Visa Aupair Swiss อยากถามว่าต้องทำยังไงบ้างคะ

Previous topic - Next topic

Porplar

คือตอนนี้กฎหมายเค้าอนุญาตให้คนไทยไปเป็น ออแพร์ที่สวิสได้แล้ว และพอดีว่าก็ได้ โฮสที่นั่นแล้วด้วย แต่ยังไม่ทราบขั้นตอนเลยว่าต้องทำยังไงบ้าง
และพอดีว่าโฮสเปนคุณแม่มือใหม่ซะด้วย มีใครแนะนำได้บ้างคะ ทั้งแนะนำเราและแนะนำโฮสด้วย ไม่รู้ว่าเหมือนกับการขอวีซ่าเช้งเก้น คือการที่โฮสไปขออนุญาติกระทรวงแรงงานและออกเวิคเพอมิตให้เรา หลังจากได้แล้ว ก็ให้โฮสส่งมาให้เราที่นี่ พร้อมกับสัญญาการจ้างงานด้วย และเราก็เอาไปยื่นที่สถานฑูตอีกที
ไม่รุ้ว่าวิธีการเดียวกันหรือเปล่าคะ
แล้วก็ไม่รู้ว่าเอกสารมีอะไรบ้าง

เรื่องการยื่นสแตจเม้น รู้สึกว่าทางโฮสจะเปนคนยื่น ไม่รู้ว่าเราต้องยื่นเองหรือเปล่าคะ เพราะส่วนมากประเทศทางยุโรป เวลายื่นขอวีซ่าออแพร์ มันไม่ต้องยื่นสแตจเม้นของตัวเรา เป็นห่วงเรื่องนี้มากเลยค่ะ กลัวว่าจะโดน Reject ด้วยเพราะเหตุนี้

ช่วยบอกด้วยนะคะ พี่ๆทุกคน กลัวอดไป อุส่าได้โฮส แล้ว