ผู้ชายสวิสส่วนใหญ่นิสัยเป็นอย่างไรค่ะ ????

Previous topic - Next topic

ladypatth

ขอเข้ามาแจมด้วยนะคะ ..อ่านอย่างตั้งใจ ทุกข้อความ ... มีประโยชน์มาก ๆ คะ มีหลาย ๆ มุมมอง ขึ้นอยู่กับคุณณัฐว่าจะเอามุมไหนไปตัดสินใจ .... อย่างไรซะ ...อย่างจะบอกว่า ...... ต้องปล่อยวาง อย่ายึดติด และปลง...เคยมีเพื่อนบอกว่า และชอบมาก

" ว่ากันว่า..ช่วงชีวิตของคนเรามีจำกัด..ยิ่งใช้เวลาไปกับความเศร้าโศกนานเท่าไหร่..ก็จะเหลือช่วงเวลาที่ดีมีความสุขน้อยลงเท่านั้นคะ ...."

ยังไงเป็นกำลังใจช่วยเสมอนะคะ

ปล. อย่าเครียดกับชีวิต..เพราะทุกอย่างชะตาลิขิตไว้หมดแล้ว....

nat

สวัสดีคุณอุ้ม,คุณLadytpatth ,พี่ noi-geneve และทุกๆคนนะค่ะ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นและกำลังใจนะคะ เรื่องเงินทองหรือสินสอด ทองหมั้น,
เรืองการแต่งงาน หลายคนก็มีหลายมุมมองที่แตกต่างกันออกไป
แต่ขอบอกว่าครอบครัวณัฐที่ต่างจังหวัดหัวโบราณมากๆ แม่บอกว่ามีแฟนชาติใหน
ไม่ว่า ไทย จีน ฝรั่ง ก็ต้องมาแต่งงานให้เป็นเรืองเป็นราว สินสอดทองหมั้น
มากน้อยอย่างไรไม่ว่ากัน เพราะเขาไม่เอาอยู่แล้วแต่ต้องมีมา ก่อนหน้านั้นณัฐ
ก็เคยคุยกับแฟนเหมือนกันเรืองสินสอด เขาก็บอกว่าเขาไม่เข้าใจหรอก
แต่เขาก็จะทำถ้ามันจำเป็นและสำคัญสำหรับเรา แต่ฟังดูเหมือนเราไปบังคับเขาเลยเนอะ

ตอนนี้ณัฐไม่คุยแล้วค่ะเรื่องเงิน เพราะยังเจ็บใจอยู่ มาหาว่าเราเห็นเงิน
(นี้ขนาดว่าปลงแล้วนะ >:()แล้วเอาประเด็นเรื่องเงินมาเป็นข้ออ้างไปมีผู้หญิงอื่น
เมื่อเกิดเรื่องทะเลาะกันใหม่ๆณัฐก็เขียน Flow chart ออกมาเลยนะ ข้อดี ข้อเสีย
มีอะไรบ้าง ผลออกมา ข้อดีเยอะกว่าข้อเสีย แต่ไอ้ข้อเสียที่มีน้อยนี้เรื่องความไม่
ซื่อสัตย์เรารับไม่ได้จริงๆ อยากจะเลิกแต่ก็ยังรักเขาอยู่ ถ้าจะให้กลับมาเหมือน
เดิมมันก็ไม่สนิทใจแล้วนะ  ตอนนี้ก็เลยอยู่เฉยๆปล่อยให้เวลามันผ่านไปเรื่อยๆ
ไม่รู้ว่าจะเป็นการเสียเวลาเสียโอกาสอย่างพี่noi-geneve ว่าหรือป่าว?

