News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สมาชิกใหม่ค่ะ

Previous topic - Next topic

RANCHIDA

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ ขอแนะนำตัวอย่างเป็นทางการนะคะ ชื่อแอร์ค่ะ กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ในบ้านหลังนี้และสมาชิกใหม่ในสวิสเซอร์แลนด์ค่ะ เพราะกำลังจะย้ายไปอยู่สวิส ตอนนี้อยู่ที่สิงคโปร์กับแฟน แฟนเป็นคนสวิส ทำงานที่สิงคโปร์ แต่เค้าได้งานใหม่ที่ zurich เดือนหน้า เค้าก็เลยอยากจะเอาเราไปอยู่ด้วยเลยส่งให้เรียนการโรงแรมที่สวิสค่ะ ก็

แต่ว่ายังไม่ทันไปเลยก็เริ่มมีปัญหาก่อนซะแล้ว คือว่า ตอนแรกยื่นเรื่องขอวีซ่านักเรียนเมื่อสองเดือนก่อน แพลนทุกอย่างไว้เรียบร้อยหมดแล้ว ว่าจะกลับไทยในวันที่ 30มิย. แล้วก็บินจากกรุงเทพไปซุริก วันที่ 4กค. จริงๆแล้วโรงเรียนเปิดวันที่ 3 สิงหา แต่ว่ายื่นเรื่องขอไปก่อนหนึ่งเดือน เพราะว่าอยากมีเวลาอยู่กะแฟนก่อน แต่ว่าวีซ่าเกิดมีปัญหาเพราะว่าตอนแรกเลยแฟนรู้จักกับคนที่สถานฑูตสวิสในสิงคโปร์ ก็เข้าไปยื่นเรื่องยื่นเอกสารทุกอย่างครบ

รอมาสองเดือน ปรากฏว่าเรื่องเงียบ แฟนก็เลยไม่นิ่งเฉย โทรไปถาม เค้าก็ตอบว่า เรื่องส่งไปแล้ว ก็รออีกสองสามวันก็เงียบอีก เค้าก็บอกอีกเหมือนเดิมว่าเรื่องส่งไปแล้ว เสร็จแล้วแฟนก็กังวลเพราะว่ามันใกล้เข้ามาแล้วทำไมวีซ่ายังไม่ได้ ก็ถามเค้าอีกว่ายังไงกันแน่ เค้าก็บอกว่าเค้าทำอะไรไม่ได้ตอนนี้เรื่องอยู่ที่ immigration swiss ถ้าอยากรู้ก็เอา contact ไปติดต่อแล้วกัน เค้าก็ให้อีเมลกับแฟนมา แฟนก็ส่งเมลไปถามว่าเรื่องเป็นยังไงไปถึงไหนแล้ว ปรากฏว่าเงียบอีก ทีนี้แฟนก็ยิ่งกังวล

อีกวันแฟนโทรไปที่ immigration swiss เองเลย โทรไปถามอย่างสุภาพว่าเค้าชื่อนี้โทรมาจากสิงคโปร์ ได้ยื่นเรื่องขอวีซ๋าไปในชื่อนี้ๆๆ ยังพูดไม่ทันจบ เค้าก็ตอบกลับมาว่า อ๋อยายมีสอะไรเนี่ยนะ พูดอย่างไม่สุภาพเลยแฟนบอก เค้าคงโกรธที่เราไม่ทำตามสเต็ป ทำไม่ถูกเพราะว่าเราโทรหาเค้าโดยตรง จริงๆแล้วเราไม่มีสิทธิทำตรงนั้น เราได้แค่ติดต่อกับทางสถานฑูต แต่เราสองคนไม่รู้เรื่องตรงนี้เลยไม่เคยทำมาก่อนแล้วทางสถานฑูตก็เป็นคนให้ contact เอง แล้วก็นิ่งนอนใจไม่ไหว ไม่รู้จะทำยังไง แล้วด้วยที่ว่าคนไทยเค้าคงไม่ค่อยชอบอยู่แล้วด้วยรึป่าวเราก็ไม่แน่ใจนะ เพราะว่าเค้าพูดแบบไม่ให้เกียรเราเลย

