สวัสดีคับอยากถามเรื่อง ประกันสุขภาพ

Previous topic - Next topic

joe

คือ ผมทำวีซ่า ประเภทเยี่ยมญาติ visitor visa แล้วตอนเข้าไปยื่นเรื่องผมอ่านที่ บอร์ดหน้า สถานทูต เค้าไม่เห็นมีเขียนไว้ว่าต้องใช้ ใบประกันสุขภาพเลย แต่พอเข้าไปข้างใน ลุงคนที่ช่วยจัดเอกสารบอกว่า เอกสารขาดนะ ขาดใบประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุ
ผมก็งง ว่า ต้องใช้ด้วยหรอ ทำไม ไม่เขียนบอกไว้ที่บอร์ดหน้าทางเข้า
ช่วยตอบทีครับ ถ้าต้องใช้ ช่วยแนะนำทีครับว่าทำที่ไหนยังไง ( มือใหม่ครับ )

noi_geneve

บริษัทประกันตามนี้ค่ะ

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0291.File.tmp/Travel-Health%20Insurance%20Co's%20in%20THA.pdf

ส่วนเอกสารก็ตามนี้นะคะ
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0272.File.tmp/tourism_en%20Schengen.pdf

ถ้าจะให้ดี ศึกษาเรื่องเอกสารและวิธีการสัมภาษณ์ เช่นในหัวข้อ "เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์" ที่อยู่ด้านบน ว่าเค้าจะสัมภาษณ์อะไรบ้างในเวปนี้ก่อนก็ดีค่ะจะได้ไม่ช็อค  ลองดูใหม่นะคะ
โชคดีค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ Joe ตั้งแต่สวิสเป็น schengen เลยต้องทำประกันในการเดินทางท่องเที่ยวค่ะ
ตกลงไปทำประกันมายังคะ ตาม links ที่พี่ noi ให้ไว้จะมีบ.ตามที่สถานทูตกำหนด
ลองไปทำ alianz cp ดูก็ได้นะคะ เบี้ย 2495 บาท คุ้มครอง 2 ล้าน อยู่ตึก CP Tower
ชั้น 19 ติดกับ BTS ศาลาแดง เห็นบ.ดีเลยแนะนำ
ถ้าวีซ่าไม่ผ่าน เขาหักเราแค่ 20 บาท และคืนเงินให้ ถ้าเลื่อนเดินทางก็ไม่เสียค่าธรรมเนียม
ทำกับพวกนายหน้าแพงนะคะ พอไม่ได้วีซ่าหักเราหลายร้อยเลย พอเลื่อนเดินทางก็หักเราอีก
โชคดีนะคะ
Nan

joe

ขอบคุณมากครับ พี่ๆทั้ง 2 คน สำหรับข้อมูลครับ

joe

ทำไม เอกสาร ของแต่ละคนเท่าที่ผมอ่าน ไม่เหมือนกันล่ะครับ ทั้งๆที่ ขอวีซ่าตัวเดียวกัน
บางคนใช้ ประกันสุขภาพ บางคนประกันอุบัติเหตุ บางคนก็ไม่บอกว่าต้องใช้
หน้า สถานทูต ที่ติดไว้ที่บอด ก็ไม่เห็นมี บอกไว้เลยอ่าคับ เรื่องประกันต่างๆ( วีซ่าเยี่ยมเยียน) แต่ผมลองอ่าน ของวีซ่าอย่างอื่น ต้องใช้ งง คับ ยังไม่เข้าใจซะที โง่เจรง
( ที่ถามให้แน่ใจเพราะ ผมไม่ค่อยมีตังง่ะ ทำสุ่ม 4 สุ่ม 5 เดะไม่พอค่าเรื่อง งิงิ )

pall

สวัสดีค่ะ คุณjoe
แม่ของป้าเพิ่งจะยื่นส่งประกันTravel Health Insurance ที่ทางสถานฑูตได้กำหนดไว้ที่นี่ค่ะ
คุณติดต่อเลือกว่าจะทำประกันบริษัทไหนจากจำนวนทั้งหมดที่ทางสถานฑูตสวิสได้เขียนไว้

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0291.File.tmp/Travel-Health%20Insurance%20Co's%20in%20THA.pdf

