ถูกไล่ออกจากงานแหมดวงดีจริงๆเรา

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะทุกๆคน
หวังว่าคงสบายดีนะคะ เทวีหายไปนานเพราะเพิ่งกลับมาจากเมืองไทย และก็ไม่ค่อยมีเวลามาโพสต์อะไรต่อมิอะไรเลยได้แต่เข้ามาอ่าน
พอดีก่อนหน้านี้มันมีอะไรมากระเทือนใจด้วย เซ็งไปเลยช่วงหนึ่ง เพิ่งจะรู้สึกดีขึ้นก็ตอนอาทิตย์ที่แล้วค่ะ
เรื่องมันมีอยู่ว่า ก่อนกลับเมืองไทยเดือนมีนา เจ้านายมาบอกเลิกจ้าง เพราะเจอพิษเศรษฐกิจเหมือนกัน ก็ตั้งแต่ปีใหม่มาจนถึงมีนา ยอดขายจากเมืองไทยมาแค่1เครื่องเดียว คือว่าที่บริษัทขายเครืองทำอาหารขนาดใหญ่ นะคะ  และอีกหลายๆคนที่ออฟฟิศก็ถูกเด้งเหมือนกัน เจ้านายมาแจ้งข่าวร้ายวันนั้นรู้สึกตะหงิดๆใจแต่แรกแล้ว ตอนเช้าขับรถไปทำงานกับเพื่อนหลังจากป่วยอยู่บ้านประมาณ1อาทิตย์เพื่อนก็บอกว่า เพื่อนอีกคนโดนให้ออก เราฟังแล้วก็ใจหาย และยังพูดเล่นๆกับเธอเลยว่า แหมนี่ถ้าเขาให้ฉันออกบ้างคงดี เพราะจะได้ไปแสตมป์คนตกงานที่ราฟและก็ได้เงินเดือน70เปอร์เซ็นต์สำหรับคนไม่มีลูก พอตกเย็นเจ้านายบอกว่าขอคุยด้วยหน่อย ใจก็ว่าฉันต้องเป็นรายต่อไปแน่ๆ เพราะที่สำนักงานใหญ่ที่เยอรมันนั้นก็ถูกเด้งกันประมาณ300คนเห็นจะได้ เจ้านายก็พยายามอยธิบายเหตุผลให้ฟังว่าเพราะมันไม่มีออร์เดอร์จากเมืองไทย เลย พนักงานขายที่เป็นคนไทย ที่ทำอยู่ที่เมืองไทยต้องถูกให้ออก เอาแล้ว เราฟังแล้วก็คิดแล้วฉันละ เจ้านายร่ายต่อไปว่าบริษัทต้องประหยัดงบประมาณ และนี่ก็เป็นหนทางสุดท้ายที่จะทำได้ ขอให้เราอย่าคิดมาก เพราะว่ามันมิใช่ว่าเราไร้ความสามารถหรือทำงานไม่ดีแต่อย่างไร ในทางตรงกันข้ามเจ้านายชมแล้วชมอีกว่าเราทำงานดี และในเวลาปีกว่าๆที่เราเริ่มงานจากการที่ไม่รู้เรื่องเลย ทุกวันนี้เราทำทุกอย่างได้เองหมดแล้ว เขาภูมิใจในตัวเราที่เห็นเราก้าวหน้าเร็วมากๆ อีกอย่างความมีน้ำใจของเราทำให้เขาประทับใจ เขาพยายามช่วยพูดกับหัวหน้าแล้วว่าขอให้เราอยุ่ต่อแต่ก็ไรผล เราก็ได้แต่ยิ้มและบอกว่าเราเข้าใจ ไม่เป็นไรหรอก แต่เจ้านายกุมมือเราแล้วน้ำตาไหลเลย เจ้านายผู้หญิงนะ  ในใจตอนนั้นยังงงๆมึนๆว่า นี่เรื่องจริงใช่ไหม
