ถูกไล่ออกจากงานแหมดวงดีจริงๆเรา

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะุคุณจูลและคุณโจ้
เราก็นึกว่าเราเป็นคนเดียวที่ตาลีตาเหลือกกลับบ้านแล้วต้องรีบทำกับข้าวให้สามี 555 มีเพื่อนเหมือนกัน แต่สามีเทวีไม่ถึงกับระเบิดลงหรอกค่ะ อันนี้ดีหน่อย
ส่วนเรื่องทำงานนอกบ้านเหมือนที่คุณจูลว่าละค่ะ เรื่องเงิืนนี่เทียบไม่ได้เลยกับประสบการณ์ ที่ได้จากการทำงาน ได้เจอผู้คน ได้เรียนรู้ภาษาที่เรียนแล้วลืมในห้องเรียนก็ได้มาทวนได้มาใช้ในที่ทำงานนี่แหละค่ะ จริงๆแล้วเรื่องภาษานี่อย่างคุณจูลว่านะคะ มันเข้าทำนองด้านได้อายอด มัวแต่เขินอายๆ คิดแล้วคิดอีกว่าจะพูดอะไร พูดไปแล้วจะถูกไหมหน้อ อดค่ะ กว่าจะได้พูดคนอื่นเขาไปคุยเรื่องอื่นกันแล้ว พูดไปเถอะ ถูกผิด ฝรั่งเขามีมารยาทไม่เหมือนคนไทย ฝรั่งพูดเพี้ยนหน่อยเดียวขำน้ำหูตาตาไหล ..อันนี้เทวีเองค่ะ สามีนี่บอกไม่พูดแล้วภาษาไทย พูดผิดหน่อยขำจริงๆ ..อันนี้มารยาทแย่ของเทวีค่ะ แต่เทวีเห็นว่ามันน่ารักดี ไม่ได้คิดเป็นอื่นเลย ตกลงเราคุยเรื่องงานกันหรือว่าอะไรคะเนี้ย นอกเรื่องไปเรื่อยเลย
งั้นขอนอกเรื่องอีกหน่อยแล้่วกัน คุณจูลอยู่ที่ไหนคะ คุยถูกขอ เดี๋ยวขอแต่งงานเลย อุ้ยไม่ใช่ๆ อยากคุยด้วยอีกนะคะ หากไม่รังเกียจก็เข้ามาบอกหน่อยนะคะ

ส่วนคุณโจ้ก็คิดดีแล้วกันนะคะ คุณลูกต้องการคุณแม่ค่ะ แต่สักวันมันต้องเป็นวันของคุณโจ้ เทวีเห็นคุณโจ้พยายามหลายๆอย่าง คนอย่างนี้ไม่ตกอับแน่ไม่ต้องกลัว เทวีเอาใจช่วย สู้ๆ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณจูล กะคุณเทวี

ได้มีเวลาเข้ามาอ่านซะที เพราะพรุ่งนี้ไม่ต้องไปโรงเรียน หยุดยาวถึงวันศุกร์เลย..อิอิ ;D
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะสำหรับประสบการณ์ และคำแนะนำ หลังจากได้ข้อมูลก็กำลังคิด นึก จินตนาการอยู่ค่ะ
ว่าถ้าได้ออกไปทำงานแล้ว มันจะเป็นยังไง  ??? เพราะสามีโจ้ทำงานเวลาออฟฟิศ ห้าโมงครึ่งก็ถึงบ้านแล้ว
เรื่องกับข้าว...แน่นอนค่ะ โจ้ต้องทำเตรียมให้คุณชาย กะคุณหนูซึ่งต้องกินกันให้เสร็จก่อนหนึ่งทุ่ม
เพราะต้องพาลูกเข้านอนตอนสองทุ่ม ;D ไหนจะงานบ้าน ดูแลลูกช่วงหลังเลิกเรียน และไหนจะต้องหาเวลาไปเรียนอีก  ???
มันคงต้องบริหารเวลากันแบบสุด ๆ :'( :'(