ปล.ขอบคุณพี่ noi-geneve นะคะที่ช่วยตอบอักษรย่อให้
เพราะไม่เคยเข้าไปเล่นที่เว็บอื่นเลย แฟนณัฐทำงานที่ ซูริค ค่ะ
ถ้าผ่านไปแถวนั้นช่วยโยนระบิดลงซักกระสอบหน่อยนะคะ
พูดเล่นค่ะขำๆ  ;Dไม่อยากเครียด เดี๋ยวช่วงเวลาที่มีความสุขจะเลยน้อย :D......

ing

สวัสดีค่ะคุณณัฐและเพื่อนๆทุกคน เวย์ได้ติดตามอ่านเรื่องของคุณมานานขอออกความคิดเห็นนะคะแฟนเวย์ก็เป็นคนสวิสค่ะและเค้าก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรค่ะแต่เค้าก็เข้าใจความลำบากของเราดีเค้าบอกว่าความรักสำคัญที่สุด แต่คนเราก็ต้องใช้เงินในการดำเนินชีวิตถ้าเค้ารักคุณจริงเค้าจะพยายามทำความเข้าใจโดยไม่มีข้อแม้เลยค่ะ อ้อเวย์มีหนังสือแนะนำให้เพื่อนซื้อให้แฟนอ่านค่ะดีมากเลยเป็นการอธิบายนิสัยคนไทย การดำเนินชีวิต วัฒนธรรมไทย แฟนของคุณจะเข้าใจการแต่งงานและสินสอดได้อย่างดีเลยค่ะ หนังสือชื่อ ไทยแลนด์ฟีเวอร์ค่ะ อ้อเป็นสองภาษาน่ะค่ะเยอรมันไทยหน้าต่อหน้าเลยแฟนเวย์เค้าก็ซื้อมาอ่านค่ะแฟนยังบอกเลยจะให้ค่าสินสอดไม่อายใคร(เดือนกันยาก็จดทะเบียนกันแล้วค่ะ)
เมื่อวานคุยกับแฟนเรื่องคุณณัฐ อืม แฟนบอกว่าเค้ารู้นิสัยผู้ชายดีถ้ามีครั้งแรกครั้งที่สองก็จะตามมาอีก แล้วถ้าแฟนคุณณัฐศึกษานิสัยคนไทยมาเยอะแล้วไม่แปลกเลยที่เค้าจะช่วยส่งเงินให้แฟนใช้ช่วยดูแลให้คนรักมีความสุข  :) ถ้าเค้ารักเราจริงเค้าคงยอมอดนอนโรงแรมหรูๆเพื่อส่งเงินให้เราค่ะไม่หนักหนาหรอกค่ะสำหรับคนรักนอกเสียจากเค้าจะรักตัวเค้าเองมากกว่า ก็คิดดีๆนะคะแต่ถ้าตัดใจไม่ได้ก็ลองไปซื้อหนังสือมาอ่านเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์บ้างอ่านกันทีละหน้าเลยแล้วก็เคลียร์ให้จบตรงนั้นเลย แต่ถ้าคุณตัดใจได้ขอให้คุณได้พบกับคนที่รักและเข้าใจคุณโดยไม่มีเงื่อนไขค่ะ แล้วคุณจะพบ ;) อ้อแต่กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ อกหักมาหลายรอบโดนหรอกมาหลายครั้งแล้วค่ะแต่ก็ต้องขอบใจพวกเห็นแก่ตัวพวกนั้นที่ทำให้ได้พบกับแฟนวันนี้ :D

Minnie3161

เห็นด้วยกะคุณเวย์อย่างยิ่งเลยค่ะ..หนังสือไทยแลนด์ฟีเวอร์นั้นดีมากเลย ทำให้แฟนมิ้นท์เข้าใจวนิสัยคนไทย การดำเนินชีวิต วัฒนธรรมไทย ได้ดีขึ้นจริงๆ ค่ะ  เพียงแต่ว่าตอนนี้มิ้นท์กะแฟนยังไม่มีแพลนจะแต่งงานกัน แต่ก็คุยกันว่าการที่เค้ามารักคนไทย เค้าย่อมต้องศึกษาเรื่องที่เกี่ยวกับนิสัยคนไทย การดำเนินชีวิต วัฒนธรรมไทย เอาไว้แต่เนิ่นๆค่ะ ในทางกลับกันเราก็ต้องศึกษานิสัย การดำเนินชีวิต วัฒนธรรมของคนสวิสด้วยเหมือนกันค่ะ จะให้เราเข้าใจและยอมรับกับวัฒนธรรมของเขาฝ่ายเดียวก็คงไม่ได้หรอะค่ะ ต่างคนต่างปรับตัวน่าจะดีกว่า ส่วนเรื่องสินสอด ทองหมั้น ที่จริงมันก็ไม่ได้สำคัญอะไรมาก แต่ถ้าเค้ารักเราและเข้าใจเราจริง เค้าก็ต้องยอมรับกับวัฒนธรรมของบ้านเราบ้างค่ะ  เพราะอย่างที่รู้ๆกันสังคมบ้านเรา กับการที่ลูกสาวมีแฟน  พ่อแม่ก็อยากให้แต่งงานเป็นเรื่องเป็นราว จะงานเล็กงานใหญ่ สินสอดมากน้อย พ่อแม่ก็แค่อยากให้เราทำตามวัฒนธรรม แต่เหนือสิ่งอื่นใด พ่อ แม่ทุกคนก็อย่างเห็นลูกมีความสุขทั้งนั้นละคะ ยังไง คุณนัทก็ลองทบทวนถึงเรื่องต่างๆ ระหว่างคุณกะเค้าให้ดีๆ    รักตัวเองให้มากๆ  นะคะ...และก็ลองนั่งสมาธิดูค่ะ  มันช่วยได้จริงๆ ;)สู้ๆ ค่ะ