แล้วเมืออาทิตย์ที่แล้ว วันพฤหัส เจ้านายเดินหน้าแป้นมาบอกขอคุยด้วยหน่อย
เอ้า เราก็ว่ามันคงไม่มีอะไรแย่กว่าการถูกไล่ออกอีกแล้ว เราก็ทำทุกอย่างเต็มที่และดีที่สุดแล้ว เจ้านายมาบอกว่า เพื่อนที่ท้องแล้วคลอดลูกตอนนี้ลูกเธอ3เดือนแล้ว จะไม่กลับมาทำงานอีกแล้ว เลยมี1ตำแหน่งว่างสำหรับเรา เป็นงั้นไป ในช่วงเดือนเมย.เราก็ไปลงทะเบียนที่ราฟแล้วเรียบร้อยหางานทำใหม่แล้วด้วย งานประเภทที่เทวีทำนี่มีเยอะมากๆ ยิ่งมีประสบกาณ์ด้วยก็ยิ่งน่าสนใจ เทวีก็สมัครไปหลายที่ เรียกสัมภาษณ์เลยก็มี ว่าแล้ว บริษัทจัดหางานที่เคยหางานให้เทวีทำที่บริษัทนี้ก็เป็นอีกหนึ่งบริทที่มีข้อเสนอดีๆมาให้เทวีอีก หนักงานที่เป็นคนหางานให้ก็เป็นคนเดียวกับที่ทำให้เทวีได้งานที่นี่ทุกวันนี้ และเธอก็รู้จักเทวีดีแล้ว นับว่าโชคดีที่มาเจอเธออีก บริษัทใหม่นี่มีสาขาที่เมืองไทยด้วย แถมสามสาขานี่อยู่หมู่บ้านเดียวกันกับบ้านเทวีที่เมืองไทยอีกต่างหาก พอบอกเขาไปเช่นนั้นเขาก็สนใจเป็นธรรมดา อุ๊ยตื่นเต้นๆ เอาไงละ ที่เก่าก็ขอให้อยู่ต่อ ที่ใหม่ก็น่าสนใจ แต่ว่าเราก็ต้องเริ่มใหม่อีก และก็มีความเสี่ยงกับที่ใหม่ ด้วย
คราวนี้ตาเราบ้างละ ตอนแรกให้ออก ตอนนี้ต้องการอยากให้อยู่ เราก็ต้องเล่นตัวหน่อย เราก็บอกเจ้านายว่าเราก็มีอีกที่หนึ่ง อยากให้เราอยู่ต่อก็ต้องออฟเฟอร์กันมากขึ้นหน่อย เจ้านายว่าจะให้ทำยังไงเราจึงจะอยู่ต่อ เพราะถ้าเราไม่อยู่เขาต้องหาคนใหม่และกว่าคนใหม่จะเป็นงานก็เป็นครึ่งปี ละ เสียเงินและเสียเวลามากๆ อันนี้เรารู้เพราะเราประสบการณ์มาแล้ว
เอ้าเจ้านายขึ้นเงินเดือนให้300 ฟรังค์ บวกกับงานที่ทำก็อยู่ตัวและคุ้นเคยกับเราดีแล้ว และทำงานแค่40ชม.ต่อสัปดาห์ก็ไม่เยอะ สวัสดิการก็ดี เอ้าเรามันคนรู้คุณคนไหนๆก็สอนงานเรามามากมายงั้นเราอยู่ที่นี่ละ กลายเป็นว่าดวงดีมากวันนั้นที่เขาให้เราออก เพราะวันนี้เราได้เงินเดือนขึ้น300 โดยที่งานยังเหมือนเดิม  ;)