แม่ของป้าตอนแรกก็ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราไม่มีประกาศติดบอร์ด พอไปยื่นเอกสารก็ต้องกลับมาใหม่เพราะทางสถานฑูตต้องการประกันTravel Health Insurance ป้าเลยต้องส่งรายชื่อไปให้และแม่ของป้าก็ทำประกันเรียบร้อยพร้อมส่งเอกสารไปให้สถานฑูต ตอนนี้ก็รอการอนุมัติจากสวิสอยู่  แม่ต้องทำประกันจ่ายเพิ่มเป็นเท่าตัวเพราะอายุเกินที่กำหนดไว้คือเกิน 75 ปี
ดังนั้นคุณไม่ต้องสงสัยหรอกค่ะว่าประกันอะไรบ้างเพราะประกันนี้รวมไปหมดแล้ว คุณไปติดต่อตามลิงค์ที่ให้ไปก็แล้วกันเลือกว่าจะทำกับบริษัทไหน ถ้าคุณทำเรียบร้อยก็นำมายื่นต่อสถานฑูตสวิส

เข้าใจค่ะแต่ถ้าคุณทำกับบริษัทในลิงค์ที่ให้ไปไม่ตอ้งกลัวว่าจะทำสุ่ม 4 สุ่ม 5 หรอกค่ะ เขาต้องรู้ดีว่าคุณต้องทำอะไรบ้าง ไม่เช่นนั้นคงไม่อยู่ในลิงค์ที่สถานฑูตสวิสระบุไว้ค่ะ

Nantaree

คุณ Joe ตามที่ป้าพอลบอกแหละค่ะ คุณไปตามบ.ใน link ที่ป้าให้ไว้ ทำได้หมด

คุณบอกบ.ไปว่า คุณจะไปกี่วัน ไปเมื่อไรกลับเมื่อไร พอคุณได้กรมธรรม์มาก็ถ่ายเอกสารไปแนบใบสมัครวีซ่า ส่วนตัวจริงก็เก็บไว้  เวลาคุณไปสวิสก็เอาไปด้วย

ไปทำกับเอเจ้นซี่ ระวังแพงกว่า และถ้าไม่ได้วีซ่า เขาจะหักตังคุณนะคะ ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะ เข้ามาืยืนยันอีกคนนะคะว่าต้องใช้ใบประกันสุขภาพ วันนี้เพิ่งไปยื่นวีซ่าเยี่ยมเยือนมาค่ะก็เลยไปหยุดอ่านตรงบอร์ดที่คุณเจ้าของกระทู้บอกว่าไม่เห็นเีขียนไว้ว่าต้องใช้ในส่วนของวีซ่าเยื่ยมเยือน คือว่าตัวประกันสุขภาพนี้จะถูกเขียนเอาไว้ในส่วนของเอกสารด้านผู้เชิญน่ะค่ะ ไม่ได้ถูกเขียนไว้ในส่วนของผู้ยื่นขอวีซ่าเลยอาจทำให้คุณงงแน่เลย แต่ต้องใช้นะคะ ส่วนตัวก็คิดว่เป็นการดีค่ะที่ทำประกันสุขภาพนี้ ดิฉันทำทุกครั้งเลยค่ะแม้ว่าเมื่อก่อนจะไม่ได้ใช้ยื่นประกอบเนื่องจากเห็นว่ามันคุ้มค่าหากเกิดการเจ็บป่วยตอนอยู่ที่โน่นน่ะค่ะ เพราะหากต้องจ่ายค่ารักษาเองก็ไม่รู้ว่าจะมีเงินจ่ายหรือเปล่าน่ะค่ะ  :P

joe

ขอบพระคุณมากครับ ที่ให้ความกระจ่าง ^ ^
บนวัดไหนดีคับให้วีซ่าผ่าน ฮ่าๆ

yanisa

สวัสดีงามๆค่ะป้าพอล 
สวัสดีเำึุึำำพื่อนบ้านทุกท่านด้วยค่ะ
หวัดดีครับ Joe
น้องครับพี่ขอแนะนำวัดที่จะไปบน  วัดนี้แน่คลั่งสุดๆๆๆๆ :D :D วัดดวง ครับผม
โชคดีนะค่ะ

ladypatth

จิง ๆ คะ ศรัทธาววัดไหน ไปเลยคะ เห็นด้วย เพราะ ไม่มีมาตราฐานในการ ให้เลย อยู่ที่ดวงจริง ๆ ลุ้นยิ่งกว่าสอบเอ็นทรานซ์อีก .... โชคดีนะคะ ..เพราะ รอลุ้นเช่นกาน

moddam

ขออนุญาตแนะนำบริษัทประกันภัยค่ะ วันนี้มดไปทำมา 1900 บาท คุ้มครอง 94 วัน AIG New Hampshire Insurance ค่ะ ราคาถูกดีคุ้มครองค่ารักษาพยาบาล 2 ล้านบาท

ขออนุญาตนะค่ะ มิได้มีเจรจาโฆษณา  ;D