สงสัยค่ะ ของถามหน่อยนะค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

Previous topic - Next topic

nestieyz

ขอถามข้อที่สงสัยค่ะรบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

หนูเป็นสาวประเภทสอง ขอวีซ่าไปเยี่ยมญาติที่สวิส จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ แล้วต้องดำเนินการอย่างไร

แล้วถ้า หนุไปแล้ว แต่งงานกับชาวสวิสนั้นจะทำได้หรือเปล่าค่ะ และจะต้องจดทะเบียนสมรส หรือเปล่า

แล้วจะมีผลต่อตัวหนูอย่างไรบ้าง ถ้าแต่งงานแล้ว

Gigi

Quote from: nestieyz on December 09, 2010, 03:39:16 PM
ขอถามข้อที่สงสัยค่ะรบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

หนูเป็นสาวประเภทสอง ขอวีซ่าไปเยี่ยมญาติที่สวิส จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ แล้วต้องดำเนินการอย่างไร

แล้วถ้า หนุไปแล้ว แต่งงานกับชาวสวิสนั้นจะทำได้หรือเปล่าค่ะ และจะต้องจดทะเบียนสมรส หรือเปล่า

แล้วจะมีผลต่อตัวหนูอย่างไรบ้าง ถ้าแต่งงานแล้ว

ตอบเท่าที่ทราบนะจีะ ที่สวิตไม่ได้กรีดกันจ้า ว่าชายแท้ไม่แท้ หญิงแท้ไม่แท้ สาามารถจดทะเบียนกันได้นะค่ะ แต่ถ้าขอไปแบบ วีซ่าท่องเที่ยวแล้วไปแต่งอันนี้ขึ้นอยู่กับเมือง อำเภอที่นู่นค่ะ ว่าเข้าจะอนุญาต์รือเปล่า ดีไม่ดีเดี๋ยวโดนบล๊อคไม่ให้เข้าประเทศขะยุ่ง เพราะ ขอมาเที่ยวกับมาพำนัก สมรส อะไรประมาณเนี่ยค่ะ เพราะ เท่าที่ทราบมาบางที่จะ ไม่อนุญาติเลย เพราะ ถือว่าผิดกฏเข้าค่ะ ทางที่ดี เอาชัวรื ให้คุณแฟนมาทำเรื่องขอไปสมรสที่นู่นดีกว่าไหมค่ะ ง่ายกว่านะ วีซ่าเยี่ยมเยือน หรือ วีซ่าท่องเที่ยวสวิตเข้มมากจีะ ถ้าไม่ได้ไปกับทัวร์นะค่ะ

Thanapa

เข้ามาเห็นด้วยกับคุณ Gigi ค่ะ  เพราะถ้าจะมาแต่งงานที่นี่ ต้องขอวีซ่าแต่งงาน แต่ถ้ามาสวิสด้วยวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมเยียน ทางเขตเค้าไม่อนุญาติให้แต่งงานกัน เราต้องกลับมาประเทศไทยก่อนเพื่อขอวีซ่าให้ถูกประเภท

และตามประสบการณ์ขอดิฉันเอง เคยขอวีซ่าเยี่ยมเยือน 2 ครั้ง ไม่ผ่าน   และปีที่แล้วขอวีซ่าท่องเที่ยวมากับบริษัททัวร์ โดยบริษัททัวร์ยื่นเอกสารให้ทุกอย่าง ทางสถานฑูตสวิสก็ยังไม่ยอมออกวีซ่าให้อีก บอกว่าอยากจะขอสัมภาษณ์ตัวผู้เดินทางด้วย  จนบริษัททัวร์ตัดสินใจไปขอวีซ่าชิงเก้นที่สถานฑูตอิตาลีให้  กว่าจะได้มาเที่ยวสวิสไม่ง่ายเลยค่ะกับเรื่องขอวีซ่า
แต่ปัจจุบันดิฉันอยู่สวิสได้  4 เดือนแล้วค่ะ  สามีลงไปจดทะเบียนที่ไทย และดิฉันขอวีซ่าติดตามคู่สมรส (ง่ายดีค่ะ ไม่มีการสัมภาษณ์ และเกือบ 100% สถานฑูตจะไม่สามารถปฎิเสธการให้วีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ)
แต่วีซ่าแต่งงานก็ไม่ 100% ว่าทุกคนจะผ่าน  เห็นมีบางคนขอวีซ่าแต่งงานไม่ผ่านก็มีค่ะ

อย่างงัยคุณ Nestieyz ก็ลองวิเคราะห์ดูนะค่ะ ว่าจะเลือกวิธีไหนดี  เป็นกำลังใจให้ค่ะ