Tammy Tomtam

grongatulation  naka i also was fire now  still looking new job but have to go t RAV but do not yet where? i live in thn

jul

สวัสดีคะคุณเทวี

คุณเทวีโชคดีจังได้กลับไปทำงานที่เดิมอีกแถมยังได้เงินเดือนเพิ่มด้วย
จูลก้พึ่งโดนไปเมื่อเดือนที่แล้ว แต่สัญญางานยังต้องทำถึงสิ้นเดือนหน้าคะ ไม่ทราบว่าคุณเทวีอยู่เขตซูริคหรือเปล่าคะ(ถ้าจำไม่ผิด) จูลอยู่แถวโอนเติลคะ อยากหางานใหม่แต่ก็ยังไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหน เพราะว่าภาษาจูลไม่ดีเท่าไร่คะ
ขอถามคุณเทวีหน่อยคะว่า ในการกรอก"อาชีพหรือคุณสมบัติ์"คุณเทวีลงว่ายังไงคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณเทวี...ยินดีด้วยค่ะ ได้พลิกวิกฤต ให้เป็นโอกาส ;D

หวัดดีค่ะคุณจูน...พอดีเพื่อนโจ้ (คนไทย) เค้าเพิ่งได้งานของบริษัท Mannor ที่ขายเส้นสปาเก็ตตี้กะซอส เค้าว่าเค้ารับคนเช็คสต๊อกกะแพ๊คของอยู่ ทำอาทิตย์ละ 3 วัน อยากจะไปทำเหมือนกันแต่ภาษายังไม่ได้เลย  :'( ถ้าคุณจูนสนใจ ลองไปติดต่อดูนะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

kornnika

สวัสดีค่ะคุณจูน คุณโจ้ และคุณทัมมี่
ว้าแย่จัง ไม่อยากได้ยินเลยว่ามีคนถูกให้ออกจากงานอีกแล้ว และแถมเป็นคนไทยเหมือนกันอีก เทวีเข้าใจความรู้สึกมากๆค่ะ เพราะเพิ่งเจอมากับตัว ดีอย่างคุณโจ้ว่าคือพลิกวิกฤตเป็นโอกาสไปแล้ว
สำหรับคุณจูนนะคะ เทวีไม่ค่อยเข้าใจคำถามของคุณสักเท่าไรค่ะ ช่วยอธิบายต่ออีกหน่อยสิค่ะที่ว่า ในการกรอก"อาชีพหรือคุณสมบัติ์" อันนี้กรอกที่ไหนคะ ในประวัติการทำงาน ประวัติส่วนตัว หรือเวลาเราไปสมัครงาน เทวีจะได้ตอบถูก หรือถ้าไม่รังเกียจบอกอีกสักหน่อยก็ได้ว่าคุณทำงานประเภทไหน อย่างไรอยู่ เผื่อรู้จักหรือเห็นโฆษณาจะได้มาแจ้งข่าว ช่วยกันหางาน
สำหรับเรื่องของการเขียนใบสมัครงานและประวัติส่วนตัวนั้นหากไม่รังเกียจเทวีก็ยินดีให้คำแนะนำค่ะ อันนี้ประสบการณ์ตรงจากตัวเอง เพราะเราเป็นชาวต่างชาติ เวลาเราเขียนเราต้องทำให้คนสวิสสนใจ แต่ในขณะเดียวกันเราก็ต้องยึดแบบฟอร์มของคนสวิสไว้ให้ถูกต้อง เทวีเองมีเพื่อนที่ทำงานเป็น Personal Beratung ด้วยค่ะ เขาจะให้คำปรึกษาเทวีเป็นกรณีพิเศษ ปรึกษาสามีมาก็เยอะแต่สิ่งที่ได้มาคือเขาจะให้เราเขียนเหมือนคนสวิสทุกอย่างซึ่งเทวีมาค้นพบเองว่าเมื่อเราเขียนเหมือนคนสวิส แต่เราไม่ใช่คนสวิสมันทำให้เราดูด้อยกว่าคนสวิส เราต้องเอาให้มันเด่นกว่าค่ะ อย่าฟังแต่คนสวิสแนะนำ เพราะคนสวิสหางานกับคนต่างชาติหางานมันไม่เหมือนกันค่ะ เขาพยายาม ร้อยเปอร์เซ็นต์ต้องพยายามพันเปอร์เซ็นต์มันจึงจะสูสี อันนี้เรามาปรึกษาและแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้
ไม่ทราบว่าคุณจูนและคุณทัมมี่ไปลงทะเบียนที่ราฟหรือยังคะ เพราะว่ามันเป็นหน้าที่ของเราที่จะต้องทำโดยเร่งด่วน อย่ารอเด็ดขาดเพราะเราจะเสียโอกาสหรืออาจทำให้เกิดความล่าช้าในการรับเงินจากเขา อย่างของเทวีเมือตอนที่เจ้านายบอกเลิกจ้างนี่วันรุ่งขึ้นเทวีไปราฟเลยค่ะ แล้วเขาจะแนะนำเราเอง ส่วนเรื่องหางานก็ต้องทำเลย เพื่อแสดงให้ราฟเห็นว่าเรานั้นตั้งใจหางานนะคะ
เอ่อลืมถามค่ะว่าคุณจูนกับคุณทัมมี่นี่ทำงานที่สวิสแบบมีสัญญาจ้าง ครบ1ปีหรือเปล่า เพราะหากว่าครบ1ปีเราจะมีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยคนตกงานจากราฟ ...หวังว่าอันนี้คงไม่ได้เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะคะ

ส่วนคุณโจ้นี่น่ารักเหมือนเดิมมีงานมาฝากเพื่อนๆอีกด้วย ยังไงก็ลองไปสมัครกันนะคะ อย่ากลัวหรือกังวลไปก่อนล่วงหน้า ทั้งที่ยังไม่ได้สมัคร มันต้องลองดูก่อนนะคะ

ยังไงก็เข้ามาแบ่งปันประสบการณ์กันนะคะ คนหางานและคนทำงานสู้ๆ

Tammy Tomtam

i have contract 2 year but  my boss very bad he did not give me statement of salary long time agao and he di dnot pay sala ry sice last february ka ...sad

kornnika

Dear Khun Tammy,
Sorry for that, may i ask you which kind of contract you have.
Because when you have a contract the employer must pay you as it written on the contract.
Which company and what kind of job you work for? Did you make registration by RAV?
You must do something to get you salary back and dont wait any longer. Is your boss Thai?

jul

สวัสดีคะคุณเทวี,คุณโจ้,คุณแทมมี่

สบายดีกันทุกๆคนนะคะ

คุณเทวีคะ ที่จุลถามว่ากรอกอะไรคือระบุอาชีพในใบสมัครงานนะคะ ที่จูลทำอยู่ทุกวันนี้คือ Schleiferin เกี่ยวกับทำตัวเครื่องของเครื่องรถยนต์,เครื่องเรือ,เครื่องบิน อะไรอย่างนี้นะคะ แต่ที่นี้จะเขียนเบเวบุ้งส่งใหม่นี้จุลไม่รู้ว่าจะระบุในใบสมัครว่ายังไง(บางคนที่เขาเรียนมาเขาก้จะเขียน เซเอ็นเซแม๊คคานิเคอร์ อย่างนี้นะคะ) คุณเทวีช่วยเขียนแบบฟอร์มใบสมัครงานให้จูลหน่อยได้ไหมคะ เอาคราวๆก็ได้คะ เดี่ยวจูลมาเขียนเพิ่มเติมในส่วนชื่อตัวจูลเองคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะคุณเทวี จุลทำงานมา3ปีสิ้นเดือนนี้คะ สัญญาจ้างก็3ปีคะ เพราะเห็นเขาเขียนในใบสัญญาตั้งแต่วันแรกที่เข้ามาทำงานเลยคะ (ทำสัญญาที่หลังแต่เขาเขียนให้ตั้งแต่วันแรกคะ)ความรุ้ใหม่นะคะนี้ แล้วคุณเทวีรุ้ไหมคะว่าเราจะได้เท่าไร่ แต่ตอนนี้รู้แล้วละว่าจูลได้รับเงินคนตกงานแค่70เปอร์เซ็นต์ เพราะจูลยังไม่มีลูกคะ ขอบคุณเทวีอีกครั้งนะคะ

คุณโจ้คะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ จูลสนใจคะคุณโจ้ จูลขอที่อยู่ที่ถูกต้องได้ไหมคะ เผื่อจะส่งใบสมัครไปคะ เขาไม่รับไม่เป็นไรคะ เพราะจูลต้องหาส่งไปหลายที่เพื่อที่จะเอาไปให้ราฟดูว่าเราหางานอยู่แต่มันไม่ได้อะไรอย่างนี้นะคะ ขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งนะคะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณจุล...ยังไม่เจอเพื่อนคนนี้เลยน่ะ เพราะช่วงนี้ยุ่งเรื่องเรียน ถ้าเจอแล้วจะถามให้ แต่เอาอันนี้ไปก่อนละกัน ไม่รู้ไปมาหรือยังเพราะคงใกล้บ้านคุณจุล http://www.nestle.ch/de/company/careers/openplaces/openjobs/Pages/Anlagenf%C3%BChrer-innen.aspx

