จะทำยังไงเกี่ยวกับการเทียบวุฒิปริญญาตรีจากเมืองไทยใช้ในสวิตฯ

Previous topic - Next topic

Giadanan

สวัสดีค่ะ  สมาชิกชาวไทยในสวิสฯทุกท่าน
ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อ นันค่ะ เพิ่งมาอยู่ที่สวิสฯ ตอนนี้ คือมีเรื่องอยากจะรบกวนถาม สมาชิกป้า Pallและทุกท่าน หากท่านใดทราบบ้าง คือ นันจบปริญญาตรีการสอนภาษาอังกฤษจากประเทศไทย  และสอนภาษาอังกฤษที่ประเทศไทย  เป็นเวา 10 ปี  และตอนนี้ย้ายมาอยู่กับสามี ที่สวิสฯ ที่ Bellinzona ,Ticino  ทางตอนใต้ค่ะที่นี่เขาพูดภาษา อิตาเลี่ยนกัน  อยากทราบว่าใครทราบบ้างว่าวุฒิการศึกษาที่มีสามารถใช้ได้ที่นี่  หรือขั้นตอนในการเทียบวุฒิกับที่นี่ต้องทำอย่างไร  หรือหากว่าทำงานสอนไม่ได้สามารถนำไปสมัครงานใดได้บ้าง 
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รู้ที่จะกรุณาตอบค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ Giadanan

โจ้เคยส่งไปเทียบมาแล้ว แต่ถูกปฏิเสธ ยังไงลองเค้าไปดูในกระทู้เก่า ในห้องนั่งเล่นฯ แล้วติดต่อกะหน่วยงานนี้ดูนะคะ
www.crus.ch
+41 31 306 60 38

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Giadanan

ขอบคุณค่ะคุณโจ้ที่ให้ข้อมูล website มา เดี๋ยวจะลองติดต่อดูนะคะ  ตอนนี้สับสนมากไม่รู้ว่าต้องเริ่มต้นตรงไหนดี  ขอให้ดูแลตัวเองนะคะ  เข้าไปดูบ้างแล้วแต่ว่ามันไม่ตรงกับกรณีของนัน  แต่ไม่แน่ใจว่าที่ ticino ฝั่งนี้พูดอิตาเลียนค่ะ จะเหมือนฝั่งเยอรมันไหม