เวลาไปสัมภาษณ์งานที่สวิสเนี่ย ต้องทำตัวยังไงเอ่ย

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

รบกวนขอคำแนะนำ เรื่องการเข้าไปสัมภาษณ์งานที่สวิสหน่อยค่ะว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง จะได้ทำตัวถูก  ;D
งานระดับพนักงานธรรดา ๆ ประมาณผู้ใช้แรงงานเนี่ย จะต้องแต่งตัวประมาณไหน ผู้หญิงใส่กางเกงได้มั๊ย
แล้วจำเป็นหรือป่าวว่าห้ามใส่กางเกงยีนส์  เสื้อยืด ??? หรือต้องใส่กระโปรง สวมสูท ???

แล้วคำถามที่เค้าสัมภาษณ์ ส่วนใหญ่จะสัมภาษณ์ประมาณไหนค่ะ เป็นไปได้รบกวนบอกตัวอย่างคำถามแบบคร่าว ๆ
เป็นภาษาเยอรมัน จะดีใจมาก ๆ เลย 

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  :-* :-*

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

kornnika

สวัสดีค่ะคุณโจ้

หัวข้อน่าสนใจคะ จากประสบการณ์ที่เทวีไปสัมภาษณ์งานมานะคะ และก็เรียนมาจากเบเนดิคด้วย ได้ใบตัวอย่างคำถามในการสัมภาษณ์งานมาเยอะมากตัวอย่างนะคะ
1.Würden Sie mie kurz Ihre berufliche Laufbahn beschreiben?
2.Warun suchen Sie eine neue Stelle?
3.Warun haben Sie sich um diese Stelle beworben?
4.Was wissen Sie über unsere Firma?
5. Was ist Ihr Karriereziel?
6.Warun glauben Sie, dass Sie sich für diese Stell qualifizieren?
7.Was verstehen Sie unter...(Ihr Fachgebiet,wie z.B.Controlling. Produktesicherung,Organisationsentwichlung,Marketing)?
8.Was können Sie für und tun?
9.Was hat Ihnen an Ihere letzten Stelle gepasst/nicht gepasst?
10. Was haben Sie gerne/ungern getan?
11.Welche Probleme hatten Sie Ihere lerzten Stelle?
12.Was hat Ihnen an Iherem letzeten Vorgesetzten gefallen /nicht gefallen?
13.Aus welchen Gründen haben Sie jeweils Ihre Stelle gewechselt?
14.Wie denken Sie über Ihre letzten Arbeitgeber?
15.Welche Ihrer bisherigen Stellen hat Ihnen am besten gefallen? warum?
16.Wie würden Sie sich selbst /Ihr Chef /beschreiben(Charakter,Arbeitverhalten,Führungsstil)?
17.Welches sind Ihre Stärken/Ihre Schwächen?
18.Haben Sie Führungseigenschaften? Wie könen Sie dies belegen?
19.Welches war Ihr schwierigstes Führungsproblem?Wie haben Sie gelöst?
20.Arbeiten Sie gerne mit anderen zusammen?

kornnika

Können Sie Beispiele nennen?
21.Wo organisieren Sie Ihre Arbeit?
22.Welche Verbesserungen hhaben Sie in Ihrem Aufgabenbereich vorgenommen?
23. Welche waren die wichtigsten Aufgaben in Ihere letzten Position?
24.Was haben Sie für die Firma geleitstet?
25.Wie würden Sie vorgehen.../um dieses Problem zu lösen/bei der Einführung von .../bei der Organisation von...?
26.welche waren die bedeutendsten Leistungen in Ihrer Laufbahn?
27.Wo haben Sie Misserfolge erlitten?
28.Wir hoch ist Ihr jetziges Gehalt?
29.Wie glauben Sie,dass Ihre Arbeitskollegen über sie denken?
30.Wie lange glauben Sie ,dass Sie bei uns bleiben werden?
31.Haben Sie auch schon Leute eingestellt? Worauf haben Sie dabei besonders Wert gelegt?
32.Können Sir mir Referenzen angeben?
33.Haben Sie noch andere Stellen in Aussicht ? Welcher Art?
34.Nennen Sie mir Gründe, warum wir gerade Sie anstellen sollten?
35.Haben Sie noch Fragen?

kornnika

สำหรับเรื่องการแต่งตัวนะคะ สุภาพไว้ก่อนเป็นดีที่สุดอย่างน้อยเขาก็จะได้รู้ว่าเรารู้กาละเทศะค่ะ แต่ไม่ต้องถึงกับเว่อร์นะคะ อย่างที่คุณโจ้ว่าดูก่อนว่าเราสมัครตำแหน่งอะไร ยีนส์ไม่แนะนำค่ะ การวางตัวนี่เป็นเรื่องสำคัญมาก ผิดถูกเข้าใจไม่เข้าใจ ให้แสดงความมั่นใจไว้ก่อนนะคะ แล้วเราควรมีคำถามถามเขากลับบ้าง มิใช่ให้เขาถามเราอย่างเดียว คำถามที่ให้ไปนี้รับรองเขาถามแน่นอน และถามไม่เกินนี้ค่ะ เรื่องส่วนตัว ส่วนใหญ่ไม่ค่อยถามค่ะ หรือหากเราไม่อยากตอบเราก็ไม่ต้องตอบก็ได้ค่ะ เตรียมตัวดีๆนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ คุณเทวี