แล้วขอปรึกษาคุณจุลด้วย เห็นว่าเคยทำงาน ประเภทโรงงานมาก่อน เพราะโจ้จะไปสมัครที่นี่เหมือนกัน
เรื่องเวลาการทำงาน การเข้ากะนะคะ เค้าแบ่งเวลาการทำงานแบบไหนค่ะ ตั้งแต่ช่วงเวลาไหนถึงเวลาไหน
แล้วจำเป็นต้องทำเต็มร้อยมั๊ย อย่างเค้าจะให้เราเลือกกะเอง ถามเราก่อน หรือจัดให้เลย ประมาณว่าบังคับทำ  ยังไงรบกวนบอกด้วยนะคะ คนมีครอบครัวจะทำอะไรต้องวางแผนเรื่องเวลาให้ดีนะคะ ;D

หรือถ้าคนอื่น ๆ มีประสบการณ์ หรือทราบเกี่ยวกับงานประเภทโรงงานที่สวิส รบกวนเข้ามาบอกเกี่ยวกับ
ระบบการทำงานให้ทราบเป็นแนวทางด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ;D อาจจะพลิกผันตัวเองเป็นฉันทนา..สาวโรงงาน..555
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

kornnika

Exsample Name
Master 99                                           ชื่อและที่อยู่เรานะคะ                       
9000 St. Gallen                     

Company name
Frau Master Commander
For try Adress                                        ชื่อและที่เอยู่บริษัท
CH-9001 St. Gallen
Telefon +41 000 0000

St. Gallen, 17.05.2009

Bewerbung als Sachbearbeiterin für USA     อันนี้คือตำแหน่งที่เราเห็นในสื่อและเราจะสมัครเขาจะบอกชื่อตำแหน่งไว้อยู่แล้วไม่ต้องคิดเองค่ะ
Ihr Inserat im www. ost-job.ch vom 29.03.2009

Sehr geehrte Frau Master

Die von Ihnen ausgeschriebene Stelle hat mich neugierig gemacht. Nach Einsicht in Ihre informative Website bin ich sehr motiviert, mich bei Ihnen zu bewarben. Die Stelle scheint meiner zukünftigen beruflichen Zielsetzungen zu entsprechen.

Wie aus meinem Lebenslauf hervorgeht, habe ich mir berufliche Erfahrung in den Support der Aussendienstmitarbeiter, Auftragsbearbeitung bis zur Auslieferung, die Rechnungskontrolle, Mahnwesen in Englisch per E-Mail und Telefon mit internationalen Kunden. Was ich Ihnen bieten kann; sind selbständiges, teamfähig, fleissig, zuverlässig, freundlich, offen, flexibel, belastbar, hilfsbereit, und Lernbereitschaft. Ich wäre deshalb stolz, mich zu dieser Stelle arbeiten zu dürfen. Neue Aufgaben anzupacken ist für mich Herausforderung und Motivation zugleich.

Gerne möchte ich Sie persönlich von mir überzeugen und stehe Ihnen für einen Vorstellungstermin zur Verfügung. (In der Zeit vom 3 April bis 25 April 2009 bin ich im Urlaub.)

Freundliche Grüsse
Exsample Name

kornnika

สวัสดีค่ะทุกคน
นี่คือตัวอย่างการเขียนจดหมายสมัครงานนะคะ ส่วนเรื่องระบุอากชีพหรือตำแหน่งนั่นจะบอกอยู่แล้วเวลาเราเห็นสื่อต่างๆไม่ต้องคิดเองว่าจะชื่ออะไร แค่เราดูว่าคุณสมบัติตรงกับเราเราก็สมัครตามตำแหน่งนั้นๆค่ะ
ส่วนเนื่อความและประสบการณ์ก็แต่งกันเอาเองนะคะ มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะคะ ยินดีค่ะ โชคดีนะคะ

jul

Quote from: Jojo on May 14, 2009, 02:15:39 PM
หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณจุล...ยังไม่เจอเพื่อนคนนี้เลยน่ะ เพราะช่วงนี้ยุ่งเรื่องเรียน ถ้าเจอแล้วจะถามให้ แต่เอาอันนี้ไปก่อนละกัน ไม่รู้ไปมาหรือยังเพราะคงใกล้บ้านคุณจุล http://www.nestle.ch/de/company/careers/openplaces/openjobs/Pages/Anlagenf%C3%BChrer-innen.aspx

แล้วขอปรึกษาคุณจุลด้วย เห็นว่าเคยทำงาน ประเภทโรงงานมาก่อน เพราะโจ้จะไปสมัครที่นี่เหมือนกัน
เรื่องเวลาการทำงาน การเข้ากะนะคะ เค้าแบ่งเวลาการทำงานแบบไหนค่ะ ตั้งแต่ช่วงเวลาไหนถึงเวลาไหน
แล้วจำเป็นต้องทำเต็มร้อยมั๊ย อย่างเค้าจะให้เราเลือกกะเอง ถามเราก่อน หรือจัดให้เลย ประมาณว่าบังคับทำ  ยังไงรบกวนบอกด้วยนะคะ คนมีครอบครัวจะทำอะไรต้องวางแผนเรื่องเวลาให้ดีนะคะ ;D

หรือถ้าคนอื่น ๆ มีประสบการณ์ หรือทราบเกี่ยวกับงานประเภทโรงงานที่สวิส รบกวนเข้ามาบอกเกี่ยวกับ
ระบบการทำงานให้ทราบเป็นแนวทางด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ;D อาจจะพลิกผันตัวเองเป็นฉันทนา..สาวโรงงาน..555

สวัสดีคะคุณโจ้

ในการทำงานในโรงงานก็ไม่มีอะไรมาก เข้ากะ(ที่จูลอยู่นะคะ) เข้ากะเช้าเข้าตอนตี5เลิกบ่ายโมง45น. พักตอน9โมงเช้า30นาที เข้ากะบ่ายตอนบ่ายโมงครึ่งเลิก4ทุ่ม แต่ละโรงงานอาจจะทำงาน8ชั่วโมงบางที่อาจจะ8ชั่วโมงครึ่ง แล้วบางที่อาจจะบอกไว้ว่าถ้ามาช้ากว่าที่กำหนดจะไม่ได้เงินเข้ากะในวันนั้น ในการที่เราเข้ากะได้ เราก็จะได้เงินเข้ากะเพิ่มขึ้นมาอีก แล้วแต่เขาบอกไว้ว่าเท่าไร่ เวลาเข้ากะ(หัดทำยังใหม่อยู่)หัวหน้าก็จะจัดให้อยู่กับคนที่เขาต้องสอนงานให้เราคะ พอเราเก่งแล้วเราก็สามารถขอเปลี่ยนกะกับเพื่อนคู่กะได้คะ  อย่างจูลตอนแรกจูลทำแค่50เปอร์เซ็นต์ แต่ปีที่แล้วทำสัญญาใหม่(กินเงินเดือนเมื่อก่อนกินเงินชั่วโมง)เขามีให้เลือก60,80,100เปอร์เซ็นต์ จูลก้เลยลงทำแค่80เปอร์เซ็นตืคะ ถึงแม้ว่าจูลจะไม่มีลูกแต่เวลาไม่ได้กับสามี คือเขาบอกถ้าอยากทำงานนอกบ้าน แต่เรื่องทำกับข้าวจะต้องทำให้เขาทาน วันละครั้ง จูลก็เลือกที่จะทำงานให้เลิกเร็วกว่าเขาสักชั่วโมงเพื่อที่จะได้ทำกับข้าวคะ

คุณโจ้มีลูกจะเข้ากะได้หรือคะ แล้วสามีคุณโจ้ทำงานเข้ากะไหมคะหรือว่าเขาทำงานออฟฟิตเข้าปรกติ หรือว่าคุณโจ้จะเลือกลงทำงานแค่50ไปก่อนเพื่อดูความพร้อมของคนในครอบครัว ถ้าคนในครอบครัวไม่มีปัญหาในเรื่องเวลา ก็ไม่ต้องกลัวนะคะในการทำงาน จูลก้ไม่ได้เก่งภาษาหรอกคะภาษาอื่นก็ไม่ได้นอกจากภาษาไทยกับลาว จูลก้อาศัยที่จะจดและจำในการมองเวลาที่เขาสอนเราคะ ภาษาก็พยายามเดาเอาไว้ให้มากที่สุดที่จะทำได้ งานในแต่ละโรงงานก็ทำงานออกจะคล้ายๆกันว่าแต่ว่าโรงงานที่เราจะเข้าไปทำๆเกี่ยวกับอะไรคะ
โรงงานที่คุณโจ้ให้มาอยู่วังเง่นนี้คะ จูลเข้าไปดูมาแล้วคะเข้า3กะนะคะ กะที่3จะอยู่ช่วง4ทุ่มไปจนถึงตี5นะคะ แต่ละกะก็แล้วละโรงงานเหมือนกันคะว่าอาจจะเข้าอาทิตย์เว้นอาทิตย์ แต่บางทีบางโรงงานเข้า2อาทิตย์เปลี่ยนกะทีก็มีคะคุณโจ้

ขอให้คุณโจ้ได้งานในเร้ววันนะคะ

jul

Quote from: kornnika on May 17, 2009, 11:01:27 PM
สวัสดีค่ะทุกคน
นี่คือตัวอย่างการเขียนจดหมายสมัครงานนะคะ ส่วนเรื่องระบุอากชีพหรือตำแหน่งนั่นจะบอกอยู่แล้วเวลาเราเห็นสื่อต่างๆไม่ต้องคิดเองว่าจะชื่ออะไร แค่เราดูว่าคุณสมบัติตรงกับเราเราก็สมัครตามตำแหน่งนั้นๆค่ะ
ส่วนเนื่อความและประสบการณ์ก็แต่งกันเอาเองนะคะ มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะคะ ยินดีค่ะ โชคดีนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยคะคุณเทวี วันหยุดนี้ว่าจะเขียนแล้วส่งไปสมัครงานแล้วละคะ คุณเทวีมีอะไรที่จะแนะนำหรือบอกจูล บอกได้เลยนะคะ เพราะว่าบางอย่างจูลก็ยังไม่รุ้คะ(อาศัยสามีตลอดคะ)

kornnika

สวัสดีค่ะุคุณจูล และคุณโจ้
แหมคุณจูลน่ารักจักเลยนะคะ ทำงานก็ยังแบ่งเวลาให้สามี เทวีเห็นด้วยมากๆ และก็เห็นดีเห็นงามที่คุณจูลยังคงแบ่งเวลาทำกับข้าวให้สามีอยู่
เทวีเองคิดว่านะคะ เทวีมาอยู่ที่สวิสนี่ไม่ได้กะว่าจะมาหางานทำเป็นหลัก แต่ที่สำคัญคือมาใช้ชีิวิตอยู่กับสามีต่างหาก แต่อย่างว่าละเรื่องงานก็เป็นเรื่องสำคัญ แต่เรื่องทำกับข้าวให้สามีนี่สำคัญกว่า เทวีโชคดีที่ได้ทำงานเวลาปกติ คือเข้างาน 7.30เลิก5โมง วันศุกร์ดีหน่อยเลิก2โมง แต่ไม่ว่าจะเลิกกี่โมงสามีเทวีจะรอกินข้าวที่เทวีทำตลอด แหมกำลังใจดีมากในการทำกับข้าว ที่ทำงานของสามีเทวีจะอยู่หลังถัดไปจากบ้าน นั่นคือพี่แกเดินไม่เกิน2นาทีถึงที่ทำงาน แต่ที่ทำงานของเทวีนี่ต้องขับรถครึ่งชม. สามีตัวดีก็นั่งเล่นคอมพิวเตอร์รอเวลาว่าเดี่ยว17.45เทวีต้องถึงบ้านแล้ว พอถึงบ้านแป๊บเดียวเทวีทำได้แค่วางกระเป๋าลงเท่านั้น จะได้ยินเสียงพ่อตัวดีบอก เป็นภาษาไทยสำเนียงชัดแจ๋วมาแล้ว    ...หิวข้าว ...เราก็ตาลีตาเหลิกเข้าครัวทำกับข้าวทันใด เป็นแบบนี้ทุกวัน แต่ก็ชินแล้วละ ก็ดันไปห้ามพี่แกไม่ให้เข้าครัว..แบบว่าตอนนั้นเรายังไม่มีงานทำ เรื่องในครัวเลยเป็นของเราคนเดียว แต่ตอนนี้เรามีงานทำแล้ว เรื่องในครัวก็ยังเป็นของเราคนเดียว
กรณีที่บอกว่า ฉันทำกับข้าว เธอเป็นคนเก็บกวาด พี่แกจะบอกว่า เธอทำกับข้าว ฉันเป็นคนกิน ดังนั้นเรื่องเก็บกวาดก็กลับมาที่เราอีกตามเคย
ร่ายเรื่องตัวเองมายืดยาว คุณจูลจะให้ช่วยอะไรก็บอกนะคะ หากช่วยได้ยินดีค่ะ
ส่วนคุณโจ้ก็คิดดีๆนะคะ เรื่องเวลาในการทำงาน ยังไงก็เอาครอบครัวก่อนแล้วกัน เพราะมิใช่ว่ามีงานแล้วมีเงินแล้วจะไม่มีปัญหาในครอบครัวนะคะ

