จะไปเที่ยวลอนดอนไม่ทราบว่าต้องขอวีซ่าอย่างไรคะ

Previous topic - Next topic

jaaeh

สวัสดีคะป้าพอล และเพื่อนๆทุกคนนะค่ะ

คือว่าเอ๋กับครอบครัวมีแผนอยากไปเที่ยวอังกฤษกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่าการขอวีซ่าต้องทำอย่างไรดีค่ะ ( กรณ๊ที่เราอาศัยอยู่ที่สวิส โดยพาสเบ )เพราะเดือนหน้าเอ๋จะกลับเมืองไทยคะ อยู่ไทยประมาณหนึ่งเดือนก็กลับมาสวิสก่อนต่อจากนั้นอีกสามอาทิตย์ถึงจะไปเที่ยวลอนดอน จะดีและง่ายกว่าไหมคะถ้าเราไปขอที่สถานฑูตอังกฤษที่ไทยคะ รบกวนผู้มีความรู้และประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

aonaon

[]คิดว่าถ้าจากสวิสจะง่ายกว่านะค่ะ ลองติดต่สถานฑูตอังกฤษ ประจำสวิสนะค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณเอ๋ และทุก ๆ คน

ยังไม่เคยขอวีซ่าไปอังกฤษอ่ะ แต่เคยขอไปดูไบ เลยจะขอเข้ามาแนะนำว่า ขอผ่านทางสวิสดีกว่า ง่ายกว่าแน่นอน  ;D
ยังไงถ้ายังไม่มีใครเข้ามาตอบ ก็ลองติดต่อสถานฑูตอังกฤษในสวิสดูนะคะ
แต่เรื่องค่าธรรมเนียมวีซ่าน่าจะต้องเสียแน่นอน เพราะยังถือพาสปอร์ตไทยอยู่นะคะ ถึงแม้ว่าจะมีพาสเบ  :'(
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

NA-SP

หวัดดีค่ะน้องเอ๋

ประเทศอังกฤษ ไม่ได้เข้ากลุ่มแซงเก้นวีซ่า และคุณต้องทำวีซ่าที่สวิสฯค่ะ จะดีกว่า เพราะคุณอยู่ที่สวิสฯค่ะ
เพราะพี่ไปอังกฤษมาแล้วค่ะ ทำไม่อยากค่ะ โทรไปถาม แล้วทำตามขั้นตอนเลยค่ะ
บายค่ะ

Quote from: jaaeh on June 29, 2009, 04:42:19 AM
สวัสดีคะป้าพอล และเพื่อนๆทุกคนนะค่ะ

คือว่าเอ๋กับครอบครัวมีแผนอยากไปเที่ยวอังกฤษกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่าการขอวีซ่าต้องทำอย่างไรดีค่ะ ( กรณ๊ที่เราอาศัยอยู่ที่สวิส โดยพาสเบ )เพราะเดือนหน้าเอ๋จะกลับเมืองไทยคะ อยู่ไทยประมาณหนึ่งเดือนก็กลับมาสวิสก่อนต่อจากนั้นอีกสามอาทิตย์ถึงจะไปเที่ยวลอนดอน จะดีและง่ายกว่าไหมคะถ้าเราไปขอที่สถานฑูตอังกฤษที่ไทยคะ รบกวนผู้มีความรู้และประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

jaaeh