ขอบคุณมาก ๆ ถึงมากที่สุดสำหรับคำแนะนำ และตัวอย่างคำถาม ;D  :-* :-*

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ได้รับความกรุณาจากคุณเทวี เรื่องคำถามในการสัมภาษณ์งาน เราก็เตรียมตัวเป็นอย่างดี
สรุปว่า งานที่ติดต่อมา เป็นคนสวิสแต่พูดไทยชัดแจ๋วเลยค่ะ  ;D เป็นงานร้านอาหารไทย
ว่าจะทดลองทำดูก่อนศุกร์นี้ว่าจะชอบหรือป่าว หลังจากนั้นจึงตกลงทำสัญญา เห็นเค้าว่าทำงานร้านอาหารเหนื่อยสุด ๆ  :'(
แต่ถูกใจเรื่องเวลาเพราะทำแค่คืนศุกร์ กะเสาร์เท่านั้น ได้ตังค์แถมยังได้ฝึกภาษาด้วย  ;D

ส่วนงานอื่น ๆ ก็กินแห้วไปแล้วค่ะ ทั้งตำแหน่งพนักงานทำความสะอาด สาวโรงงาน พนักงานคลังสินค้า  :'( :'(
ไม่เป็นไร เดี๋ยวหาใหม่  ;)

yanisa

หวัดดีค่ะคุณโจ้ ตามมากวนอีก
  ยินดีด้วยนะ่คะได้งานทำแล้ว ร้านอาหารเป็นงานที่เฉิ่มชอบมากๆเลยค่ะเหนื่อยค่ะแต่สนุกถ้าชอบ  ;D ;D ;D คุณโจ้ทำส่วนหน้าร้านหรือเปล่าค่ะก็ดีค่ะได้เจอคนเยอะจะได้ฝึกภาษาด้วย
เฉิ่มมีประสบการณ์จากร้านอาหารที่เมืองไทยค่ะทั้งร้านอาหารไทยอาหารฝรั่งที่เมืองไทยแต่ส่วนใหญ่เฉิ่มชอบเป็นนางก้นครัวค่ะสนุก อย่าเข้าใจผิดว่าเฉิ่มทำอาหารเป็นนะคะแค่อาหารข้างถนนบ้านเราเท่านั้นแหละเวลาตกงานก็ทำแกงถุงขายกินกันได้ทุกระดับทั้งคนตังค์น้อยถึงคนมีเงินแต่ขี้เหนียวค่ะ ต้นทุนไม่แพงแต่เน้นต้องสะอาดรสชาดไม่เอาเรื่องเพราะุุถ้าจาให้รสชาดได้เรื่องแนะนำให้ไปบอกแม่ค้าตรงๆว่าไม่อร่อย  : >:( จะมีเรื่อง ;D ;D
เหนื่อยค่ะยอมรับแต่ชอบ
โชคดีค่ะ

yanisa

อ้อ.....ถ้าไม่ชอบบอกนะคะเฉิ่มขอไปทำต่อ กิกิกิกิ.... ;D ;D

Jojo

หวัดดีคุณสา  ;D

ทำอยู่ส่วนหน้าค่ะ เด็กเสิร์ฟค่ะ  ;D แต่ไม่รู้จะเสิร์ฟท่าไหน ใส่เสื้อกระบอก ผ้าถุงไทย  :'(
ในชีวิตแถบไม่เคยคิดจะใส่กระโปรงเลยถ้าไม่ใช่ชุดนักเรียน :-\
นั่งนึกภาพตัวเองวันศุกร์นี้ที่จะไปทดลองงาน ก็ยังขำ ๆ อยู่เลยค่ะ แต่ถ้าคุณสาสนใจงานนี้ หลังวันศุกร์นี้อาจจะยกให้ค่ะ..555  ;D

โชคดีค่ะ  ;)

yanisa

หวัดดีค่ะึคุุณโจ้

โอยๆๆ :-\ :-\ส่วนหน้าไม่ไหวค่ะตำแหน่งนี้ขอลาค่ะ กิกิกิ..ลูกค้าบางคนโค.ตะ ระ..จะงี่เง่า นา.ลองทำไปก่อนคุณอาจชอบก็ได้ ได้ฝึกภาษาไง เรื่องชุดออกไทยๆน่ารักดีออกอย่าบอกนะว่าสีชมพูด้วย  ;D กรี้ดๆ เข้าใจค่ะเฉิ่มก็ไม่ชอบใส่กระโปรงเหมือนกันไ่ม่
ถนัดจริงๆสมัยเรียนก็ยัดกระโปรงใส่กระเป๋าไปใส่เอาหน้าโรงเรียนใส่มันยับๆแบบนั้นแหละเพื่อนๆไม่มีใครเดินด้วยหรอกมันกลัวโดนเตารีดปาหัว ;D
วันศุกร์นี้เฉิ่มไม่ว่างค่ะุคุณเช็ค ช่อง 9 เชิญไปออกรายการคนค้นคน  :-[
เอ้า..เป็นกำลังให้ค่ะเริ่มต้นดีแล้วค่ะงานดีๆที่ชอบกำลังรอคุณอยู่
โชคดีนะคะ