News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

น้องใหม่รายงานตัวค่ะ

Previous topic - Next topic

tiew

สวัสดีค่ะ คุณ ป้า พี่ๆน้องๆ ทุกคน
     วันนี้น้องใหม่ขอเข้ามารายงานตัวด้วยค่ะ น้องชื่อเล่นติ๋วค่ะ อยู่สวิสมา 3 ปีกว่าแล้วค่ะ มีลูก 2 คน ตอนนี้เป็นแม่บ้านค่ะ อยากทำงานแต่ไม่รู้จะไปหาได้ตรงใหนค่ะ น้องอยู่แถวๆ โซโลเทริ์นค่ะ เหงามากค่ะ มีใครอยู่โซนนี้บ้างค่ะเนี้ย ที่เป็นแม่บ้านเหมือนกันค่ะ  :) color=blue][/color][/color]

hah8180

ยินดีได้รู้จัก ชื่อหะฮ์อยู่ซูริคจ้า

pall

สวัสดีค่ะ น้องติ๋ว
วันนี้อยากเป็นสาววัยจ๊าบสักวัน (แบบคนหลงวัย) :D เรียกน้องติ๋วซะเลย ขอโทษนะคะที่แหย่ล้อเล่น
ยินดีต้อนรับค่ะดีใจที่แวะเข้ามาคุยกัน  ถ้าเหงาแวะเข้ามาโพสคุยกันที่นี่เลยนะคะ ไม่ว่าจะคุยเรื่องลูก นินทาสามี
หรือทุกเรื่อง มีอยู่เรื่องเดียวคือห้ามยืมเงิน ;D

Solothurn สวยมากป้าไม่ได้ไปนานแล้ว  คุณพูดภาษาได้ไหมคะ งานมีหลายอย่างให้เลือกถ้าไม่รังเกียจว่าเป็นงานที่คนชอบคิดว่าต่ำเช่นงานทำความสะอาด  ส่งหนังสือพิมพ์ ฯลฯ ลองหาตามหนังสือพิมพ์ หรือไปดูแผงประกาศที่Coop หรือMigros เห็นมีร้านอาหารไทยเปิดใหม่ ลองไปถามว่าเขาสนใจไหม
คิดว่ามีคนไทยพอสมควรโซนนี้นะคะ  รอเพื่อนๆเข้ามาช่วยออกความเห็นค่ะ
เอาใจช่วยขอให้มีเพื่อนและหางานทำได้ไวๆ

jul

สวัสดีคะคุณป้าพอล,คุณหะฮ์,คุณติ่ว

ยินดีที่ได้รุ้จักคะ จูลคะ อยู่แถวโอนเติ้ลคะ Solothurn เหมือนกันคะ
ป้าพอลพุดได้ถูกใจจัง ได้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องยืมตังค์ ;D

tiew

สวัสดีค่ะ คุณป้าพอล คุณจุล คุณหะฮ์
ขอขอบคุณ คุณป้าพอล คุณจุล และคุณหะฮ์ ด้วยนะค่ะที่เข้ามาทักทาย วันนี้ที่โซนน้องติ๋วอยู่ ฝนตกลมแรงมากเลยค่ะ แต่ไม่มีลูกเห็บตก
จริงของคุณป้าพอล พูดค่ะ คือคุยกันได้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องเดียว ยืมเงิน 5555
ขอบคุณคุณป้าพอลมากๆนะค่ะ ที่แนะนำเรื่องการหางาน น้องติ๋ว ไม่เลือกงานหรอกค่ะ ยิ่งงานทำความสะอาดบ้าน พวกเช็ดๆถูกๆ ชอบค่ะ เป็นงานถนัดเลยค่ะ เพราะน้องเคยทำงาน คอนโดและโรงแรม ทั้งแม่บ้านฝรั่ง แถวๆจอมเทียนเกือบ 10 ปีค่ะ สมัยถนนเทพประสิทธิ์ ยังไม่เจริญค่ะ ตอนนี้เหรอค่ะ เจริญมากเลยค่ะ คอนโดขึ้นยังกะดอกเห็ดค่ะ
  ตอนนี้น้องติ๋วเรียนภาษาอยู่กับครูส่วนตัวค่ะ (ชม.ละ 5 ฟรัง ) พูดและฟังเข้าใจได้บ้างแล้วค่ะ   ถ้าคิดว่าจะไปเรียนกับลูกๆ คงหมดสิทธิ์ค่ะ เพราะลูกๆน้องติ๋ว พูดไทยคล่องมากค่ะ ลูกๆน้องติ๋วไปเรียนภาษาไทย ที่ BERN ทุกวันเสาร์ เรียนฟรีค่ะ แต่จ่ายค่าหนังสือ เทอมละ 50 ฟรังค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

โจ้ค่ะ อยู่โซโลเทิร์นเหมือนกันเลย  ;D
ตอนนี้เป็นแม่บ้าน เริ่มเบื่อแล้ว กำลังจะหางานเหมือนกัน ทราบเกี่ยวกับเรื่องงานยังไงแล้วจะเข้ามาบอกนะ

รบกวนคุณติ๋วบอกชื่อโรงเรียนที่ลูกไปเรียนภาษาหน่อยได้มั๊ยค่ะ เว๊บไซด์ หรือเบอร์โทรก็ได้
เพราะทราบแต่ว่าไปเรียนที่วัดไทย แต่เรียนวันอาทิตย์ไม่ค่อยจะสะดวกเท่าไหร่นะคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

tiew

สวัสดีค่ะ คุณโจ้
ดีจังค่ะ ที่คุณโจ้สนใจสิ่งที่ดีๆให้กับคุณลูกๆ แต่ต้องตื่นเช้าหน่อยนะค่ะ กลัวเด็กๆจะไม่ชอบกันค่ะ เพราะไปเรียนภาษาไทยต้องตื่นแต่เช้า
โดยปกติ ติ๋วออกเดินทางพาลูกๆไปเรียน 8.30 หรือ 8.45น.ค่ะ บางทีลูกตื่นสายบ้างค่ะ
เข้าเรียน 9.15 น สายได้ประมาณ 10-15 นาทีได้ค่ะ ถ้าบ้านไกล

www.Thai swiss Global.ch
Effingerstasse 14
CH-3011 Bern

Telefon +41 31 381 74 57
+41 79 33 934 79