ป้าพอลคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Previous topic - Next topic

jaya

ป้าพอลคะ หนูเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บนี้ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ
คือ หนูทำงานที่บริษัทการบินไทยค่ะ ก่อนหน้าที่จะมีแฟนเป็นคนสวิสก็เคยเดินทางบ้าง ปีละครั้งสองครั้ง เคยมีวีซ่าสวิส และวีซ่าเชงเก้น ทั้งของเยอรมันและฝรั่งเศสมาแล้ว ตอนนี้ มีแฟนเป็นคนสวิส ก็เลยเดินทางไปหาเค้าประมาณเดือนละหน
  ก่อนหน้านี้ เมื่อเดือนกพ ตอนไปหาเค้าครั้งแรก หนูขอวีซ่า เชงเก้นฝรั่งเศสไป แล้วก็ได้มาสองเดือน แต่จ็อบที่ได้ ก็คือไปลงที่ซูริกทั้งเดือนกพ และเดือนมีค พอเดือนพค หนูก็ต้องไปอีก ก็เลยไปขอวีซ่าเชงเก้นที่สวิสเพราะ ไม่กล้าไปขอที่ฝรั่งเศสแล้ว เพราะไม่ได้ไปลงที่ฝรั่งเศสเลย กลัวเค้าจะปฏิเสธไม่ให้วีซ่า แต่ทางสวิสก็ให้มาในระยะที่จำกัดมาก แค่เก้าวันเองค่ะ วีซ่าที่หนูขอไปเป็นแบบท่องเที่ยวเพราะกลัวว่าถ้าขอแบบvisitor จะใช้เวลานาน เพราะลองมาอ่านจากประสบการณ์คนอื่นๆที่นี่ สถานฑูตมักจะปฏิเสธในครั้งแรก แล้วต้องรออุทรธ์
  อยากเรียนถามป้าพอลว่า อย่างในกรณีของหนู ถ้าแม่ของแฟน ท่านเป็นเจ้าบ้าน ท่านยินดีจะทำหนังสือเชิญให้ ป้าคิดว่า หนูจะต้องรอวีซ่านานไหมคะ เพราะหนูก็เคยเดินทางมาพอสมควร ทางสถานฑูตจะปฏิเสธแล้วให้ขออุทรธ์หรือเปล่าคะ แล้ววีซ่าvisitor เค้าจะให้ระยะเวลาสักเท่าไหร่คะ
หนูไม่อยากไปขอวีซ่าบ่อยๆ อยากได้สักสามหรือหกเดือน ก็ยังดี แต่ระยะเวลาที่ไปอยู่แค่สามสิบวันก็ได้ค่ะ แล้วหลังจากวีซ่าหมดอายุแล้ว ทางที่สวิสยังต้องทำหนังสือเชิญให้อีกในคราวหน้าเมื่อเรามาขอวีซ่าอีกหรือเปล่าคะ แล้วจะขอได้ง่ายขึ้นไหม คือ หนูกับแฟนยังไม่มีแผนจะแต่งงานกันค่ะ ตอนนี้แค่เพิ่งลองคบกัน ยังต้องดูกันไปก่อน ยังไงรบกวน ขอความรู้ด้วยนะคะ
ถ้าท่านใดให้คำตอบได้ รบกวนตอบเพิ่มเติมได้นะคะ ขอบคุณคะ

jaya

ป้าคะ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคะ แล้ววีซ่าvisitorที่ได้เนี่ยะ เค้าจะออกเป็นเชงเก้นให้ได้ไหมคะ เพราะต้องเข้าออกชายแดนเยอรมันด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ jaya
Nan เป็นอีกคนที่ขอ visitor visa แล้วไม่ได้ และได้อุทธรณ์ไปแล้ว กำลังรอผลอยู่ คาดว่า 6-8 weeks จะรู้  ตามความเห็นของ Nan หน้าที่การงานของคุณก็ดี และเคยไปสวิส และยุโรปมาแล้ว ถ้าคุณขอวีซ่าท่องเทียว 30 วัน Nan ว่าได้อยู่แล้วนะคะ

แต่ visitor วีซ่าไปนาน 90 วัน ต้องส่งเรื่องไปที่สวิสตัดสิน เหมือนที่พี่ Noi บอก และ Nanก็กำลังเจออยู่

สำหรับ visitor visa ที่ขอไป 90 วัน ถ้าได้วีซ่าจะมีอายุ 6 เดือน คุณจะไปตอนไหนก็ได้ ภายใน 6 เดือนนี้ แต่อยู่ในสวิสได้แค่ 90 วัน ส่วนเรื่องที่คุณจะไปอยู่ 1 เดือน แล้วบินกลับไทย แล้วบินไปใหม่อีก อันนี้ Nan ไม่ทราบในรายละเอียดว่าทำได้ไหม  รอผู้มีประสบการณ์มาตอบ หรือถ้าต้องการเข้าใจแบบชัดเจน ก็ให้ไปถามจนท.ผู้ชาย ที่ทำหน้าที่ตรวจเอกสาร หรือ email ไปถามสถานทูตที่ ban.visa@eda.admin.ch นะคะ Nan เคย emailed ไปถามหลายเรื่อง เขาก็ตอบ แต่เขาไม่รับตอบปัญหาทางโทร.นะคะ  โชคดีนะคะ