แต่โจ้มีความคิดตรงกับทุก ๆ คนอยู่ข้อนึงคือ ถ้าได้ออกไปทำงาน ได้ไปเจอผู้คนเพิ่มขึ้นนอกจากคนในครอบครัว
กลุ่มเพื่อน ภาษาเราน่าจะไปได้เร็วกว่านี้นะคะ สถานการณ์มันจะบังคับให้ต้องพูดให้ได้นะคะ อีกอย่างโดยส่วนตัวแล้ว
เป็นคนไฮเปอร์ค่ะ ;D อยู่เฉย ๆ ไม่ค่อยได้ โปรเจคในหัวมันเยอะ มันสามารถคิดอยากทำโน่น ทำนี่ตลอดเลยอ่ะ
ถึงบางทีความเป็นจริงคงไม่มีปัญญาที่จะทำได้ แต่ก็ขอให้ได้คิด ได้ถาม ได้รู้ ได้ลอง ;D

เรื่องครอบครัวสำคัญค่ะ อันนี้ขอยอมรับ โดยเฉพาะลูก เวลาหางานก็คงต้องตั้งเงื่อนไขให้ตัวเองค่ะ
ถ้าไม่กระทบกับครอบครัวก็คงทำ  ส่วนเรื่องค่าแรงไม่เกี่ยง(ณ เวลานี้)เอามันส์อย่างเดียว ดีกว่าอยู่บ้านทุกวี่ทุกวัน
แบบว่าอยากหาประสบการณ์ บวกลบคูณหาร ค่าเสียเวลากะค่ารถขอแบบไม่เข้าเนื้อก็พอ ถ้ามีโอกาสได้งานแบบนี้ก็คงทำค่ะ ;D

ยังไงก็ขอให้คุณเทวีโชคดีเรื่องงานนะคะ ส่วนคุณจูลก็ขอให้ได้งานเร็ว ๆ นี้เช่นกัน  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jul

สวัสดีคะคุณเทวี,คุณโจ้

จูลที่ Winznau คะ อยู่แถวๆโอนเติ้ลหรือก็ไม่ไกลเท่าไร่จากวัดสมเด็จย่าคะ ถ้าอยู่ใกล้กับจูลจะช่วยมากินส้มตำด้วยเลย แต่ต้องรอหลังหมดสัญญาแล้วนะคะ (เวลาสามีไม่อยู่นะคะจะได้เมาส์กระจาย) ชวนคุณโจ้ด้วยเลยนะคะ
คงไม่เป็นนะคะที่จูลชวนเปลี่ยนเรื่องคุยจากเรื่องงานกลายเป็นเรื่องพูดภาษาและนินทาสามีนิดหน่อย

อย่างที่คุณเทวีบอกนะคะ คนขยันอยากทำอะไรก้ต้องมีให้ทำแนนอน เพียงแค่จัดเวลาให้ได้แค่นั้นงานก็มีให้ทำแน่นอนคะคุณโจ้

Jojo

หวัดดีค่ะทุก  ๆ คน

คุณจูน..ยังไม่ได้ที่อยู่เลย รอหน่อยละกัน ได้ไปสมัครกับ บริษัท Franke โรงงานผลิตเครื่องครัว หรือยัง ก็น่าสนใจนะ ไม่ไกลเท่าไหร่ รถเมล์ไปถึง ลองติดต่อดูหรือเข้าไปดูที่อยู่ในเว๊บไซด์

วันนี้ไปติดต่อลงทะเบียนที่ RAV มาแล้ว เค้าก็บอกให้เราหางานด้วยตัวเองด้วย แล้วถ้าเค้ามีงานตรงกับเราเค้าก็จะติดต่อมา :)โจ้เจอ
เจ้าหน้าที่ผู้ชายที่ตัวปุ้มปุ้ยหน่อยนะ เวลาถามแกมดุเล็ก ๆ คุณจูลเจอคนเดียวกันอะป่าว  :'(
ช่วงนี้โรงงานคัดคนออกเยอะเหรอค่ะ เพราะวันนี้ก็เจอคนไทยที่ราฟ ชื่อคุณบี คุณจูลรู้จักมั๊ยเอ่ย  ;D เค้าก็เพิ่งออกจากโรงงานทำขนม

