ปัญหา Niedergelassene aus Drittstaaten (Ausweis C) หมดอายุในต่างประเทศ

Previous topic - Next topic

tarn9life

กรณีของตาลก็เป็นคนไทยทั้งคู่ค่ะ แต่แฟนมีใบที่โน่นแบบ C ค่ะ เราแต่งงานและจดทะเบียนกันที่เมืองไทยเมื่อปลายปี 46 ตอนนี้ก็ 5 ปีกว่าแล้ว มีลูกด้วยกัน 1 คน อายุ 1 ขวบ 2 เดือนค่ะ

ก่อนแต่งงานแฟนทำงานที่สวิสมาตลอด จนเจอกันเค้าก็เริ่มไปๆมาๆ และพอแต่งงานเค้าก็อยู่เมืองไทยเป็นหลัก กลับไปสวิสบ้างประมาณปีละครั้ง เนื่องจากแม่แฟน( คนไทยเหมือนกันค่ะ ) ยังอยู่ที่สวิส แต่ตอนนี้อายุมากแล้วได้เงินจากรัฐบาลอยู่ทุกเดือน เพราะแต่งงานกับคนสวิสและได้ pass สวิสแล้วค่ะ

ตอนนี้แฟนก็อยู่ที่โน่น ไปตั้งแต่คริสต์มาสที่ผ่านมา จนตอนนี้ก็ 5 เดือนแล้ว เค้าโทรมาทุกวันบ่นคิดถึงลูก เพราะไปตั้งแต่ลูกยังได้แค่ 9 เดือน ตอนนี้ลูกเดินได้แล้ว แต่ปะป๊าก็ยังไม่ได้กลับ ที่ไปครั้งนี้เพราะต้องไปต่อกรีนการ์ด ซึ่งต้องต่ออายุทุก 10 ปี แต่มันไม่ง่ายอย่างที่คิด เพราะเอกสารทุกอย่างที่โน่นต้องใช้เวลารอนานมาก และเค้าให้เตรียมเอกสารหลายอย่างมาก ต้องให้ทนายที่โน่นช่วยทำเรื่องเอกสารให้ จากนั้นก็ต้องรอ รอ และรอ.... ซึ่งบางคนบอกว่าเคยรอถึง 6 เดือนก็มี

แฟนอยู่ที่โน่น ระหว่างรอก็รับ job เล็กๆน้อยๆ( แต่เงินดี ) แต่ต้องแอบทำเพราะยังไม่ได้กรีนการ์ดที่ต่ออายุ ต้องได้กรีนการ์ดก่อนจึงจะไปสมัครทำแบบถูกกฏหมายได้ ก็จะรับทำพวกเอกสาร อ่าน แปล โอนเงิน งานไปรษณีย์ หรืออื่นๆ ให้คนไทยที่นั่น เพราะแฟนรู้ภาษาฝรั่งเศสอย่างดี เค้าเคยเรียนที่นั่นค่ะ แต่ที่เค้าจะทนไม่ไหวก็คือ คิดถึงลูกและเมีย เพราะตั้งแต่อยู่ด้วยกันมา เราไม่เคยห่างกันนานขนาดนี้เลย แถมตอนนี้ลูกก็ยังเล็กด้วย เค้าก็เลยอยากให้ตาลกับลูกบินไปหา เพราะไม่รู้ว่าต้องรอกรีนการ์ดอีกนานแค่ไหน จะได้ถือโอกาสพาเที่ยวแถบยุโรปด้วยเลย

ปัญหาก็คือว่า ตาลไม่เคยไปยุโรปมาก่อน และเดินทางครั้งนี้กับลูก 2 คน กลุ้มใจเรื่อง วีซ่าด้วย อ่านมาจากหลายๆที่ ก็แนะนำต่างกันไป ไม่แน่ใจว่ากรณีของตาลจะขอวีซ่ายังไงดีคะ ควรใช้อะไรยื่นบ้าง คือ ตาลอยากขอให้ครั้งเดียวผ่านเลยค่ะ เพราะอยากไปเร็วๆ

