Visitor VS Tourist ต่างกันตรงไหนค่ะ มือใหม่มากๆๆ

Previous topic - Next topic

Penguin

รบกวนป้าPall หรือผู้รู้ด้วยนะค่ะ พอดีpengiun อยากไปเที่ยวบ้านแฟนนะค่ะ เพิ่งจะสรุปได้เมื่อวานค่ะว่าจะไปเที่ยวช่วงวันที่ 17-27 ก.ค ต๊ายตาย!!แล้วสาวไทยใจเกินร้อยอย่างเราเกิดมาก็ไม่เคยไปเมืองนอกซะด้วย มีแต่ให้เขามาอย่างเดียวนะค่ะ เขาบอกว่าเราควรจะต้องขอเอกสารเป็นแบบTourist และเขาจะsupportทุกอย่างให้ตั้งแต่ตั๋วเครื่องบิน ค่าใช้จ่ายทุกอย่างนะค่ะ(ไปแต่ตัวทัวร์ยุโรป) ส่วนตัวเรานั้นตั้งใจว่าโชว์บุคแบงของคุณแม่ด้วยจะได้น่าเชื่อถืออีกนิด แต่พอเรามาหาข้อมูลในกระทู้นี้มีแต่คนขอแบบVisitorกันทั้งนั้นเลย ไม่รู้จะเอาไงดีแล้ว คือความตั้งใจของเขาต้องการพาเราไปเที่ยวที่สวิส และอาจจะมีแวะไปไหว้มามี้ที่German แบบว่าเขาเป็นชาวGerman มาทำงานประจำสาขาที่สวิสอ่ะ รบกวนช่วยตัดสินทีค่ะ ไม่อยากเถียงเขาแล้วเพราะภาษาเราอ่อนแอ เถียงไม่ขึ้น ...

สงสัยเรื่องประทับตรานะค่ะ ว่าหมายถึง เขากรอกเอกสารฟอร์มการเชิญแล้วเอาไปประทับตราที่สถานีตำรวจเหรอค่ะ แล้วก็มีจดหมายที่ต้องส่งมาให้เราใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่ให้เขาส่งไปที่สถานทูตใช่ป่ะ

อ่านมาจากเว็บนี้นะค่ะ http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,32.0.html

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ อ้อ..ช่วงนี้คนขอเยอะมากเลยเหรอค่ะ ถ้าโทรไปจองคิวเลยได้ไหมค่ะ ในขณะเตรียมเอกสารอยู่นี่นะค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะ ขอตอบตามที่รู้นะคะ Visitor Visa ก็คือวีซ่าที่มีผู้เชิญค่ะซึ่งจะต้องมีจดหมายเชิญจากผู้เชิญในการแนบคำร้องขอวีซ่า เอกสารประกอบการยื่นก็สามารถดูได้จากกระทู้ที่มีเพื่อนๆสมาชิกโพสต์เอาไว้แล้วนะคะ ส่วนเรื่องเงินในบัญชีของผู้ยื่นวีซ่าจะไม่ใช่สาระสำคัญสักเท่าไหร่หากผู้เชิญเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้ ส่วน Tourist Visa คือวีซ่าที่ผู้ยื่นขอวีซ่า้ต้องการไปท่องเที่ยวในสวิตฯ(ไม่จำเป็นต้องมีจดหมายเชิญ)โดยจะต้องทำการจองโรงแรมที่พักอย่างชัดเจนตลอดช่วงเวลาที่พักอยู่ที่สวิตฯ นำมาประกอบการยื่นขอวีซ่า รวมทั้งจะต้องมีเงินในบัญชีวันละ 100 CFต่อวัน ตลอดระยะเวลาที่พักอยู่ที่สวิตฯค่ะ ซึ่งอ่านในเว็บของสถานฑูตจะต้องดูเงินย้อนหลัง 6 เดือนค่ะ

แต่เราไม่แน่ใจว่าคุณเจ้าของกระทู้จะทำวีซ่าแบบไหนเพราะจากที่เราอ่านเหมือนกับว่าคุณเจ้าของกระทู้จะทำแบบ Tourist แต่ช่วงท้ายของกระทู้กลับมีเรื่องจดหมายเชิญเข้ามาน่ะค่ะ

ส่วนเรื่องการเข้าเยอรมันนั้นไม่มีปัญหาหรอกค่ะเพราะสวิตฯเข้าเชงเก้นแล้ว สามารถเดินทางท่องเที่ยวในกลุ่มเชงเก้นได้เลยค่ะ ส่วนพักนี้คนเยอะมากๆค่ะ ควรจะโทรจองคิวตั้งแต่เนิ่นๆนะคะ จากประสบการณ์เมื่อเดือนที่แล้วจากวันที่โทรจองไปได้วันยื่นก็เกือบเดือนค่ะ

ยังไงก็รอเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นมาตอบให้อีกทีก็แล้วกันนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Penguin

