หากแฟนเราแจ้งว่าสามารถแต่งงานได้แล้วหมายความว่าได้วีซ่าด้วยหรือเปล่าค่ะ

Previous topic - Next topic

sexy_patcy

???สวัสดีค่ะเพื่อนๆพี่ๆน้อง ทุกๆท่านค่ะ แพทแอบเข้ามาศึกษาหาความรู้จากเว็ปนี้นานแล้วค่ะ ได้ความรู้เยอะมากๆ
รบกวนผู้รู้ 2 เรื่องค่ะ

1.พฤหัสที่ผ่านมาแฟนโทรมาบอกว่าเราสามารถแต่งงานได้แล้วเพราะทางอำเภอเช็คเอกสารเรียบร้อยทั้งสองฝ่าย แต่ว่าเค้ารอจดหมายทางเบิร์นหรืออีกหน่วยงานหนึ่งว่าออกวีซ่าให้เราได้แล้ว เป็นไปได้ไหมค่ะว่า เราไม่ต้องรอจดหมาย สามารถนำพาสฯไปเช็คที่สถานฑูตได้เลยว่าเราได้วีซ่าหรือเปล่าอะค่ะ

2.การขับรถจักรยานยนต์ที่สวิส ต้องทำไงค่ะ คือที่นี้เมืองไทยเรามีใบขับขี่รถยนต์ 5 ปี และ ใบขับขี่รถจักรยนต์ตลอดชีพ ค่ะ
ส่วนรถยนต์มีใบขับขี่สากลแล้วค่ะ ซื่งพอทราบอยู่บ้างว่าหากไปอยู่ถาวรทีสวิสต้องเปลียนเป็นใบขับขี่ทีสวิสก่อนหนึ่งปี แต่หากเราอยากขี่รถจักรยานยนต์บ้าง บางคราวที่สวิส ต้องนำใบขับขี่รถจักรยานยนต์ไปแปลที่ กรมขนส่งจตุจักรหรือป่าวค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

NA-SP

สวัสดีค่ะ
ถ้าแฟนคุณได้รับแจ้งแล้ว ว่าวีซ่าผ่าน คุณก็เอาพาสปอร์ต เข้าไปติดต่อ สอบถาม ให้สถานฑูตเขาเช็คให้เลยค่ะ
เพราะเป็นระบบออนไลน์ เขาจะรู้ค่ะ ว่าต้องทำตาม step อย่างไร
หลังจากนั้น เขาอาจจะนัดคุณไปรับพาสปอร์ตคืน ภายใน 2 วันถัดไปค่ะ
ส่วนใบขับขี่จักรยานยนต์ ต้องรอผู้รู้มาให้คำตอบอีกทีค่ะ ไม่แน่ใชน่ะค่ะ
บายค่ะ

sexy_patcy

ขอบคุณมากค่ะคุณ นา จะลองทำตามอย่างที่คุณนา บอกนะค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะ

Nantaree

คุณ sexy patcy ลองโทรไปถาม หรือเข้าไปถามที่ขนส่งทางบก ตรงจตุจักรดูนะคะ

เพื่อนเคยไปทำใบขับขี่สากล ของรถยนต์ค่ะ แต่เขาไม่ได้อยู่สวิสนะคะ ส่วนเรื่องใบขับขี่มอเตอร์ไซด์  Nan ไม่ทราบ แต่ขนส่งน่าจะให้คำตอบคุณได้ดีที่สุดค่ะ

sexy_patcy

ยังไม่ได้ไปเช็คทีสถานฑูตเลยค่ะว่าวีซ่าเป็นไงเพราะในวันเดียวกันที่โพสต์ในเว็บ แฟนได้รับe-mail จากทางอำเภอบอกว่า ต้องรอตอบคำถามอะไรซักอย่างแล้วต้องรอ.......... แต่งอีกแผนกบอกว่าเช็คเรียบร้อยแล้วแต่งได้ แฟนบอกทางครอบครัวก็พากันโมโหใหญ่แล้วแฟนบอกว่าถ้าเรายังไม่ได้วีซ่า ภายในวันที่ 18 มิ.ย.นี้ ครบ 3 เดือนเต็ม(ยื่น 18 มี.ค.ค่ะ)ค้าจะมาจดทะเบียนกับเราทีเมืองไทยเราจะได้บินกลับพร้อมเค้าเลย เราก็บอกว่าใจเย็นๆ บางคนนานกว่าเราก็มี เร็วกว่าก็มี เราต้องรอ ทั้งที่ไม่อยากรอ เฮ้อทำไงได้ละค่ะ คนไทยจะไปนอกต้องขอวีซ่า แต่ฝรั่งจะมาแค่จองตั๋ว ก็บินได้
คราวนี้จะเป็นไรไหมค่ะ ถ้าเราทำเรื่องไปแต่งแล้ว เอกสารยื่นแล้ว แต่รอ แสนนานนนนนนนนน อย่างงี้
แล้วถ้าแฟนเราจะมาจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย จะซับซ้อนแล้วเราต้องไปยื่นเรื่องที่สถานฑูตใหม่ไหมค่ะ
มืดมากกว่าแปดด้านอีกค่ะตอนนี้ ช่วยที่ค่ะ จะทำไงดี......

