ลูกมีสิทธได้สัญชาติสวิสและมีสิทธิเรียนไหม?

Previous topic - Next topic

jpashi

สวัสดีดีค่ะ

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากสอบถามค่ะ

ตอนนี้ลูกชายอายุ 6 เดือน เกิดที่เมืองไทยและสัญชาติไทย
บิดาเป็นคนสวิส แต่ไม่ได้แต่งงานกัน (ลูกยังไม่ถูกต้องตามกฏหมายไทย)
ถ้าอยากให้ลูกชายไปเรียนที่สวิสฯ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ
คุณพ่อต้องจดทะเบียนรับรองบุตรก่อนหรือไม่ แล้วทำไรอย่างไรลูกชายถึงจะได้สัญชาติสวิส
และลูกมีสิทธิอะไรบ้าง สามารถเรียนที่สวิสและใช้สิทธิได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

kanidcha

สวัสดีค่ะ
ลูกชายของดิฉัน  2 คนก็เกิดที่เมืองไทย ได้ทั้ง 2 สัญชาติ เกิดแล้วประมาณ 1 ปี ถึงจะได้จดทะเบียนทั้งไทยแล้วสวิส พอจดทะเบียนทั้งไทยและสวิสลูกชายของคุณก็จะได้สัญชาติตามพอ่โดยอัตโนมัติไม่ต้องเป็นกังวล ถ้าคุณอยู่ประเทศไทยลูกของคุณจะไม่ได้สิทธิอะไรเลย ถ้าเข้ามาอยู่ที่สวิส ลูกของคุณจะได้สิทธิทุกอย่างเหมือนเด็กสวิส ค่าเลี้ยงดูบุตรเดือนละ 200 ฟรัง เรียนฟรี ตั้งแต่อนุบาล ถึง ม.3 พอถึงเกณฑ์เข้าเรียนอนุบาล ทางโรงเรียนเขาก็จะแจ้งมาให้คุณเองว่าลูกของคุณจะต้องไปเข้าเรียนที่ไหน ก็จะต้องเข้าระแวงบ้านใกล้บ้านนั่นแหละค่ะ ส่วนใหญ่จะใกล้บ้านและลูกต้องเดินไปโรงเรียนเอง พอจบอนุบาลก็เช่นกันโรงเรียนเขาก็จะแจ้งมาต้องไปเข้าป.1 ที่ไหน ถ้าหากลูกของคุณไม่เก่งภาษา ต้ังแต่อนุบาล ทางโรงเรียนเขาก็จะจัดครูสอนพิเศษให้ หรือไม่งั้นก็ต้องไปเรียนโรงเรียนที่จัดให้เด็กที่ไม่เก่งภาษาเรียนต่างหาก ก็จะเป็นกลุ่มเล็กคือ 10 คน โดยปรกติแล้วจะมีไม่เกิน20 คน ตั้งแต่อนุบาล ค่าครูสอนพิเศษก็ไม่ต้องจ่ายรัฐบาลจ่ายให้หมด นอกจากเราจะให้ลูกไปเรียนที่อื่นที่เป็นของเอกชนต้องจ่ายเอง ทั้งหมดที่เล่ามานี้เป็นเรื่องจริงจากลูกชาย 2 คนของดิฉัน