ใจจริงอยากให้คุณแม่เป็นคนออกค่าใช้จ่ายในการท่องเที่ยวแต่เนื่องจากคุณแม่เป็นแม่บ้านเงินในบัญชีจึงไม่แน่นอนในแต่ละเดือนนะค่ะเพราะโอนมาจากบัญชีคุณพ่อประมาณ2-3เดือนเข้ามาครั้งนึงนะค่ะ ส่วนแฟนตั้งใจออกค่าตั๋วพร้อมกับให้ที่พักนะค่ะ เลยไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร คุณแฟนเลยตัดสินใจว่าเขาจะทำหนังสืออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมดน่าจะง่ายกว่า กลายเป็นว่าเราต้องไปแบบVisitorรู้สึกว่าขอยากจังเลย ส่วนเงินเรานั้นหมดไปกับเที่ยวอย่างเดียวเลยไม่กล้าโชว์ อายเขาปล่าวๆ

ขอบคุณคุณฝนมากนะค่ะ

Lack

อยากบอกว่า คิดถึงระยะเวลาที่จะพักอยู่ที่นั่นเป็นหลักดีกว่าค่ะ ว่าอยากอยู่นานหรือเที่ยวแป๊บเดียว

ครั้งแรกที่ลักษณ์เดินทางก็ไปแค่เดือนเดียว ประเทศนิดเดียวจะเที่ยวอะไรตั้ง 3 เดือน เลยไปแบบท่องเที่ยว โดยให้พี่ทางโน้นเขียนจดหมายเชิญ แต่ให้คุณแม่เป็นคนการันตีค่าใช้จ่าย เอกสารต่างๆ ก็เตรียมไปให้เรียบร้อย แต่งกายสุภาพ เคารพสถานที่ เจ้าหน้าที่ถามก็ตอบแบบมั่นใจค่ะ ตอนลักษณ์สัมภาษณ์เจอเจ้าหน้าที่ฝรั่งผู้ชาย ใจดียิ้มตลอด รอผลแค่ 3 วัน ก็ทราบผล แถมให้จำนวนวันเกินที่เราขอไว้อีก

แต่ถ้าไปแบบเยี่ยมเยือนจะสามารถพักที่โน่นได้นานกว่า แต่เอกสารค่อนข้างมากและระยะเวลารอผลนานกว่า

ถ้าต้องการไปแบบท่องเที่ยวแนะนำว่า ยอดเงินที่ใช้การันตีต้องมีพอสมเหตุสมผลกับการเดินทางของเรา ซึ่งทางสถานทูตระบุมา 100 ฟรังต่อวัน เรื่องยอดโอนเงินเข้าบัญชีไม่แน่นอนไม่น่าจะเป็นปัญหาค่ะ ขอให้ยอดคงเหลือตลอด 6 เดือน พอจะ support การเดินทางของเราได้ ไม่ใช่เหลือ 4 หลัก แต่โอนเข้ามาก่อนขอวีซ่า 6 หลัก อันนี้แหละค่ะ น่าจะเป็นปัญหา จองโรงแรม และรถไฟไปให้เรียบร้อย (จองนะค่ะ ไม่ใช่จ่าย) เพราะวันสัมภาษณ์เจ้าหน้าที่ขอดูทุกอย่าง

ถ้าขอวีซ่าแล้วถูก refuse ครั้งที่ 2 ก็จะเข้มกว่าครั้งแรก ลักษณ์ก็โดนมาค่ะ ครั้งแรกไปแบบท่องเที่ยว ไม่มีปัญหา ครั้งที่ 2 ขอแบบเตรียมแต่ง ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ไม่รับเรื่อง แถมบอกว่าเราเคยถูก refuse วีซ่าทำงาน ทั้งงง ทั้งโกรธ ทั้งอาย เพราะงานที่เค้าบอกคือ คาบาเร่ห์ โอ้โฮ้ เกิดมาอย่าว่าแต่ทำเลยค่ะ ดูยังไม่เคยดูเลย อธิบายอยู่นานมาก แถมต้องรออีกเกือบ 2 อาทิตย์กว่าจะทราบผลว่าข้อมูลผิด :(

ก็อยากบอกว่าพยายามเตรียมเอกสาร และเตรียมตัวให้ดีค่ะ เพราะถ้าเสียประวัติ ถูก refuse มาแล้ว ขอครั้งต่อไปก็จะยากขึ้นค่ะ

ช่วงนี้อากาศกำลังดี ขอให้โชคดีนะคะ

khon_barn_barn

สวัสดีค่ะ

พี่เพิ่งไปสัมภาษณ์วีซ่าประเภทเยี่ยมเยือน(visitor)มาเมื่ออาทิตย์ก่อน  ซึ่งการขอวีซ่าแบบนี้ต้องใช้เวลาค่ะ  พี่วางแผนจะเดินทางวันที่ 5-17 กรกฎา นี้  ยังไม่รู้จะทันหรือเปล่าเลยค่ะ เพราะวีซ่าประเภทนี้ต้องให้ทางสวิตฯ ตรวจสอบผู้เชิญด้วย
ถ้าคุณจะยื่นขอแบบเยี่ยมเยือนและแผนเดินทางเป็นเดือนกรกฎานี้  คงต้องรีบแล้วนะคะ เพราะคิวนัดยาวมาก   แต่ถ้าคุณจะยื่นแบบท่องเที่ยว ก็ต้องมีหลักฐานทางการเงินที่โอเคพอสมควรอย่างที่เพื่อนๆ โพสท์ไว้ ข้อดีก็คือไม่ต้องรอผลจากทางสวิตฯ   ถ้าทางไทยสัมภาษณ์แล้วเห็นสมควรคุณก็จะได้วีซ่าเลยภายในไม่กี่วันจากสถานทูตในเมืองไทย   ไม่เหมือนของพี่ที่เป็นวีซ่าแบบเยี่ยมเยือน ต้องรอการตรวจสอบสักพักค่ะ
ตัดสินใจแล้วลุยเลยค่ะ เดี่ยวไม่ทันนะเออ  ขอให้โชคดีค่ะ 

