ช่วยแนะนำ หน่อยนะคะ ทุกๆคน

Previous topic - Next topic

หวานเย็น

คือว่า...
แฟนเป็นคนไทยนะคะ เคยอยู่ที่สวิส กลับมาไทยได้ 3 ปี ตอนนี้เค้าทำเรื่องกลับไปอยู่สวิส เรื่องของเค้าเรียบร้อยแล้ว ตอนที่ถือพาส C
เลยอยากทราบว่า หนูต้องแต่งงานกับแฟนตั้งแต่ตอนนี้ เพราะแฟนยังอยู่ที่ไทย
หรือรอให้เค้าขึ้นไปก่อน แล้วค่อยทำเรื่องขึ้นไปแต่ง
แล้วเอกสารของแฟน ต้องขอใบอะไรจากไทยขึ้นไปบ้างไหม หากจะทำเรื่องแต่งงานหนู
ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Gigi

Quote from: หวานเย็น on December 26, 2010, 09:15:21 PM
คือว่า...
แฟนเป็นคนไทยนะคะ เคยอยู่ที่สวิส กลับมาไทยได้ 3 ปี ตอนนี้เค้าทำเรื่องกลับไปอยู่สวิส เรื่องของเค้าเรียบร้อยแล้ว ตอนที่ถือพาส C
เลยอยากทราบว่า หนูต้องแต่งงานกับแฟนตั้งแต่ตอนนี้ เพราะแฟนยังอยู่ที่ไทย
หรือรอให้เค้าขึ้นไปก่อน แล้วค่อยทำเรื่องขึ้นไปแต่ง
แล้วเอกสารของแฟน ต้องขอใบอะไรจากไทยขึ้นไปบ้างไหม หากจะทำเรื่องแต่งงานหนู
ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

อันนี้ไม่ชัวรืนะค่ะ เพราะ ส่วนใหญ่ สามีจะถือ พาสของสวิส คือ สัญชาติหมด ส่วนตัวพาส C น่าจะเป็นแบบ อยู่ถาวร ก็ สามารถ จดทะเบียนที่ไทยนะค่ะ เพราะ แฟนคุณยังถือ สัญชาติไทยใช่ไหมค่ะ ก็ จด ทะเบียนได้เลยค่ะ ส่วนเอกสารก็ ขอ แบบ ติดตามสามี คิดว่านะค่ะ น่าจะไม่แตกต่างมาก ก็ สามารถ ถามสถานทูตได้อีกทีค่ะ เพื่อความชัวรื ยกเว้น กรรีที่แฟนคุณ ถือ สัญชาติสวิส อันนั้น ค่อยว่ากันตามเคสทั่วไปเลยจ้า คือ ขอใบรับรองโสด ตัวพาส สวิส แล้วก็ ใบรับรองเงินเดือน สเตนเมนทื ต่างๆๆ ที่ต้องขอมาจากสวิส ถ้าหา คนไทยด้วยกัน คือ สัยชาติ ก็ น่าจะ แปล เอกสารคล้ายๆๆ กับสาวไทยทั้งหลายค่ะ ต่างแค่ตอนขอจดทะเบียนสมรส