กำลังจะย้ายไปซูริค เพื่อฝึกงานค่ะ อยากหาคนปรึกษาค่ะ

Previous topic - Next topic

เชอรี่

ตอนนี้เราอยู่ที่เยอรมนีค่ะ กำลังจะต้องย้ายไปที่ซูริค ระยะเวลาฝีกงานยังไม่แน่นอน คาดว่าน่าจะสามเดือนอย่างต่ำค่ะ
 เพราะทางมหาลัยบอกว่า สามเดือนไม่ต้องขอ Work permit เลยไม่แน่ใจว่าทางบ.จะตัดสินใจอย่างไร
 คราวนี้ก็ลองๆหาที่พักดูบ้างแล้ว แต่ราคาค่อนข้างแพงพอสมควร(เพิ่งรู้ค่ะ ว่าค่าครองชีพเมืองนี้แพงมาก)  
 อยากรู้ว่า มีใครที่สามารถแนะนำที่พักให้ได้ไหมคะ จะเป็นความกรุณาอย่างสูงเลยค่ะ  
 เพราะเรากลุ้มใจเรื่องค่าใช้จ่ายมากเหมือนกันค่ะ  

ขอถามอีกเรื่องเลยนะคะ ว่าฝึกงานต้องเสีย Tax ไหมคะ เพราะว่าทางเยอรมัน พี่ๆที่ได้ทำ เขาเสียแต่เขาขอคืนได้ค่ะ  

อาหารการกินแพงไหมคะ
 ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ เดือนละเท่าไหร่คะ แบบประหยัดอ่ะค่ะ
 เมืองนี้น่าอยู่ไหมคะ

ตอนนี้เมืองที่เราอยู่ สามารถใช้เดือนละ 350 Euro ประมาณ 600 CHF ก็อยู่ได้อย่างสบายเลยค่ะ แต่พอเราหาที่พัก แต่ละที่ก็จะ 500 CHF หรือ 300 Euro เข้าไปแล้ว  

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0051 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเชอรี่  
 การหาที่พักที่ซูริคหายากมากค่ะเท่าที่รู้  
 และราคาค่อนข้างแพงมาก  
 ถ้าคุณหาได้ห้องแบบพักกับคอบครัวที่เขาแบ่งห้องให้เช่า  
 สำหรับคนโสดราคาอาจจะถูกหน่อยและขึ้นอยู่กับข้อตกลง  
 กับคนให้เช่าอาจจะมีโอกาสมากกว่า  
 เพราะคุณเช่าแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น  
 รอคนอยู่แถบซูริคเข้ามาช่วยตอบเกี่ยวกับการหาที่พักด้วยค่ะ  
 ยอมรับว่าเกี่ยวกับเขตที่พักแถบซูริคไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร  

**คำถามที่ถามมา**  
 อาหารการกินแพงไหมคะ  
 ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ เดือนละเท่าไหร่คะ แบบประหยัดอ่ะค่ะ  
 เมืองนี้น่าอยู่ไหมคะ  

**คำตอบ**  
 ซูริคค่าครองชีพสูงมาก  
 ค่ารถ ค่ากินอยู่แต่ะละมื้อกินแบบรัดเข็มขัด  
 ประหยัดสุดขีดเคยได้ยินบางคนบอกว่าใช้  
 วันละ5สวิสฟรังก์กว่า..ป้าทึ่งมากค่ะเพราะทำไม่ได้แบบเขา  
 ลองคิดดูคร่าวๆนะคะ  
 นมลิตรละ1.45  
 ขนมปัง500กรัม1.35(ขึ้นอยู่กับขนมปังที่ซื้อ)  
 เนยButter250กรัมก้อนละ2.90  
 เนื้อแล้วแต่จะซื้อถ้าซื้อแบบลดครึ่งราคาก็ได้ถูกหน่อย  
 ..ยังมีอีกมากมาย ของที่ขายในสวิตฯราคาจะแพงกว่า  
 ของที่ขายที่เยอรมันหลายเท่าตัว  
 เคยคุยกับคนเยอรมันคุยเกี่ยวกับเงินเดือน  
 เขาเป็นครูและได้เงินเดือนแค่1000ออยโร  
 เขาบอกว่าเงินของเขามาอยู่ที่สวิตฯไม่ได้  
 แค่ค่าเช่าบ้านก็แทบจะหมดแล้ว  

