อยากไปใช้ชีวิตที่สวิสฯครับ

Previous topic - Next topic

tong

อยากไปใช้ขีวิตหางานทำปักหลักปักฐานที่สวิสฯ จะเป็นไปได้ไม๊ครับถ้าไม่ได้มีคู่สมรสเป็นชาวสวิส อ่ะครับ

ขอบคุณครับ  :)

ตุ้ม

เป็นไปได้ค่ะ  ถ้าคุณได้ติดต่อสมัตรงานกับนายจ้างที่สวิสฯและทางนายจ้างดำเนินเรื่องการขอเพอมิทให้คุณ  อีกวิธีก็คือการสมัครทำงานกับองค์กรนานาชาติในสาขาใดสาขาหนึ่งขององค์กรตัวอย่างเช่นองค์กรสหประชาชาติ

tong

ขอถามต่อนะครับ  ไม่ทราบว่าคนไทยสามารถที่จะเข้าไปทำธุรกิจหรือเปิดกิจการในสวิสเซอร์แลนด์ได้ไม๊ครับ อย่างเข่น เปิดร้านขายของเล็กๆ หรือร้านอาหาร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ตุ้ม

สวัสดึค่ะคุณ Tong  เป็นไปได้ค่ะที่เปิดทำธุรกิจและมาพำนักอาศัยที่สวิสฯ  ทั้งนี้ต้องแล้วแต่ว่าเป็นกิจการประเภทใดและมีการลงทุนเท่าไรมีผลแก่การจ้างลูกจ้างในสวิสฯอีกกี่คน   เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะไปเปิดกิจการที่รัฐไหนดัวยค่ะเพราะแต่ละรัฐจะตึงจะหย่อนไม่เท่ากัน  บางรัฐอยากให้คนมาเปิดบริษัทมากมีการแถมลดหย่อนภาษีให้ดัวยอีก   ยิ่งถ้ากิจการของคุณจะทำให้คนที่นี่มีงานทำด้วยแล้วทางรัฐจะให้อภิสิทธิ์บางอย่างกับบริษัทของคุณดัวย  เริ่มแรกคุณต้องปรืกษากับทนายที่มีความชำนาญในการตั้งบริษัทก่อน  ในฐานะประธานหรือเข้าของบริษัทคุณก็จะได้ใบพำนักหรือเพอมิทค่ะ

tong

สวัสดีครับคุณตุ้ม  ขอถามต่ออีกนะครับ เผื่อในอนาคตข้างหน้าจะมีโอกาสได้ไปทำงานหรือทำธุรกิจที่สวิดฯจริงๆ 

สิทธิในการพำนักสำหรับคนไทยที่ไปประกอบธุรกิจที่สวิตฯ คือ B-Ausweis ใช่มั๊ยครับหรือว่าเป็นแบบอื่น แล้วถ้าเกิดว่าเราประกอบธุรกิจที่นั่นถึงระยะเวลาหนี่ง เราจะมีสิทธิที่จะขอสัญชาติสวิส หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ ^^

ตุ้ม

คุณ Tong คะเรื่องนี้ไม่ทราบสถาณการในปัจจุบันแบบที่แน่นอนจริงๆค่ะ เพราะเวลานี้ปลดเกษียนแล้ว  เท่าที่ผ่านมาประสบการณ์จากที่เคยทำงาน  ผู้ที่ถือหุ้นหรือเป็นผู้อำนวยการหรือในอยู่ในตำแหน่งระดับบริหารจะได้รับเพอมิทบีและกิจการนั้นๆจะต้องมีกำไรทุกๆปี  หลังจากได้เพอมิทบีแล้วก็ต้องรอ 5 ปีเหมือนคนอื่นๆที่ถือเพอมิทบีก่อนที่จะเริ่มเปลี่ยนไปเป็นเพอมิทซี  แต่ระยะยาวนานของการถือเพอมิทบีก่อนที่จะเป็นเพอมิทซีนั้นขึ้นอยู่กับสัญชาติของผู้ถือเพอมิทดัวยค่ะ  เพราะกลุ่มของบางประเทศมีสัญญากับประเทศสวิสฯ  หลังจากได้เพอมิทซีแล้วคุณต้องรออีกจึงถึงจะไปขอสัญชาติสวิสได้

อีกข้อที่คุณอาจจะนำไปพิจารณาก็คือเมื่อคุณถือเพอมิทบีแล้ว  คุณอาจจะซื้อบ้านหรือแฟลตซึ่งทำให้คุณมีสิทธิ์อยู่ในสวิสฯได้  แต่คุณต้องขออนุญาตซื้ออสังหาริมทรัพย์เพราะทางแต่ละคอมมูนจะต้องออกใบอนุญาตให้ว่าบ้านหลังไหนหรือแฟลตที่ไหนที่คนต่างชาติจะซื้อได้
มีชาวต่างชาติจำนวนไม่น้อยที่ซื้อบ้านพักในเขตรัฐที่เป็นถิ่นพักผ่อนบนเขา  พวกเขาเหล่านี้จะได้ใบพำนักแต่ไม่มีสิทธิ์ทำงาน  และก็มีเศรษฐีอีกจำนวนมากที่มาขอใบพำนักอยู่ที่ในสวิสฯ  พวกนี้ไม่จำเป็นที่จะต้องพำนักอาศัยตามถิ่นพักผ่อนจะเป็นในเมืองใหญ่ก็ได้  แต่ต้องตกลงกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นก่อนเพื่อประเมินทรัพย์สินและเขาเหล่านี้ไม่มีสิทธิ์ที่จะทำงานและจะต้องเสียภาษีประเมินตามที่ตกลงไว้ตามทรัพย์สินที่ได้แจ้งไว้

วิธีที่เหมาะสมของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน  ถ้าคุณมีความตั้งใจจริงคุณควรจะปรึกษากับทนายความที่มีความชำนาญในด้านนี้  แม้กระทั่งการตั้งบริษัททางทนายก็จะจัดการให้คุณทุกอย่างได้