ยังไงถ้าคุณจูล มองหาเพื่อนไปสมัครงานแบบว่า ไปสมัครที่บริษัทเลย ชวนโจ้ไปด้วยก็ได้นะ เพราะเดือนนี้ซื้อตั๋วรถเมล์แบบนั่งไม่อั้นไว้แถวโซนโอลเทน โซน 20 กะ 25 จะได้ใช้ให้คุ้ม วันที่สะดวกก็วันพุธ เพราะมีคนดูลูกให้ จะไปด้วยกันก็ได้ อารมณ์แบบเตะฝุ่นหางานน่ะ  ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณเทวี อ่านกระทู้แล้วคุณเทวีช่างดวงดีจริงๆด้วยค่ะ (แอบอิจฉาเล็กๆได้่ป่ะคะ อิอิ  ;D)

สวัสดีค่ะคุณโจ้ คุณจูล เข้ามาให้กำลังค่ะ ขอให้ได้งานเร็วๆนะคะ เพี้ยงงงง (รวมถึงทุกคนที่กำลังหางานทำอยู่ด้วยนะคะ)

jul

สวัสดีคะคุณโจ้,คุณเทวี,คุณฝน

สบายดีนะคะ
อันคนนี้ละคะ ที่มันไล่ไม่ให้สามีจูลเข้าไปด้วย สามีจูลโมโหใหญ่เลยคะ เพราะเขาต้องการเข้าไปนั่งฟัง(เผื่อจูลเข้าใจไม่หมด)แต่มันบอกแค่คนที่ตกงานคนเดียวพอคนอื่นรอข้างนอก แต่ตอนนี้ได้เทอมีนใหม่รู้สึกว่าจะเป็นผู้หญิงคะรอบใหม่เดือนกรกฏา
จูลไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทยและไม่ค่อยรู้จักใครเท่าไร่(ปากหนักตอนแรกแต่พอสนิทแล้วนำไหลไฟดับก็ไม่หยุดคุยคะ)เอาไว้เย็นๆจุลเข้ามาใหม่นะคะ ต้องไปทำงานแล้วคะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณจูน...ที่อยู่ของบริษัทแมเนอร์นะ ลองดูในเว๊บไซด์เค้าละกัน มีประกาศรับสมัครงานเยอะเลย เพื่อจะมีอันไหนถูกใจ  ;D
ไม่รู้ว่าบอกช้าไปอ่ะป่าว  :'(
http://www.manor.ch/de/jobs/jobsuche.cfm?fuseaction=detail&jobid=3777&regid=2&sectorID=0

ส่วนคนอื่น ๆ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปดูรายละเอียดกันได้ เพราะบริษัทนี้เค้ามีออฟฟิศอยู่ทั่วสวิส  ;D

jul

Quote from: Jojo on May 31, 2009, 09:50:01 PM
หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณจูน...ที่อยู่ของบริษัทแมเนอร์นะ ลองดูในเว๊บไซด์เค้าละกัน มีประกาศรับสมัครงานเยอะเลย เพื่อจะมีอันไหนถูกใจ  ;D
ไม่รู้ว่าบอกช้าไปอ่ะป่าว  :'(
http://www.manor.ch/de/jobs/jobsuche.cfm?fuseaction=detail&jobid=3777&regid=2&sectorID=0

ส่วนคนอื่น ๆ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปดูรายละเอียดกันได้ เพราะบริษัทนี้เค้ามีออฟฟิศอยู่ทั่วสวิส  ;D

สวัสดีคะคุณโจ้

ขอบคุณมากเลยคะที่เอาเว๊ปมาฝาก เดี่ญวจูลจะลองเข้าไปดูและส่งใบสมัครคะ ขอบคุณคะ