ส่งเงินผ่อนบ้านที่เมืองไทยสามารถทำเรื่องลดหย่อนภาษีที่สวิสได้ไหมค่ะ?

Previous topic - Next topic

Mamata

สวัสดีค่ะคุณป้าพอล และเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน
มาตามีเรื่องรบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือมาตาส่งเงินผ่อนค่าบ้านอยู่ตอนนี้ที่เมืองไทยคืออยากทราบว่าเราสามารถอ้างอิงเพื่อทำเรื่องขอลดหย่อนภาษีที่สวิสได้ไหมค่ะ? อ้อลืมบอกไปค่ะว่าสามีทำงานคนเดียวตอนนี้มาตาดูแลลูกอยู่และเรียนภาษาด้วย

ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ
มาตา

pall

สวัสดีค่ะ คุณMamata
คุณไม่สามารถทำได้ค่ะ แต่คุณสามารถขอลดหย่อนภาษี(Abzüge)ที่ทางกรมสรรพกรได้ให้ไว่ว่าสามารถขอลดหย่อนภาษีได้ตามกฎหมายมีอะไรบ้างเช่น

ค่าใช้จ่ายสำหรับบุตรหรือผู้อยู่ภายใต้การอุปถัมภ์  (ใครที่ส่งเงินไปให้พ่อแม่ทางเมืองไทยมีสิทธิ์ขอรับลดหย่อนภาษีส่วนนี้ได้) 
(Sozialabzug für jede unterstützungbedürftige Person)
สนใจอ่านได้ที่นี่

DAS STEUERSYSTEM DER SCHWEIZ..ระบบภาษีอากรของสวิส
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,383.15.html

Mamata

ขอขอบคุณน่ะค่ะคุณป้าสำหรับคำนะนำและความรู้  ได้ประโยชน์มากเลยทีเดียว
ขอให้คุณป้ามีสุขภาพที่แข็งแรงน่ะค่ะ  :D

Mamata

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล สบายดีมั๊ยเอ่ย  ;D

ไหน ๆ ก็พูดกันถึงเรื่องภาษีแล้ว โจ้รบกวนถามหน่อยค่ะว่า

ถ้าจะรับจ้างฝากเด็ก แบบว่าเป็น Tagesmutter, Tagesfamilie แล้วสมมุติว่าธุรกิจนี้ดี มีเด็กมาอยู่ด้วยพอสมควร เพราะอพาร์ทเม้นต์โจ้อยู่ใกล้โรงเรียนอนุบาล กะโรงเรียนประถมนะคะ ถ้ารัฐบาลเค้ารู้ เค้าจะมาเก็บภาษีโจ้มั๊ยค่ะ  ??? ???

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :-* :-*
รอป้าพอลมาตอบก่อนแล้วโจ้ค่อยไปติดประกาศ..อิอิ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

pall

สวัสดีค่ะ คุณ Jojo
การเลี้ยงเด็กอย่างที่คุณคิดจะทำจัดเป็นธุรกิจส่วนตัวขนาดเล็ก ein Kleinunternehmen
การทำธุรกิจแบบTagesmutter คุณต้องคำนึงถึงดังต่อไปนี้
1 Arbeitsbewiligung ใบอนุญาตการทำงาน และ Tagesmutter Kurse
สอบถามได้ที่นี่
http://www.muetterzentrum.ch/
...สถานที่
2. ประกันVersicherungs สำหรับบุคคลที่สามเด็กที่เรารับเลี้ยงดูแล(Pflege-  Tageskinder)
สามารถเลือกได้ว่าจะทำแบบ Betriebshaftpflicht หรือ Privathaftpflicht
เราต้องคำนึงถึงว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเด็กระหว่างที่เราดูแล หรือเด็กทำอะไรเสียหาย...ฯลฯ
หรือจะทำแบบKollektivversicherung (UVG )ซึ่ง จะรวมประกันสถานที่ และอาชีพBetriebs และBerufshaftpflichtversicherung  และต้องระวังเกี่ยวกับการประกันถ้าเราทำงาน จากชั่วโมงเกินกำหนดที่ตั้งไว้ประกันจะไม่รับผิดชอบ ต้องสอบถาม
3.แจ้งต่อ AHV  แบบทำงานส่วนตัว Selbstandige
4. ภาษี  ถ้ารายได้เกินFr.2000 / ปี ต้องจ่ายภาษี

มีเรื่องอยากบ่นกับคุณเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ป้าได้อ่านหนังสือพิมพ์ 20 นาที  ได้อ่านเจอข่าวของคนสวิสบางคนที่มีตำแหน่งหน้าที่ได้เสนอความเห็น  ที่ป้ารู้สึกว่ายอมรับไม่ได้จริง รู้สึกว่างี่เง่ามากๆ
คือเขาเสนอว่า ถ้า ปู่ย่า ตา ยาย เลี้ยงดูหลาน ต้องแจ้งเรื่องการเลี้ยงหลานต่อเจ้าหน้าที่
บ่นแค่นี้แหละ
มีหลายคนที่แอบเลี้ยงเด็กรายได้ดีโดยที่ไม่ได้แจ้งแต่ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นหรือมีคนแจ้งเจ้าหน้าที่จะมีปัญหาได้
รอคนอื่นๆเข้ามาช่วยให้ความเห็นเพิ่มเติมนะคะ

Jojo

ขอบคุณค่ะป้าพอล  :-* :-*

งงงง...งงเหมือนกันค่ะ เรื่องปู่ ย่า ตา ยาย อยากจะเลี้ยงหลาน แล้วต้องแจ้งต่อเจ้าหน้าที่ ไม่รู้ว่าเค้าคิดได้ไง  ???
หรือว่าเค้าจะเพิ่มเงินบำนาญให้ เพราะเล็งเห็นว่าเป็นผู้สูงอายุที่ยังมีประสิทธภาพอยู่  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส