การแจ้งเปลี่ยนสถานภาพ นามสกุล เมื่อกลับไทย ที่กระทรวงต่างประเทศ และที่อำเภอ

Previous topic - Next topic

Noi-Tessin

หากแต่งงานแล้วเปลี่ยนนามสกุล แต่หากจะกลับไปเที่ยวที่ประเทศไทย จำเป็นแค่ไหนค๊ะ ที่จะต้องไปแจ้งการเปลี่ยนสถานภาพที่กระทรวงต่างประเทศ และต้องไปแจ้งที่อำเภอแก้ในทะเบียนบ้าน และทำบัตรประชาชนใหม่ เนื่องจากมีคนไทยแนะนำว่า หากไม่ได้อยู่ที่ไทย ไม่จำเป็นต้องแจ้ง เพราะทางสถานทูตที่นี่จะแจู้งไปอัตโนมัติ ถ้าไปแจ้งเปลี่ยน จะยุ่งมาก ๆ เรื่องเอกสาร จริงหรือเปล่าค๊ะ ว่าไม่จำเป็น ดิฉัน ไม่แ่น่ใจ แต่ในใจคิดอยากจะทำให้ถูกต้องมากกว่า ดิฉันถามเค้าว่า ถ้าไม่แก้ไข และหากต้องการซื้อบ้านในไทย จะไม่มีปัญหาเหรอ เค้าบอกว่าไม่มีปัญหา ญาติเ้ค้าก็ืซื้อ รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยค่ะ กำลังจะแต่งงาน และต้องเปลี่ยนนามสกุล ต้องเปลี่ยนเอกสารใหม่หมดที่สวิสค่ะ ถามเรื่องที่เมืองไทย เผื่อเวลากลับไปเที่ยวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Api

สวัสดีค่ะ
ส่วนตัวเรา เราแจ้งเปลี่ยนเอกสารให้ถูกต้องหมดค่ะ เราจดทะเบียนที่เมืองไทยและขอใช้สกุลสามี เพราะ passport ต้องเปลี่ยนด้วย แม้ว่าคนละกรณีกับคุณแต่ในความเห็นเรื่องกฎหมายการใช้นามสกุลหลังการสมรส คุณสามารถใช้นามสกุลเดิมคุณได้ แต่สถานภาพคุณคือสมรส ในการทำการซื้อขายที่ดินอย่างไรก็ไม่เกี่ยวกับนามสกุลหรือคำนำหน้านาม คุณจะใช้นางสาว หรือนามสกุลเดิม คุณก็ได้สมรสกับชาวต่างชาติดังนั้นในการซื้อขายที่ดินในไทย ก็ยังต้องเป็นไปตามกฎหมายเดิม  เงินที่ซื้อที่ดินต้องเป็นเงินส่วนตัวคุณ ไม่ใช่สินสมรส สามีคุณต้องเซ็นต์ยินยอมไม่มีสิทธิในที่ดิน ถ้าคุณไปโอนที่ดินที่สำนักที่ดิน เจ้าหน้าที่จะพิจารณาและพิสูจน์ว่าจริงหรือเท็จ เราเพิ่งผ่านการโอนที่ดินมา แต่เป็นการขายหลังการสมรส ที่ดินที่ขายก็ได้มาก่อนสมรส ดังนั้นจึงไม่มีปัญหา

ครั้งนั้นเราสอบถามเจ้าหน้าที่ด้วยว่าถ้าได้รับมรดกจากมารดาจะถือครองได้หรือเปล่า เค้าบอกว่าได้เพราะถือว่าเป็นสินส่วนตัวค่ะ แต่ถ้าเราเสียชีวิตในอนาคต ที่ดินนี้จะถือเป็นมรดก  สามีชาวต่างชาติมีสิทธิได้มรดกแต่ไม่มีสิทธิถือครองที่ดินดังนั้นจึงต้องจำหน่ายที่ดินตามระยะเวลาที่กำหนด(ขาย)

เราก็แบ่งบันประสบการณ์และความรู้อันน้อยนิดเป็นวิทยาทานเท่านี้นะจ๊ะ เอาไว้ให้ผู้รู้ท่านอื่นมาแบ่งบันอีกค่ะ

Api :D

Noi-Tessin

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Api กรณีของดิฉัน คงนามสกุลเดิม แต่ใช้นามสกุลต่อท้ายค่ะ