ที่ถามมาเป็นคำตอบส่วนตัวนะคะ  
 ว่าถ้าป้าใช้แบบรัดเข็มขัดอยู่แบบไม่ค่อยกินอะไรมาก  
 กินพวกมาม่ายำๆ  
 ป้าสามารถอยุ่ได้ด้วยเงิน300-400สวิสฟรังก์  
 ที่บอกนี่ป้ากินมังสะไม่ได้ซื้อเนื้กิน  
 ถ้าคุณรู้จักเลือกและหาซื้ออาหารประเภทลดราคา  
 หลายๆอย่างตุนไว้และไม่ฟุ่มเฟือยและกินกินเพื่ออยู่  
 คงจะช่วยได้มาก  

**ซูริคน่าอยู่ไหม**  
 ขึ้นอยู่ว่าคุณชอบแบบไหน  
 ซูริคมีที่เที่ยวสถานที่พักผ่อนมาก มีพิพิธภัณธ์หลายแห่ง  
 น่าสนใจและชีวิตยามค่ำคืนมีชีวิตชีวา  
 และมีนักท่องเที่ยวมาก และมีสถานที่น่าเที่ยวใกล้ๆหลายแห่ง  

**คำถาม**  
 ขอถามอีกเรื่องเลยนะคะ ว่าฝึกงานต้องเสีย Tax ไหมคะ เพราะว่าทางเยอรมัน พี่ๆที่ได้ทำ เขาเสียแต่เขาขอคืนได้ค่ะ  

**คำตอบ**  
 เกี่ยวกับBerufkosten,Unkostenersatz,Versicherung  
 และอื่นๆนายจ้างของคุณคงคิดและหักออกไปแล้ว  
 และจ่ายเงินเดือนให้คุณหลังจากหักภาษีและสิ่งอื่นๆออกไปแล้ว  
 คนที่นี่อยู่ในระหว่างฝึกงานเริ่มมีเงินเดือนเมื่อไรก็เริ่มเสียภาษีแล้ว  
 เห็นจากลูกชายที่เขาต้องเสียภาษีของเขาค่ะ  
 และเขาจะมีกำหนดในวงเงินเท่าไรจึงจะเสียภาษี  
 อย่างของคุณนายจ้างจะหักภาษีของคุณออกไปเลย  
 คุณไม่ต้องรับผิดชอบเกี่ยวกับภาษีส่วนนี้  
 ยอมรับว่าไม่ค่อยรู้มากเกี่ยวกับเรื่องนี้  

รอคนมีประสบการณ์และอยู่ในสถานะการณ์แบบคุณ  
 เข้ามาช่วยตอบคำถามจะได้เข้อมูลถูกต้องมากกว่า  
 และคนอยู่แถบซูริคคงจะช่วยหาข้อมูลเกี่ยวกับที่พัก  
 และค่าใช้จ่ายที่แม่นยำกว่าค่ะ  

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

วันนี้พอดีมีรุ่นน้องคนรู้จักโทรมา เลยถือโอกาสถามน้องเค้าเรื่องห้องเช่าตึกที่เค้าเช่าอยู่นะค่ะพอดีมีอยู่หนึ่งห่องว่าง  ได้ความว่า มีห้องแบบห้องเดียวสำหรับอยู่ได้คนถึงสองคน ไม่มีครัว ห้องน้ำรวม อยู่ในตัวเมืองซูริค ที่ค่อนข้างสะดวก ราคาราวๆสามร้อยกว่าฟรัง ถ้าคุณเชอรี่สนใจ จะไปติดต่อถามห้องและเจ้าของตึกให้ค่ะ