nat

สวัสดีทุกๆคนค่ะ และขอบคุณ คุณมิ้น,คุณเวย์ นะคะที่แวะเข้ามาให้กำลังใจ

ช่วงนี้ที่ทำงานยุ่งมาก ณัฐยังไม่มีเวลาไปร้านหนังสือเลย

สงสัยต้องหาเวลาไปซื้อมาอ่านละ เพราะมีคน ยืนนยันว่าดีจริงๆ ;D

ถ้าอ่านแล้วเดี๋ยวจะมาแชร์ ให้ฟังค่ะ.........

ขอให้ทุกคนมีความสุขในช่วงวันเข้าพรรษาและวันหยุดยาววววนี้นะคะ (5วัน)

แล้วอย่าลืมถือศีลเพื่อเป็นกุศลให้กับตัวเองด้วยนะคะ :D

aum

สวัสดีค่ะ คุณ ณัฐและเพื่อนใหม่ทุกคนค่ะ
                     หนังสือที่คุณเวย์และคุณมิ้นอ่านดีจริงๆค่ะ อย่างที่บอกจะทำให้เค้าเข้าใจวัฒนธรรมประเพณีของเรา โดยเฉพาะเรื่องสินสอดค่ะ ต้องบอกว่าหนังสือเล่มนี้ช่วยอธิบายเรื่องสินสอดเลยค่ะ ;Dแฟนอุ้มซื้อมาให้อ่านตั้งแต่สมัยคบกันใหม่ๆ ยังไงคุณณัฐอย่าลืมไปซื้อมาอ่านนะคะ

nat

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆ ทุกคนอีกครั้งนะคะ ที่ผ่านมาหายไปนานเพราะงานยุ่งมากๆๆๆๆๆ
แต่ก็ยังพอมีเวลาไปซื้อหนังสือที่เพื่อนๆแนะนำให้ไปอ่าน " Thailand Fever "
ขอบอกว่าดีจริงๆ คนเขียนเขาก็เขียนกลางๆนะ ไม่เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
น่าเสียดายที่รู้จักหนังสือเล่มนี้ช้าไปหน่อย จะดีมากและเหมาะสำหรับคนที่เพิ่ง
จะคบกันใหม่ๆ แต่ต้องเปิดใจให้กว้างนะแล้วมันจะทำให้เราเข้าใจผู้ชายต่างชาติมากขึ้น
แค่ความคิดพื้นฐานของเรา กับ ของเขา ก็ต่างกันอย่างลิบลับแล้ว.....