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ตาลโทรไปนัดวันยื่นเอกสารขอวีซ่าแล้วค่ะ ได้วัน จ.ที่ 22 มิ.ย. ( เดือนหน้าอ่ะค่ะ ) แต่ไม่แน่ใจว่าควรแนบเอกสารอะไรไปบ้าง หรือต้องให้แฟนจัดการอะไรบ้างที่โน่นน่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ตาล

pall

สวัสดีค่ะ คุณตาล
ใบกรีนการ์ดที่คุณตาลเขียนมาที่นี่เราจะไม่มีการเรียกชื่อนี้ค่ะแต่จะใช้ชื่อเรียกว่าใบพำนักหรือแปลตามศัพท์ตรงตัวว่า
บัตรประจำตัวประเภท C สำหรับคนต่างต้าวที่มาตั้งหลักแหล่งในสวิส
อย่างแฟนคุณได้ใบพำนัก C สำหรับคนที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มEU และ EFTAชื่อเรียกใบพำนักนี้จะเรียกว่า
(ภาษาฝรั่งเศส) Autorisation d'établissement pour les ressortissants d'Etats tiers (permis C)
(ภาษาเยอรมัน)Niedergelassene aus Drittstaaten (Ausweis C)

ผู้ที่ถือใบพำนัก C ถ้าอยู่นอกประเทศสวิสเกินกว่า 6 เดือน ถ้าไม่ทำเรื่องขอยื่นต่ออายุใบพำนักC
จะถูกยกเลิกไปเมื่ออายุบัตรหมดลง
ผู้ที่ถือใบพำนัก C   ถ้าอยู่นอกประเทศสวิสเกินกว่า 6 เดือนถ้าไม่อยากให้มีปัญหาเกี่ยวกับบัตรนี้เมื่ออายุหมดลง
ต้องไปทำเรื่องยื่นขอต่ออายุใบพำนัก C จะได้รับการต่ออายุไปได้อีก 2 ปี

ผู้ที่ถือใบพำนัก C ที่อยู่นอกประเทศ ถ้าไม่ทำเรื่องยื่นคำร้องขอต่ออายุ ถ้าใบพำนัก C หมดอายุลงเมื่อไร
ถ้ามีความประสงค์จะกลับเข้ามาพำนักฝนประเทศสวิสใหม่สามารถทำเรื่องคำร้องขอผู้ที่ถือใบพำนัก C กลับคืนมาได้
แต่จะประสบปัญหายุ่งยากในการทำเรื่องยื่นคำร้องขอ ใบพำนัก C กลับคืนมาใหม่ต้องมีเหตุผลในการยื่นคำร้องนี้

แฟนคุณแอบทำงานต้องระมัดระวังเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยนะคะเพราะกม.ใหม่สวิสเข้มงวดมากเกี่ยวกับการแอบทำงาน
ไม่เช่นนั้นจะมีปัญหาหลายอย่างและอาจมีผลกระทบต่อการขอใบพำนัก C ที่กำลังทำเรื่องคืนกลับมา

ถ้าแฟนคุณได้ใบพำนัก C คืนมาแล้ว ครอบครัวสามารถติดตามมาอยู่ด้วยได้ตามกม.บัญญัติไว้
เท่าที่อ่านดูคิดว่าแฟนคุณยังไม่ได้อยู่ในฐานะเชิญคุณมาสวิสได้ ถ้าคุณอยากมาจริงๆคิดว่าคุณสามารถทำได้ด้วยวีซ่าท่องเที่ยวธรรมดา
มีข้อมูลจากประสบการณ์หลายทู้ในห้องนี้ค่ะลองไปค้นหาดู

ความเห็นส่วนตัว
รอให้แฟนคุณได้ใบพำนัก C คืนมาแล้ว คุณค่อยทำเรื่องขอติดตามไปอยู่ด้วยจะดีกว่านะคะ
แต่ถ้าทนความคิดถึงกันไม่ไหวจริงๆก็ขอวีซ่าอย่างที่บอกมาข้างต้นค่ะ

รอผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มขึ้น ขอบคุณแทนคุณตาลค่ะ
เอาใจช่วยค่ะขอให้เรื่องผ่านเรียบร้อยไวๆ

http://www.pom.be.ch/site/fr/pom_mip_midi-aufenthalt-niederlassung

http://www.bfm.admin.ch/etc/medialib/data/migration/buergerrecht/auslaendergesetz.Par.0022.File.tmp/FAQ_AuG_d_neu.pdf

http://www.rapperswil-be.ch/gh_themen/allg_info/fremdenkontrolle.htm#aw

tarn9life

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับความรู้ใหม่ๆ  :D

ตอนแรกตาลคิดว่าจะขอวีซ่าแบบท่องเที่ยวค่ะ  แต่ทีนี้ ตาลเดินทางกับลูกสาวแค่2คนแม่ลูก ทางสถานทูตเค้าจะมีปัญหาไหมคะ  :'(  คิดว่าคงต้องมีแน่ๆ เค้าคงต้องถามว่าจะไปทำไม ไปอยู่ที่ไหน จะทำยังไงดีคะ บอกเค้าไปตรงๆเลยไหม

คือ ตามแพลน เดิมตั้งใจว่าจะไปพักที่บ้านกับคุณแม่แฟน ซัก2-3วันค่ะ จากนั้นจะไปเที่ยวที่อื่นๆ เช่น อิตาลี - ปารีส แต่ลืมไปว่าหากแฟนยังไม่ได้ permis ก็ต้องอยู่แต่ในสวิสอยู่ดี  :'( ก็คงเที่ยวอยู่ในสวิสละค่ะ

** ปัญหาก็คือว่า เราต้องบอกสถานทูตว่ายังไงดี ถ้าจะบอกว่าไปเยี่ยมแฟน เค้าก็ยังไม่มีสิทธิ์เชิญ  หรือว่าจะให้แม่แฟนเชิญดีคะ เพราะแม่เค้าเป็นเจ้าบ้าน แต่เราออกค่าใช่จ่ายเอง แม่อายุมากแล้วไม่มีรายได้ค่ะ( ตาลคิดว่าหากขอแบบท่องเที่ยวแล้วไปกันแค่2คนแม่ลูกมันจะดูยังไงๆอยู่นา...เพราะลูกก็ยังเล็กด้วย หากไปกับทัวร์ก็คงจะอีกเรื่องนึง )

แล้วถ้าเป็นวีซ่าแบบเยี่ยมญาติ ใช้เวลารอนานมั๊ยคะ กรณีของตาล ออกค่าใช้จ่ายเองไม่น่าจะนานรึป่าวคะ เอกสารทุกอย่างพร้อมค่ะ...

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ...  :) :)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Nantaree

คุณตาล  เดี๋ยวนี้ 3 วันทำการก็รู้ผลการตัดสินวีซ่าแล้วค่ะ  ทั้งวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมญาติ
แต่ถ้าตัดสินแล้วไม่ได้ ก็มี 2 กรณี
กรณีคือ กรณีแรก ตัดสินว่าไม่ได้ แต่สถานทูตให้เอกสารคุณมา แล้วคุณส่งให้ผู้เชิญ
ดำเนินเรื่องต่อ ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน
  กรณีที่สอง ตัดสินว่าไม่ได้ และให้ยื่นอุทธรณ์ กรอกใบสมัครใหม่ เสียค่าธรรมเนียมอีกรอบ เอกสารจะถูกส่งไปที่ Bern ใช้เวลาดำเนินการ 6-8 weeks
ส่วนเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวหรือวีซ่าเยี่ยมญาติดีนั้น รอผู้มีประสบการณ์เข้ามาตอบนะคะ
โชคดีนะคะ
Nan

tarn9life

ขอบคุณค่ะคุณแนน  ;)

กำลังรอผู้รู้เข้ามาตอบเรื่องจะขอวีซ่าแบบไหนดีน่ะค่ะ ตอนนี้ก็เตรียมเอกสารต่างๆอยู่ค่ะ