เชอรี่

คุณนิดคะ ขอบคุณมากค่ะ รบกวนด้วยนะคะ  
 ยังไงรุ่นน้องคุณนิดมีเมล์ให้ติดต่อไหมคะ เราจะได้ติดต่อเองเลยค่ะ
 เกรงใจคุณนิดอ่ะค่ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีช่วย แต่น้องเค้าไม่มีอีเมลนะค่ะไม่ได้เล่นเนต น้องเค้าจะเอาเบอร์เจ้าของตึกให้ติดต่อเองอีกที แล้วนิดจะเอาเบอร์ให้คุณก็แล้วกัน ต้องรอน้องเค้าเลิกงานก่อน

เกตุ

เชอรี่

คุณนิด ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ  
 คุณเกตุ ใช่แล้วค่ะ

เกตุ

มีพี่เขาจะให้เช่านะเห็นเจนนี่ถามแล้วล่ะ แต่ว่าไม่รู้เจนนี่ได้คุยกับพี่เขา
 หรือยัง พี่เขาจะให้เช่าเดือนละ 600 ฟรังน่ะ แพงไปหรือเปล่า จ่ายไหว
 ประมาณเท่าไรลองบอกราคามานะเราจะถามพี่เขาให้อีกที พอดีเมื่อ
 วานพี่เขาเข้ามาคุยด้วยน่ะ ก็เลยคุยกันเรื่องนี้แต่เราก็ยังไม่ได้คุยกับ
 เจนนี่เลยพอดีมาเห็นกระทู้นี้ก่อน  

ห้องครึ่งนะเชอรี่อยู่กลางคืนคนเดียว พี่เขาจะกลับเข้าบ้านตอนกลาง
 วันไปดูจดหมายน่ะ ของในบ้านเชอรี่ใช้ได้หมด พี่เขาขออย่างเดียวว่า
 สะอาด พี่เขาเป็นคนสะอาดน่ะ ถ้ายังไงเชอรี่บอกราคาที่จ่ายไหวมา
 ก่อนแล้วกัน แต่เท่าที่คุยพี่เขาจะให้เช่าราคานี้น่ะ  

namelin

พอดีเลย เรากำลังหา Untermieter  เปนแบบ 3 Z. Wohnung  
 ในตัวเมืองซูริคเหมือนกัน ราคาคุยกันได้นะ ยังไม่ได้จำกัดอะ เมลมาคุยกันได้เลยนะจ้า ถ้าสนใจ

namelin

เอ ที่เขียนไปเหมือนโฆษณานิดๆ แต่อันนี้ อยากช่วยเชอรี่นะคะ เผื่อเค้าสนใจ (อันนี้เค้าเขียนเผื่อตัวเองโดยเฉพาะเลยนะ) ขอบคุณคะ แต่ไปหนูจะใช้แต่ชื่อนี้แล้วนะคะ ในที่สุดก้อตัวสินใจได้ชื่อที่เหมาะสม  
 (อดีต อยากช่วยจัง)  

เชอรี่

ขอบคุณมากๆนะคะทุกคน ยังไงตอนนี้ขอติดต่อกับที่ บ.ก่อนนะคะ  
 เพราะว่าเมล์ไปถามรายละเอียดแล้ว แต่เขายังไม่ตอบมาเลยค่ะ

คุณเกตุคะ จริงๆไม่อยากให้เกิน 500 เลยค่ะ แต่คือมีทุกอย่างเลยใช่ไหมคะ แล้วมีเน็ตไหมคะ  

เชอรี่

เรื่องนี้พี่เจนนี่บอกแล้วเหมือนกันค่ะ พี่เจนนี่บอกให้โทรไปคุย  
 แต่พอดีกะว่าจะคุยกับทาง บ.ให้เรียบร้อยก่อนแล้วจะได้โทรไปคุยให้รู้เรื่องทีเดียวเลยค่ะ ขอฝากคุณเกตุขอบคุณพี่เขาด้วยนะคะ

เกตุ

อินเตอร์เน็ตไม่มีค่ะ เพราะพี่เขาไม่ได้ต่อ มีแต่โทรศัพท์แต่อย่างอื่นมี
 ครบหมดค่ะ คุณเชอรี่ใช้ได้หมด