เพื่อนๆที่ยังไม่เคยอ่าน ก็ไปหาซื้อมาอ่านนะคะ อ่านแล้วคุ้มค่าเงิน(เล่มละ 495 บาท)
ขอให้มีความสุขและสมหวังทุกคนนะคะ :D

angelii

ขอโทษนะคะเพื่อนๆ  คืออยากรู้ว่าเจ้าหนังสือชื่อไทยเเลนด์ฟีเวอร์นี่ไปหาซื้อได้ที่ไหนใัมั่งอ่ะคะ

nat

สวัสดีค่ะคุณ Angelii ณัฐซื้อหน้งสือที่ร้านดอกหญ้าค่ะ แต่ณัฐคิดว่าร้านหนังสือใหญ่ๆทั่วไปน่าจะมีขายนะคะ
หรือลองเข้าไปดูที่   www.thailandfever.com   และ   www.paiboonpublishing.com
ขอให้โชคดีนะคะ  :D

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะ คุณณัฐ และสมาชิกทุกคน เข้ามาแชร์ประสบการณ์ด้วยคนนะค๊ะ ดิฉันเจอกับแฟนจาก เน็ทค่ะ คบกันได้ไม่นาน ดิฉันก็ตัดสินใจมาแต่งงานที่นี่เลย ตอนแรกก็กลัวเหมือนกัน แต่ด้วยสภาวะทางที่บริษัท แย่มาก มีแต่คนลาออก ไม่มีความมั่นคง  เมื่อเปิดโอกาสให้ตัวเอง จึงตัดสินใจค่อนข้างเร็ว ดิฉันอายุห่างกับแฟนตั้ง 30 ปีเลยค่ะ ตกใจมั๊ยค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะมีปัญหาเหมือนกัน ช่องว่างระหว่างวัย แต่แฟนเป็นคนใจดี จริงใจ แต่เราก็ต้องปรับตัวเยอะเหมือนกัน เพราะฝรั่งคิดไม่เหมือนคนไทยค่ะ แฟนบอกว่า ที่เค้าได้ยินมาจากเพื่อน หรือจากคนทั่วไป เชื่อมั๊ยค๊ะ เค้าบอกว่าผู้หญิงไทย ชอบเรื่องอย่างว่ามาก ๆ แต่ดิฉันบอกว่าไม่จริง ดิฉันบอกว่า ถ้าเป็นผู้หญิงที่ทำงานบาร์ หรือขายบริการ อาจจะจริง เพราะทำเพื่อเงิน แต่โดยทั่วไป ไม่ใช และดิฉันก็พิสูจน์ให้เค้าเห็น ว่าไม่ได้คิดแต่เรื่องอย่างว่ามาก ๆๆๆ ขนาดนั้น พยายามอธิบาย เรื่องวัฒนธรรม ว่าประเทศไทยค่อนข้างเป็นแบบเก่า ไม่ได้เปิดเรื่องแบบนี้เหมือนทางยุโรป ก็พยายามอธิบายไปเรื่อยๆ นะคะ เค้าก้เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง แต่เค้าก็ช่วยเหลือดี แต่คนสวิสจะละเอียดมากนะค่ะ แล้วก็ชัดเจน ดิฉันกำลังจะแต่งงานเดือนหน้า แต่เค้าจะจัดทำเรื่องสินทรัพย์เช่น เฟอร์นิเจอร์ เป็นต้น แต่กฎหมายที่นี่เป็นแบบนี้อยู่แล้ว และทำคล้าย ๆ กับ ข้อตกลงระหว่างกัน คือเค้าช่วยเรื่องหนี้สินของดิฉันนะคะ แต่หลังแต่งงาน ประมาณว่า คือทางญาติที่ไทย ไม่สามารถเรียกร้องเรื่องเงินอีกได้ ให้ยึดกฎหมายที่นี่เป็นหลัก แต่ดิฉันก็เข้าใจนะค๊ะ เพราะว่าอนาคตไม่แน่นอน เค้าก็ต้องเตรียมไว้เหมือนกัน แต่โดยรวมแล้ว ถือว่าแฟนเป็นคนดีค่ะ และระหว่างที่อยู่ด้วยกันก็รักกันมากขึ้น แต่เวลาไปไหนด้วยกัน บางทีคนก็มองเหมือนกัน แต่ดิฉันไม่ได้สนใจอะไร แต่ฝหรั่งเค้ามองไม่น่าเกลียดเหมือนคนที่บ้านเราหรอกค่ะ ส่วนเรื่องสินสอด วัฒนธรรม เค้าก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ไว้มีโอกาสจะไปซื้อหนังสือให้แฟนอ่านบ้างค่ะ เรื่องของคนสองคน ยากที่จะคนอื่นจะเข้าใจ เราก็ต้องถามใจตัวเองนะคะ แต่มีปัญหาบ้างเหมือนกันนะคะ ดิฉันก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครได้บ้าง ไม่แน่ใจว่าถามในนี้ได้หรือป่าวด้วย ใครมีพ่อบ้านวัยห่างกัน สามสิบปีหรือใกล้เคียงบ้างค่ะ อยากปรึกษาเรื่องความต้องการไม่สมดุลกัน ไม่ได้ลามกนะคะ ออกแนวปรึกษาปัญหาครอบครัวนะคะ ส่งเมลล์มาคุยส่วนตัวได้ค่ะ ส่วนข้อความข้างต้น ใครคิดเห็นยังไง คอมเม้นท์ หรือ แชร์ประสบการณ์แบบตรงๆ มาได้เลยคะ ยินดีรับฟัง ยังไงก็ขอให้คุณณัฐ ลองอ่านประสบการณ์ของผู้อื่น เผื่อจะมีประโยชน์ในการตัดสินใจ ไม่มากก็น้อยนะค๊ะ โชคดีคะ

