ปลั๊กไฟในสวิส

Previous topic - Next topic

ดอน

อยากทราบว่าถ้าจะนำอุปกรณ์ไฟฟ้าของไทยไปใช้ที่สวิสจะได้มั้ยครับ
 คือผมเข้าใจว่าแรงดันไฟฟ้าเท่ากัน แต่ขนาดของเต้ารับหรือรูปทรงของขาที่จะเสียบ จะเหมือนกันมั้ยครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0055 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

เครื่องไฟฟ้าจากเมืองไทย เอามาใช้ได้อยู่คะ  แต่มีปัญหาว่าปลั๊กไม่เหมือนกัน  แต่ว่าคุณดอนไปหาซื้อปลั๊กต่อได้ที่สวิสนะคะ  เคยเอารูปมาให้ดูแล้วครั้งนึงเด่วไปหามาให้ใหม่นะคะ

รอแป๊มนึง

มน.ตต

หากระทู้ไม่เจอแปะรูปให้ดูอันใหม่นะ  อันนี้เป็นเครื่องทำน้ำเต้าหู้ซื้อจากเมืองไทยนะคะ ใช้ไฟ 220 เหมือนของสวิส  คราวนี้ใช้ปลั๊กด้วยกันไม่ได้ ต้องไปซื้อปลักสามขามาต่อ (อย่าซื้อมาจากเมืองไทยนะคะ เพราะเคยซื้อว่าใช้ไม่ได้คะ) ซื้อร้านอินเตอร์ดิสเคาท์ หรือเอ็มอิเลคโทรนิค หรือตามร้านเครื่องไฟฟ้าทั่วไปในประเทศสวิสเลยคะ  ถ้าใช้ไม่ได้เค้าเปลี่ยนให้คะแน่นอนกว่า

อันนี้ซื้อจาก "ร้านอิเตอร์ดิสเคาท์" จำราคาไม่ได้แล้วคะ แต่ราคาต่ำกว่า 10 ฟรังซ์คะ ดูตามรูปเลยนะคะ

มน.ตต

ลืมรูป...แก่แย๊วขี้ลืม

มน.ตต

ดูชัด ๆ อีกด้านนะ

มน.ตต

เวลาต่อเข้ากับปลั๊กบ้านในสวิส แล้วเป็นแบบนี้คะ

pall

ขอบใจแม่นอ้งติ๊ดตี่มากจริงๆที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม

ป้าคิดว่าเป็นทู้อันนี้ใช่ไหมเอามาแปะให้ดูใหม่นะ

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0827&board=pallswiss

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

นิดเอาหม้อหุงข้าวมาจากเมืองไทย ขาปลั๊กเป็นแบบทรงขาแบน นิดเลยซื้อตัวต่อขาแบบกลมมาจาดตลาดนัดที่เมืองไทยค่ะ ตัว 10บาทเอง

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

อันนี้เป็นตัวทำออกซิเจนในตู้ปลา ขาแบนสองขาเหมือนกัน เลยเอาตัวต่อขากลมสองขามาต่อแล้วเสียบกับปลั๊กของที่นี่ซึ่งมีสามรู แต่ใช่ได้ค่ะ ไม่มีอะไรนะค่ะ

DD

ซื้อหม้อหุงข้าวมาจากเมืองไทย 220  เเต่ตรงปลั๊กสายไฟ 250 เคยหุงเเล้วปลั๊กไหม้  เป็นปลั๊กกลม แต่มี 2 ขาค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

panjaree

สวัสดีค่ะ คุณDD
    ปลั๊กแบบนี้ลองให้แฟนเปลี่ยนเป็น3ขาได้นะคะ ของกุ้งแฟนก็เปลี่ยนให้เหมือนกันค่ะ ที่นี่จะเป็น3ขา แทบทั้งนั้น