรือ สองเดือน ยังไงก้อลองโทรไปถามทุกทีเลย อิอิ เพราะแฟนกิ๊ฟก้อโทรไปหาตลอด เค้าก้อจะบอกว่าให้โทรไปที่นั่น พอโทรไปที่นั้น เค้าก้อบอกให้โทรไปอีกที เห้อ ปวดหัวจริงๆ เอาใจช่วยน่ะค่ะ ขอใหได้รับข่าววีซ่าแล้วก้อได้วีซ่าด้วย อิอิ ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะ ใจเย็นๆนะคะปกติแล้วยื่นอุทธรณ์ก็ต้องใช้เวลา 2 เดือนอยู่แล้ว ยิ่งพักนี้คนยื่นวีซ่าเข้าสวิตฯกันเป็นจำนวนมากอาจจะต้องรอหน่อยนะคะ ตามประสบการณ์ตัวเองที่เคยยื่นอุทธรณ์มาเมื่อวีซ่าผ่านเค้าก็จะแจ้งมาทางผู้เชิญค่ะ ของคุณเจ้าของกระทู้ก็เพิ่งจะ 5 สัปดา์ห์เองนะคะคงต้องให้เวลาสถานฑูตเค้าหน่อยค่ะ เราคิดว่าถ้าคุณจะให้พี่สาวติดต่อสอบถามไปน่าจะให้ผ่านซักสัปดา์ห์ที่ 6 ไปก่อนนะคะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ค่ะขอให้ได้รับข่าวดีค่ะ

sweet

ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำ ครบ 6 อาทิตย์แล้วหนูจะให้พี่สาวโทรไปที่ไหนดีคะ เึีครียดมากเลย ตกงานด้วย

pall

สวัสดีค่ะ คุณ  sweet
ให้พี่สาวคุณติดต่อสอบถามที่ Fremdenpolizei เขตที่อยู่ด้วยตนเองจะได้ข้อมูลดีกว่าติดต่อทางโทรศัพท์
ทาง Fremdenpolizei เขตที่อยู่จะให้ข้อมูลและให้ความช่วยเหลือบอกวิธีให้ทราบว่าควรทำอย่างไรถ้าเอกสาร
ทาง Fremdenpolizei ยังไม่ได้รับ
ระบบการทำงานการขอวีซ่า  ทางสถานฑูตสวิส ทางเมืองไทยจะรับเอกสารและตรวจสอบจนเรียบร้อยครบแล้วจึงจะส่งเอกสารมาให้  Fremdenpolizei ใน สวิส ใช้เวลาในการตัดสินใจประมาณ 3 เดือนค่ะจึงจะทราบผลว่าผ่านหรือไม่

สถานฑูตไทยที่ Bern ไม่เกี่ยวข้องกับการขอวีซ่าเข้าสวิสค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณ sweet ตกลงคุณได้รับวีซ่าหรือยังคะ และรอนานเท่าไรคะ แนนก็รอผลวีซ่าอยู่
Nan

sweet

ยังเลยคะ ครบสองเดือนแล้วคะ แล้วทางคุณ Nantaree  ยื่นอุทรเมื่อไหรคะ ทางญาติึุคุณได้เอกสารยังคะ add มาคุยกัน sweet1984_files@hotmail.com

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ sweet แฟนแนนได้รับเอกสารตั้งแต่ 10 มิย.ค่ะ (nan ยื่นอุทธรณ์เมื่อ 18 พค.)พอดี ทางเมืองแกขอเอกสารของแนนเพิ่ม เลยรอเอกสารแนนพร้อมและแฟนไปเซ็นต์รับรองมาเมื่อ 15 มิย. สัปดาห์หน้าก็เข้า สัปดาห์ที่ 7 แล้ว แฟนแนนจะไปติดต่อที่ bern ดูค่ะ คุณลองให้ญาติอีเมลไปถามที่ bern สิคะ
nan

sweet

ผลอุทรณ์ออกมาแล้วว่าไม่ผ่าน  ยังไม่รู้เลยจะทำไงต่อ เห็นพี่สาว(คนเชิญที่สวิส)บอกว่าสามารถร้องขอได้ พี่บอกว่าจะโทรไปคุยกับทนายว่าทำไงดี  ถามผู้รู้หน่อยคะ ต้องเว้นระยะห่างเท่าไหรคะถึงยื่นวีว่าเยี่ยมเยียนได้คะ
เขาให้เหตุผลที่ไม่ผ่านว่า กลัวจะไม่กลับไทย และบอกพี่สาวที่เพิ่งคลอดลูกอีกว่าอยากเจอน้องสาวก็เป็นคนกลับไปเยี่ยมเองที่ไทย
(แต่ก็เข้าใจนะเพราะหนูไปที่สวิส 3 ครั้งไปต่อวีซ่าที่โน้นตั้งสองครั้งหนูคิดว่านี่คงเป็นเหตุผลที่เขาไม่ให้ ??? ???)