ing

สวัสดีค่ะ คุณนัทและเพื่อนๆทุกคนและคุณluganoอืมนู๋เวย์ขอออกความคิดเห็นนิดนึงน้องเวย์ก็เด็กมากค่ะเพิ่งจะ22เองแต่แฟนก็เด็กเหมือนกันอิอิ 26 เองแบบว่าวัยรุ่นใจร้อนน่ะค่ะรีบแต่งเพราะค่าใช้จ่ายในการจีบกันมันแพงอุ๊บ ;Dเลยแต่งแบบเหมือนดาราท้องก่อนแต่งฟ้าแล็บมากแต่ปรากฏว่าถูกรางวัลที่หนึ่งค่ะแฟนดีเหมือนพระเอกหนังเลยแต่คุณlugano ไม่ต้องคิดมากเรื่องอายุหรอกค่ะไม่มีใครรู้ดีไปกว่าคนรักกันหรอกเนอะ ความเข้าใจจะพาความรักมาเองและมั่นคงจะมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตน้องเวย์ก็เคยคิดนะว่าคนเค้าจะคิดมั้ยว่าเราแต่งงานเพราะอยากสบายแต่ถามว่าจริงมั้ยจริงค่ะอยากสบายอยากมีความสุขกับครอบครัวอยากให้พ่อแม่มีความสุขที่เห็นเรามีความสุขแต่สำคัญกว่าคือรักแฟนและไม่ได้คิดเรื่องสบายหรอกค่ะตอนแรกคิดว่าคงจะดีเนอะถ้าได้อยู่กะเค้าตลอดเวลา อืมตอนรักอะไรก็หวานไปหมดแหละค่ะฉะนั้นเป็นโอกาศดีมากที่เราจะคุยเรื่องเงินกับเค้าอย่างตรงไปตรงมาเพราะคนสวิสละเอียดมากเรื่องเงินและแฟร์มากด้วยเค้าไม่โกรธหรอกนะถ้าพูดตรงๆเพราะถ้าผู้ชายไม่ดูแลครอบครัวจะเรียกว่าสามีได้ไงเนอะแล้วก็เรื่องอย่างว่าถ้าเค้าอยากให้เราชอบก็ชอบเถอะค่ะเซ็กซี่ดีออกไม่รรู้จะน่าเกลียดรึเปล่าถ้าเห็นไม่สมควรลบได้เลยนะคะป้าพอลแต่เวย์ว่าปกตินะแล้วแต่รสนิยม ;)ก็รักน่ะทำได้ทุกอย่างที่แฟนเราชอบและเราก็มีความสุขเนอะ

