อยากทราบว่ามีวีซ่าคู่หมั้นไหมคะ

Previous topic - Next topic

Jalista

พอดีจอยอยากทราบว่าที่สวิสเซอร์แลนด์มีวีคู่หมั้นมั้ยคะ
ถ้ามีต้องเตรียมเอกสารอะไร ยังไงบ้าง
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยคะ

angelii

อยากรู้เหมือนกันมารอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ  ;D

angkanaruk

สวัสดีค่ะ คุณจอย กิ๊ฟก้อมาด้วยวีซ่าอันนี้แหละค่ะ นั้นหมายถึงว่ามาแต่งงานที่สวิสแต่ไม่ใช่ว่ามาถึงจะแต่งเลยน่ะค่ะ อย่างของกิ๊ฟได้วีซ่ามาประมาณ หกเดือน ถ้าภายในกำหนดไม่แต่งงานก้อคือต้องกลับเมืองไทยแล้วถ้าจะไปทำวีซ่าอีกมานยากมากๆ วีซ่านี้หมายถึงวีซ่ามาแต่งงานที่สวิสนั่นเองค่ะ แล้วแต่น่ะค่ะ ว่าจะได้วีซ่ากี่เดือนของเพื่อนกิ๊ฟเค้าได้ สามเดือนเอง ไม่รุทำไมกิ๊ฟได้หกเดือนอาจจะเปงเพราะว่ายังไม่เคยมามั้ง เอกสารก้อมี ใบเกิด ทะเบียนบ้าน ใบรับรองโสด ใบเปลี่ยนชื่อ ใบหย่า ของแฟนก้อมีใบรับรองโสด และทะเบียนบ้าน แต่ว่าเวลาไปยื่นเรื่องต้องไปยื่นเรื่องของแผนกแต่งงานก่อนแล้วเค้าจะบอกเราให้ไปแปลแล้วเอามาให้เค้าอีกรอบ และหลังจากนั้นเค้าก้อส่งเรื่องที่เราขอแต่งงานที่สวิสมาให้ที่สวิสอีกทีนึง และเราก้อไปทำวีซ่าเข้าสวิสในแผนกทำวีซ่า เอ้อลืมไปว่าต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแผนกขอแต่งงานและแผนกทำวีซ่าตอนนี้สวิสเข้าร่วมเซงเก้นแล้วค่าธรรมเนียมมานก้อเยอะตาม แผนกแต่งงานกิ๊ฟจ่ายไปราวๆ หก เจ็ดพันบาท และแผนกวีซ่า สามพันกว่าบาทตอนที่ไปยื่นเรื่องแต่งงานสวิสยังไม่ร่วมเซงเก้น พอไปทำวีซ่าสวิสเข้าร่วมแล้วเซ็งมากๆ เกือบตังไม่พอแน่ะ ค่าแปลและร้านแปลทางสถานทูตเค้าจะบอกเองว่าร้านไหนดีควรไปแปลร้านไหน ร้านที่กิ๊ฟแปลก้อราวๆ เก้าร้อยบบาทต่อแผ่น ของแฟนไม่ต้องแปลเพราะมานเปงภาษาบ้านเค้าอยู่แล้วต้องแปลเฉพาะของเราอย่างเดียวค่ะ ยังไงก้อเอาใจช่วยน่ะ

angelii

แล้วมีบางคนที่ได้นานกว่านั้นมั้ยคะ  ตอนแรกนึกว่าน่าจะได้ซักปีนึง  :'(

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ก้อไม่ทราบเหมือนกานน่ะค่ะ ว่าได้นานขนาดนั้นรึป่าว รอคนที่มีความรู้มาตอบล่ะกันน่ะค่ะ เพราะกิ๊ฟได้แค่ หกเดือนเอง ก้อเลยไม่รุ้อ่ะค่ะ แต่ความคิดส่วนตัวอาจจะได้อย่างมากแค่ หกเดือนเท่านั้นน่ะ