Penguin

โทรไปจองมาแล้วค่ะ เขาบอกว่าวันที่ 9 มิ.ย
แต่ว่าคงจะขอแบบTourlist ดีกว่านะ
แต่ไปอาศัยนอนบ้านแฟนนะค่ะ ให้เขาทำจดหมายเชิญและรับรองที่พักในระหว่างการไปท่องเที่ยว ดีไหมเนี้ย
ส่วนคุณแม่เราเป็นคนออกค่าใช้จ่ายในการเดินทางและใช้จ่าย แต่ว่าไป 10วันนี้ต้องมีเงินในบัญชีประมาณเท่าไหร่ดีล่ะค่ะ จะได้ไปขอแม่ดู แต่แม่เป็นแม่บ้านนะสิค่ะ

ladypatth

ขออนุญาต ตอบเท่าที่ทราบมาจากในนี้นะคะ  เวลาโทรไปจอง ต้องระบุด้วยนะคะ ว่าไปแบบ visitor หรือ  tourist เพราะว่า เจอกับตัวเอง มีคนโทรไปจอง แล้ว ลงผิด พอไปยื่นเอกสาร คุณลุงที่ตรวจสอบต้องเช็คเอกสาร และให้ยื่นช่องทีจองไว้ แต่ คนนั้น เค้าจองvisitorไว้ แต่ เจ้าหน้า ที่รับจองลง tourist พอไปถึงเจ้าหน้าที่ไม่รับเอกสารเลยคะ ต้องโทรมาขอคิวใหม่ แล้วพี่คนนั้นมาจากเชียงรายด้วย เซ็งเลย ...

เรื่องขอแบบtourist คิดถูกแล้วคะเพราะไประยะเวลาสั้น จะง่ายกว่า visitor แต่.... ต้องมี bookbank เรา อย่างที่เพื่อน ๆ บอกอะคะ 6 เดือน 6 หลักขึ้นไปก็จะดี แต่เรื่อง โรงแรมไม่จำเป็น เพราะบอกได้ว่า ไปพักบ้านของแฟน ก็ได้แต่ต้องมีจดหมายรับรองด้วยนะคะ มันเหมือนว่า visitor ผสมกับ tourist อะคะ ไม่ยาก แน่นอน แต่เอกสารการเงินต้องแน่น และหนังสือเชิญ ต้องเตรียมให้พร้อม ถ้ามีบัตรเครดิต ก็ x-rox ใส่ไปด้วยก็ดี นะคะ อย่างน้อยก็ทำให้เราเห็นว่า เราไม่ได้ มีเงินสดอย่างเดียว มีเครดิตดีด้วย
โชคดีนะคะ

Penguin

สงสัยต้องโทรไปจองใหม่แล้วล่ะค่ะ เพราะจากที่พี่ladypatth เพิ่งแนะนำมา

เพราะวันนี้หนูโทรไปจองว่าคนเชิญจ่ายให้นะค่ะ

โทรไปใหม่บอกเขาว่าขอเปลี่ยนวันจะได้ไหมค่ะ บอกว่าคนsupport เป็นคุณแม่เราเองนะค่ะ ซึ่งวันนี้ก็ได้ให้คุณแม่ทำเอกสารแล้วด้วย จับเซ็นต์อย่างเดียว 555+

มิน่าล่ะค่ะ ตอนที่เขาถามหนูว่าออกเงินไปเองหรือว่าคนเชิญจ่ายให้...

เป็นคนไม่มีเครดิตค่ะ ทำไงดีเนี้ย

ladypatth

ถ้าคุณแม่เป็นคน support ค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด ก็นัดแบบ tourist จะดีกว่า นะคะ ง่ายกว่า รีบโทรไป เปลี่ยนหรือเลื่อนนะคะ เพราะว่าช่วงนี้คิวยาวมาก ..จิง ๆ แล้ว แค่เอกสารเท่านั้นในการให้เค้ารู้ว่า แม่เรา support เราได้ ... แต่อย่าลืมจดหมายเชิญจากทางโน้นนะคะ และให้เค้า เขียนที่อยู่ ด้วย แล้วส่งมา จะได้เป็นเอกสารว่า เราอยู่ที่นี่ จะได้ไม่ต้อง booking โรงแรม เพราะจะผ่านหรือมไม่ผ่านทั้งหมดขึ้นอยู่กับเอกสาร คะ ..โชคดีนะคะ