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะน้องเวย์ อายุน้อยจัง ยังเด๊ก เด็ก นะคะ แต่ก็ดีใจด้วย ที่ได้แฟนดี แต่แฟนก็ยังอายุน้อย คนอายุน้อย ๆ อาจจะเป็นเรื่องปกติ แต่พี่แก่แล้วนะคะ ก็แก่กว่าน้องเวย์ สิบกว่าปี ไม่รู้ป้าพอลจะดุเอาป่าว ปรึกษาเรื่องอย่างว่า ไอ้อายุไม่มีปัญหาหรอกค่ะ แต่ถ้าเรื่องอย่างนั้นนะมากไป ก็ไม่ไหว ไม่เข้าใจนะคะ ว่าทำไมฝรั่งถึงมีความต้องการมาก ๆ หรือเป็นเฉพาะคนที่อายุมาก ๆ เท่านั้น ไม่มีใครให้ถามเสียด้วย อยากจะทำโพล์ถามหลาย ๆคน ซะให้รู้แล้วรู้รอด จะได้เข้าใจมากกว่านี้ เพราะถามเพื่อน ๆ จากไทยที่แต่งงานแล้ว ก็ไม่เห็นจะมีอะไรกันมากมาย ,
     ทุกอย่างๆ ไม่มีปัญหา ยกเว้นไอ้เรื่องนี้เท่านั้นแหละ ที่มีปัญหากัน แล้วเคยได้ยินมั๊ยค๊ะ แบบว่า ถ้าไม่มีอะไรกันแล้วจะทำให้ข้างในเหมือนป่วย ไม่แข็งแรง ไม่สดชื่น โอ้พระเจ้า อะไรจะขนาดนั้น ถ้ามีอะไรแบบดี ๆ ก็จะแฮปปี้ มีพลังที่จะคิดอะไร หรือทำอะไร อะไรประมาณนั้นนะคะ เฮ้อ เหนื่อยใจเหนื่อยกายจริงๆ เกิดเป็นหญิงเนี่ย ก็พยายามจะเข้าใจนะคะ แต่ก็เบื่อนะคะ ก็คุยกันบ่อยๆ ว่า ถ้าไม่ปรับความสมดุลให้พอดีกัน ไม่ใครก้ใครวันหนึ่งก็คงทนไม่ได้นะคะ คิดแล้วกลุ้มในบางครั้งนะคะ เพราะว่าโดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบเรื่องอย่างว่าเท่าไหร่ คิดว่าไม่ได้เป็นส่วนสำคัญที่สุดในการอยู่ร่วมกัน แต่สำหรับแฟน เป็นอันดับแรกค่ะ จึ๋ย ทำใจนะคะ เลยอยากรู้เหมือนกันว่าสามีคนอื่น ๆ เป็นแบบนี้หรือเปล่า ถ้าเป็น ก็จะได้ปรับตัวให้มากกว่านี้นะคะ แต่ว่าเพื่อนของแฟน ที่อายุเท่ากัน ก็ไม่เห็นจะมีอะไรกันมากมายเลยนะคะ
        ใครอยากแชร์ประสบการณ์ รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ

Jane

สวัดดีค่ะคุณ lugano
มีอะไรคุยกับเจนได้นะ เจนอาจจะไม่มีแฟนอายุห่างกันขนาดนั้น แต่เจนมีพี่มีเพื่อนที่เปงแบบคุณเยอะค่ะ เจนอาจจะเล่าอะไรให้ฟังได้แบบขำๆ
เจนฟังมาเยอะอะไรแบบนี้จากเพื่อนๆ เคยเห็นด้วย หมู่บ้านเดียวกันที่ได้แฟนฝรั่งอายุห่างกันมาก ไม่อยากเล่าเยอะอ่ะนะในนี้เด่วคนอื่นจะหาว่าทะลึง อิ อิ อิ ;D ;D เมลมาคุยกับเจนได้ค่ะ jane_24322@hotmail.com

angelii

อยากจะถามเพื่อนๆพี่น้องเกี่ยวกะหนังสือไทยแลนด์ฟีเวอร์  ถ้าจำไม่ผิดมีคนเคยบอกว่ามีเวอร์ชั่นภาษาด๊อยซ์ด้วยใช่ป่าว แต่ที่ไปเจอมาเป็นภาษาอังกิดอ่ะค่ะ แฟนเรามันคงขี้เกียจนั่งอ่านนั่งแปลอ่ะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณangelli
        ใช่ค่ะ หนังสือเล่มนี้มีไทย ด๊อยซ์ค่ะ เข้าไปดูในนี้ก้อได้ถ้าอยากสั่งซื้อนะคะ
http://www.paiboonpublishing.com/details.php?prodId=61
http://thailandfever.com/buch_intro.html