jul

สวัสดีคะคุณเทวี,คุณโจ้

ขอบคุณคะสำหรับคำชม แต่ที่จริงแล้วมันเป้นภาคบังคับคะ ตอนเที่ยงนี้จูลต้องตาลีตาเหลือกกลับให้ถึงบ้านก่อนเขาเตรียมทำกับข้าว พอเขาเลิกงาน(กะเวลาว่าบ่ายโมงครึ่งเขาถึงบ้าน)ถึงบ้านล้างมือ กับข้าวพร้อมที่จะตักเข้าปากเลยคะ(พูดจริงนะคะ)แต่บางวันหัวหน้าให้ทำงานด่วนให้ ก็ต้องทำให้เขา แต่พอถึงบ้ากับข้าวยังไม่ได้ทำแถมกลับบ้านช้ากว่าพ่ออีก วันนั้นได้มีระเบิดลงหลายลูกเลยละคะ หลบทันก็รอดไป หลบไม่ทัน ตึกทั้งตึกได้มีคนมากดออดด่าก็โดนมาแล้วคะ ขนาดแค่สามีนะคะ(สดๆร้อยๆเมื่อวานนี้เองคะ) แต่ตอนเย็นไม่ต้องทำให้เขา เขาหากินเองขนมปังก็แล้วแต่เขา แต่กับตัวเองเรียกได้ว่าเป้นเวลาที่ไม่มีใครแย่งจะอร่อยขนาดไหนก็ไม่ต้องกลัวว่าไม่อิ่ม :D
ใช่คะคุณเทวี จูลก็ตั้งใจมาใช้ชีวิตร่วมสามี แต่ถ้ามีงานให้ทำและไม่ได้ทำให้ครอบครัวเดือดร้อน(รับผิดชอบในหน้าที่ภรรแจ๋วในบ้าน)จูลว่ามันก็ดี เพราะการได้ออกไปทำงานใช่ว่าจะได้ตังค์อย่างเดียว ได้ภาษาพูด ฟังสำเนียงของแต่ละคน คำใหม่ของแต่ละวัน พูดได้เลยว่าเงินยังเป็นรองเลยคะ เรียนในห้องเรียนแต่กลับบ้านไป"ลืม"แล้วคะ แต่อยู่ที่ทำงานพูดถูกพุดผิด เขาช่วยบอกช่วยเตือน"คำนี้ต้องใช้เวลานี้"บางทีเขียนให้ดูด้วยว่าคำไหนต้องอยู่ต้องไหน เรียงให้ดูด้วย จากที่พูดเหมือน"เด็กอายุ10เดือน"แต่หลังจากทำงานมาครบ3ปีสิ้นเดือนนี้ เรียกได้ว่าไม่เก่งแต่พอพูดโต้ตอบกับคนอื่นได้มากขึ้น(หรือหน้าด้านขึ้นไม่รู้คะ ;D)

คุณโจ้คะ  อย่างที่คุณเทวีพูดก็ถุกนะคะ แต่จูลจะมองไปที่ลูกมากกว่า  เขาจะอยู่กับใคร แต่ก็เห็นหลายคนคะ ถ้าทั้งสองสามีภรรยาทำงานเข้ากะ ตอนเช้าสามีทำงานภรรยาเขาอยู่บ้านกับลูก บ่ายโมงแม่ออกพ่อเข้าบ้านอยู่กับลูก ถ้าทำได้แบบนั้นก็ดีคะ ยังไงก้เอาใจช่วยคุณโจ้คะ

วันนี้นอกเรื่องไปนิดแต่ก็ยังอยู่ในเรื่องงานอยุ่คงไม่ว่ากันนะคะ