ใครอยู่ cantone Ticino บ้าง อยากเรียนภาษาอิตาลีค่ะ

Previous topic - Next topic

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะ มาอยู่จะ 5 เดือนแล้ว ยังทำเรื่องแต่งงานไม่เรียบร้อยเลย และยังพูดภาษาิอิตาลี ไม่ได้เลย เรียนที่ไหนดีค๊ะ มีใครพอแนะนำได้บ้างค๊ะ

Giadanan

อยู่ที่Ticino เมืองอะไรคะ ดิฉันอยู่ที่ ticino   เหมือนกัน เคยไปเรียนที่ migro แต่ว่าค่าเรียนแพงตอนนี้ กำลังจะเรียนที่อื่น  ยังไงก็ตอบมานะคะ  ยังไม่รูเยอะมาแต่ก็พอแนะนำได้  ขึ้นอยูกับว่าต้องการเรียนแบบไหน

Noi-Tessin

ขออภัยนะคะ ที่ตอบช้า อยู่ใก้ล ponte tresa ค่ะ เคยไปถามที่มิโกรแล้ว ค่าเรียนแพงค่ะ ไม่ไหว มีคนแนะนำ Elite อะไรสักอย่าง บอกอยู่ใกล้ ๆ migro แต่ยังไม่ได้หาข้อมูลค่ะ migro ที่ lugano นะคะ่ อยากเรียนแบบ สนทนาได้นะคะ ถ้ามีข้อมูล รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Giadanan

ใช่ค่ะ ที่ migro แพงมากคะ  เคยเรียนคอร์สหนึ่งค่ะ แต่ว่าแพงเกิน  แต่ถ้าจะเรียนพูดอย่างเดียวไม่แน่ใจคะไม่มีข้อมูลคะ  แต่ว่าเดอนกันยายนนี้ดิฉันจะเริ่มเรียนที่ CLIC  ที่นี่ค่าเรียนถูกค่ะ ๑๒๐ ฟรัส เรียน ๘๘ ชั่วโมง  แต่ว่าสามีดิฉันบอกว่า  เขาจะพยายามให้เราพูดและเข้าใจวัฒนธรรมของที่นี่  คอร์สนี้จะเริ่มเรียน กันยายนนี้คะ มีให้เลือกที่  Lugano และ Locarno  แต่ว่าพอสามีสบถามข้อมูลไปเขาบอกมาว่ามีที่ Bellinzona ด้วยคะ  แต่ในใบสมัครไม่มีให้เลือก Bellinzona  ดิฉันเลยระบุว่าถ้าหากมีสอนที่ Bellinzona ก็เลือกเรียนที่นี่คะ   แต่ถ้าไม่มีคิดว่าคงจะเลือกเรียนที่ Lugano ค่ะ  เพราะว่าตอนเรียนที่ Migro  เรียนที่ Locarno  อยากเปลี่ยนบรรยากาสบ้าง  ยังไงให้แฟนหาข้อมูลเพิมเติมจากข้อมูลนี้นะคะ
CLIC 
TEl: 091 9350505
Fax: 091 935 05 00
email: info@clic.coop

หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะคะ  เพรราะว่าดิฉันเพิ่งมาอยู่ใหม่เหมือนกันคะยังไม่ถึงปีเลยค่ะ  โชคดีนะคะ

Noi-Tessin

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ คุณ Giadanan น่าจะเป็นที่เดียวกันกับที่ดิฉันบอก จะลองหาข้อมูลดู ค่าเรียนถูกดีนะค๊ะ อาจจะได้เจอกันก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันมาอยู่เข้าเดือนที่ 7 แล้วค่ะ

Giadanan

ด้วยความยินดีค่ะ  ไม่แน่ค่ะอาจได้เจอกันเพราะอยู่ไม่ไกลกันสักเท่าไหร่  ขอให้ได้ข้อมูลนะคะยังไงก็คัยกันเรื่อยๆก็ได้คะ