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ sexy_patcy
  จะเข้ามาช่วยตอบนิดหน่อยนะคะ การที่ที่สวิสเขาเช็คว่าแต่งงานได้ นั้นคือเขาอนุญาติให้แต่งได้ แต่วิซ่า ต้องรอเขาแจ้งกับแฟนคุณค่ะ เขาจะมีจดหมายมาแจ้งถึงบ้านเลยว่าวิซ่าผ่านแล้ว ให้ฝ่ายผู้หญิงเข้าไปรับวิซ่า( นั้นคือ ถือพาสปอร์ตเข้าไปที่สถานฑูต เพือให้เขาปริ้นวิซ่าให้) แต่ถ้าแฟนคุณยังไมได้รับจดหมายการแจ้งเป็นทางการจากกงศุลแห่งประเทศสวิสฯ ถ้าคุณอยากทราบก่อนรอจดหมายช้ามาแจ้ง ก้อให้คุณถือพาสปอร์ตเข้าไปเช็คก่อนได้ ที่สถานฑูตสวิสที่ประเทศไทยได้ เขาสามารถตรวจสอบได้ ตามที่คุณนาแจ้งไว้ก่อนหน้านี้..แต่การแจ้งว่าแต่งได้ไม่ได้ ไม่เกี่ยวกับวิซ่าค่ะ วิซ่าต้องรอการแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเขาก่อน 
   ถ้ายื่นเอกสารมาแต่งที่สวิส ดิฉันแนะนำว่า รอตัวที่สวิสอนุมัตก่อนค่ะ อย่าเพิ่งมาแต่งที่ไทยซับซ็อนกัน จะทำให้ช้าไปอีก เพราะการมาแต่งที่ไทย ก้อรอการเดินวิซ่านาน พอๆกันกะทำเรื่องมาแต่งที่สวิสฯค่ะ

sexy_patcy

ขอบคุณ คุณ นา คุณ ตะวัน และ คุณ นัน มากนะค่ะสำหรับคำแนะนำและช่วยเหลือ รู้สึกดีใจมากๆ เลยน้ำใจคนไทยเราช่วยกันดีเสมอ
เมื่อวานทางแฟนได้รับจดหมายตอบคำถามประมาณว่าเจอกันที่ไหน,แต่งงานยังไง,ออกแนนจิตวิทยา ค่ะจาก Kanton เค้าตอนนี้ก็รอว่าหลังจากเอาไปให้แล้วจะต้องทำอะไรในสเต็ปต่อไป ไม่รู้ว่าทาง Kanton จะเล่นอะไรกะเราอีก ทั้งที่ ทาง Lenzburg โทรแจ้งแฟนว่าเช็คเอกสารเราเรียบร้อยแล้วตอนนี้เราแต่งได้แล้วให้เข้าไปแจ้งวันที่จะแต่งค่ะ แต่ทาง Kanton Aargau ก็เข้าใจนะค่ะเค้าต้องพิจารณาทุกวิธีเท่าที่จะทำได้หรือเป็นกระบวนการทำงานทีต้องมีเอกสารนั้นนี้ให้ครบหรือป่าวถึงค่อยสรุป ฟันธง
ส่วนที่ว่าแฟนจะมาจดทะเบียนที่ไทยเลยห้ามไว้รอตามคำแนะนำของคุณตะวันค่ะ บอกจดที่นี้ต้องรออีก สองเดือนเหมือนเดิมตอนนี้เราก็รอมาสองเดือนแล้ว อดทนหน่อย แต่ความคิดถึงมันห้ามไม่ไหว....แต่ก็ไม่รู้ทำไง เราก็ดีที่ทำงาน ก็อยากรอคำตอบแล้ว จะได้ยื่นใบลาออก เคลียร์งานให้คนใหม่ แต่ตอนนี้ยังไม่เอ่ยปาก ก็ทำไปก่อนจนกว่าได้วีซ่า เอาให้โล่งก่อนว่าแต่งสวิสไม่ได้ ค่อยว่ากันที่เมืองไทยละ เฮ้อ!
รบกวนถามอีกนิดค่ะ เคยมีไหมค่ะ แต่งงานได้แต่วีซ่าไม่ได้ หรือ ยื่นวีซ่าแต่งงานไม่ผ่าน (คือคิดแง่ลบไว้ก่อนอะค่ะ ทำใจล่วงหน้าเผื่อ..)
แต่ว่าไปสวิสแบบวีซ่าเยียมเยียน 2 ครั้ง 2004(3 เดือน)และ 2008(1เดือน)ผ่านในตอนยื่นครั้งแรกเลยไม่เคยอุทรณ์เลยค่ะ
ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ จากใจอีกครั้งค่ะ

the sun

สวัสดีคะ คุณ sexy patcy
   http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,5.0.html
   ความรู้นิดหน่อย เกี่ยวกับใบขับขี่การใช้ขับขี่สากลที่สวิส จากกระทู้เก่าๆ เขาเวปป้าพอลค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ sexy patcy ขอให้เรื่องทุกอย่างเรียบร้อยเร็วๆ นะคะ ขอให้ได้วีซ่าเร็ว

Nan