ต่อมาเค้าโกรธมาก เค้าบอกว่า เธอเป็นใครทำไมโทรมาหาเค้า แฟนก็บอกว่าเค้าเป็น sponsor ของเรา เค้าก็สวนกลับมาว่าเป็นแฟนไม่ใช่เหรอ แฟนก็เลยบอกว่าก็เป็นทั้งสองอย่าง เค้าแบบว่าแข็งใส่แฟนมาก แฟนเราก็บอกว่าที่โทรมาเนี่ยไม่ได้จะโทรมาทะเลาะนะ ต้องการแค่จะรู้ความเคลื่อนไหว เค้าก็บอกว่าโรงเรียนเราเปิดวันที่ 3สิงหาไม่ใช่หรอ แล้วจะมาก่อนทำไม เหมือนกะว่าเราจะไปเพื่อนที่จะอยู่กะแฟน ไปเพราะแฟนเท่านั้น แต่เราคิดว่ามันก็ไม่แปลกนะ คนเป็นแฟนกันก็อยากจะไปอยู่ด้วยกันเป็นเรื่องปกติ แต่เค้าโกรธอยู่แล้วที่โทรไปเค้าก็เลยทำให้เรื่องมันยากขึ้น เค้าสรุปการสนทนากันว่า วันที่ 4กค. นี้หรอ ลืมไปได้เลยเรื่องวีซ่า จะมาก็มาได้แค่ก่อนโรงเรียนเปิด 2-3 วันเท่านั้น แล้วก็มีทิ้งท้ายไว้อีกว่า ถ้าได้วีซ่านะ โหยิ่งกลัวกันไปใหญ่ เครียดกันมากไม่รู้ว่าจะทำยังไง ทั้งๆที่มันไม่น่ามีปัญหาแต่ก็กลับมีจนได้ เตรียมทุกอย่างไว้เรียบร้อยหมดแล้วตั๋วก็จองแล้ว ที่บ้านแฟนก็เตรียมจัดงานปาร์ตี้ต้อนรับกันเรียบร้อย

จริงๆแล้วเรื่องมันไม่ได้ยากอะไรเลย แค่เราควรจะทำเรื่องขอวีซ่านักท่องเที่ยวไปก่อนในช่วงเวลา 1 เดือนก่อนโรงเรียนเปิดนี้ แต่ด้วยความที่เราไม่รู้เรื่องพวกนี้ และด้วยความที่ไว้ใจคนที่สถานฑูต เพราะว่เป็นงานของเค้า เค้าต้องรู้ดีกว่าเราแน่ แต่เค้ากลับไม่แนะนำเรา และไม่ทำเรื่องให้ เรื่องทุกอย่างก็เลยเป็นแบบนี้ แล้วเวลามันก็ใกล้เข้ามาทุกที เหมือนกะว่ารอโดยเปล่าประโยชน์

ตอนนี้มีอีกหนทางนึงก็คือ ยื่นเรื่องขอวีซ่านักท่องเที่ยวที่สถานฑูตฝรั่งเศส เพราะว่าใช้วีซ่าร่วมกัน แต่เวลากระชั้นชิดมาก เพิ่งไปทำเรื่องทุกอย่างมาเมื่อวานนี้ เค้าบอกว่าให้มารับวีซ่าได้วันจันทร์ ถ้าผ่านนะ ก็ได้แต่ลุ้น เพราะว่าวันอังคารก็ต้องบินกลับกรุงเทพแล้ว ถ้าไม่ได้ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว แต่ถ้าได้ก็โชคดีไป

ขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาทักทายก็ระบายซะยกใหญ่เลย
ขอบคุณทุกคนที่สละเวลามาอ่านนะคะ
หวังว่าคงได้เจอกันที่สวิสนะคะ

aum

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ
                               เรื่องวีซ่าเป็นอะไรที่น่าปวดหัวนิดหน่อยค๊า สู้ๆ นะคะ

aonaon

หวัดค่ะคุณแอร์ ยินดีที่ได้รู้จัก ออน ก็เป็นสมาชิกใหม่ของที่นี้เหมือนกันค่ะ....

ปลฺ รู้สึกว่าเคยอ่านกระทู้ของคุณที่ พันทิพย์ หรือ ladyinter หว้าจำไม่ได้หรือจำผิด :-\