ปรมัทร์ มณีกร

Ciao k,lugano k,Giadanan
i was looking for lean italian cos right now i leaning  at home with my bf parent.
i live bellinzona and we have shop name Big up not far form train station, if pass there can come to say hi to me. i was here for cople week now  but i not meet any thai friend and feel lonely.last monday i went to open market here and i saw 2 thai woman am not sure them look at me but i try to look at them and would like to say hi but i think they was busy,any way just come to say hi and hope you both have good lesson of italian
ciao ciao

Noi-Tessin

Ciao คุณ taky
      ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ไม่ทราบว่าเปิดร้านนี่ขายสินค้าไทยหรือเปล่าค๊ะ ตัวดิฉันอยู่ห่างจากลูกาโน่ไปประมาณ 15 กิโลค่ะ แต่ก็เคยผ่านไปทำธุระที่ Belinzonaเหมือนกัน เท่าที่ทราบ แถวนั้นคนไทยอยู่เยอะมากค่ะ มีร้านขายของไทยด้วย แล้วก็มีร้านคนไทยที่รู้จักกันอยู่ Tenero นะคะ แล้วก็มีคนที่รู้จักอยู่ที่ Locarno  ที่ Locarno คนไทยเยอะมากค่ะ ถ้ายังไงผ่านไป จะแวะไปทักทายค่ะ ว่าแต่คุณ พิมพ์ไทยไม่ได้เหรอค๊ะ เข้าไปเว็บนี้น๊ะค๊ะ
http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
ดิฉันก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน จะได้คุยกันได้สะดวก หรือจะส่งถึงเมล์ส่วนตัวก็ได้ค่ะ noi_yupa@hotmail.com
ยังไงมีโอกาสจะแวะไปน๊ะค๊ะ
Ciao

Nantaree

sawasdee ka,
I have been Lugano yesterday. It is beautiful and warm weather there. I like it. Italy is beautiful too. Hope to see you on my next visit. Good luck ka

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีค่ะคุณ Lugano คุณ Nan คุณ Giadanan
k.lugano ขอบคุณสำหรับโปรแกรมนะคะ กว่าจะพิมพ์ได้ก็ใช้เวลานานเหมือนกันนะเนี่ย
ค่ะคือที่ร้านจะเป็นเสื้อผ้าแฟชั่นฮิบฮอปส่วนมากจะเป็นของผู้ชายนะคะ
ที่นี่ไม่ค่อยเห็นคนไทยเลยคะ่ เจอและได้คุยทักทายก็มีอยู่แค่ร้านไทยพี่เค้าน่ารักดีคะ
เห็นแฟนบอกว่าเพื่อนบ้านมีภรรยาเป็นคนไทยแต่ยังไม่เคยเห็นเลยซักครั้ง อยากมีเพือนไทยบ้างเพราะเพื่อนแฟนพูดอังกฤษนิดหน่อย ขอบคุณอีกครั้งสำหรับเว็ปพิมพ์ไทยเดี๋ยวจะแอดไปหานะคะ
k. nan สบายดีไหมคะ คงจะเที่ยวซะทั่วเลยนะ taky ก็จะไป italy คงจะเป็นเสาร์นี้หรือไม่ก็คงเสาร์หน้าเพราะแฟนชอบดูแ่ข่งบาสก็เลยได้ติดสอยห้อยตามไปด้วย  ถ้าหากผ่านมาทางนี้แวะทักทายกันบ้างนะคะ
หากใครอยู่ไกล้กันและอยากมีพื่อนยินดีนะคะ  taky เป็นคนสนุกสนานอารมณ์ดี
best luck for you
ciao ciao
Taky

Spa

สวัสดีค่ะคุณ Taky
พอดีมีพี่สาวอยู่แถบนั้นลองคุยกับพี่สาวของพี่ซิค่ะ ying.vittoni@hotmail.it ความจริงพี่เค้าอยู่แถว Capolago ขับรถอีกประมาณสี่กิโลเมตรก็จะถืงอิตาลีแล้ว
ตัวพี่ไม่เข้าใจภาษาอิตาเลียนเลยน้องลองคุยกับพี่เค้านะคะ

สปาร์