อยากทราบเรื่องวีซ่าที่ได้รับจม เชิญค่ะ

Previous topic - Next topic

jaya

ที่ผ่านมาก็ไปสวิสโดยวีซ่าท่องเที่ยว จริงๆแล้วก็ไปหาแฟนที่นั่นค่ะ แต่ไม่ใช่จมเชิญเพราะกลัวว่าจะยากที่จะผ่าน แต่ตอนนี้กำลังคิดจะให้แม่แฟนทำจม เชิญให้ เพราะตอนนี้สวิสให้วีซ่าเชงเก้นสั้นมาก ให้ตามวันที่ขอไปเลยค่ะ อยากทราบว่า วีซ่า เชิญเนี่ย เป็นเชงเก้นได้ด้วยไหมคะ เพราะต้องนั่งรถเข้าออกเยอรมัน ตรงพรหมแดน ระหว่างสวิสกับเยอรมัน แล้ว ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง
ต้องให้แม่เค้่าทำยังไงบ้าง แล้ววีซ่าที่ได้จะมีระยะเวลานานแค่ไหนคะ
อยากได้วีซ่าที่ยาวกว่านี้น่ะคะ ถ้าต้องไปขอบ่อยๆก็คงไม่ไหว ทั้งเงินและยังต้องเตรียมเอกสารอีก
ถ้าได้วีซ่าเชิญแล้วอยู่ได้นานกว่า ก็จะลองเสี่ยงดูค่ะ
ขอบคุณค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ 

Nan post ไว้ในเวปว่าเอกสารต้องเตรียมอะไรบ้าง คุณก็ติ๊กในใบสมัครว่า multiply
ซึ่งคุณจะเข้าออกสวิสกี่ครั้งก็ได้ภายใน 90 วัน คุณจะไปเยอรมัน หรือประเทศในกลุ่ม schengen ก็ได้ค่ะ เรื่องให้แม่แฟนทำจม.เชิญ อันนี้ไม่แน่ใจ รอผู้มีประสบการณ์มาตอบ
แล้วกันนะคะ  แต่เอ...ทำไมไม่ให้แฟนทำจม.เชิญล่ะคะ
เอกสารของผู้เชิญก็มีสำเนา passport จม.เชิญ  เอกสารการเป็นเจ้าบ้านค่ะ
Nan

noi_geneve

ความเห็นส่วนตัวนะคะ
ทำไม คุณ jaya ไม่ขอวีซ่าท่องเที่ยวไปอีกล่ะคะ โดยส่วนตัวพี่แล้วการใช้ visitor visa
น่าจะยุ่งยากมากกว่าวีซ่าท่องเที่ยว และบางทีเห็นว่าคนที่ขอ visitor visa นั้น ใช้เวลาในการตรวจสอบ นานมาก ส่วนจำนวนวันก็ น่าจะได้เท่าๆ กัน คือ 90 วัน อันนี้ความเข้าใจส่วนตัวนะคะ
จากประสบการณ์ตัวพี่เองแล้ว เคยขอแต่วีซ่าท่องเที่ยวเหมือนกัน เคยขอไป 1 เดือนก็ได้มา

คราวนี้ขอไป 3 เดือน วันจันทร์ที่ 11 พค.นี้จะไปรับเล่ม มามะมาลุ้นกันว่าจะผ่านหรือไม่ ถ้าผ่าน
พี่ว่าน้อง jaya ขอวีซ่าท่องเที่ยวไปจะง่ายกว่ามั๊ย

แล้ววันจันทร์เย็นๆ จะมารายงานผล น้า ค้า   :-*

jaya

ก็ตอนนี้ สวิส เค้าเข้มงวดเรื่องวีซ่ามากค่ะ พี่
ถ้าทำวีซ่าท่องเที่ยวเราก็ต้องbookedโรงแรมไปโชว์ แล้วก็โชว์การจองไฟลท์ไปกลับน่ะค่ะ ทีนี้ ที่ไปขอมาผลที่ได้คือ ได้ตามวันที่บุคตั๋วไว้
วันที่ไปอยู่ก็ให้แค่แปดวัน ตามที่เรามีบุคจอง ดังนั้น เดือนหน้าก็จะไปอีก เพราะเป็นวันเกิดเค้าพอดี ก็เลยต้องขอวีซ่าใหม่อีก
ก็กลัวเค้าจะสงสัยว่า ท่องเที่ยวไรกัน ไมไปเกือบทุกเดือน แต่ตอนนี้อาจไม่ขอวีซ่าvisitorแล้วละค่ะ เพราะว่า ท่าทางจะนานจิงๆกว่าจะได้
กะจะไปขอฝรั่งเศสอีกที แล้วอาจจะต้องนั่งเครื่องไปลงฝรั่งเศส แล้วค่อยต่อเครื่องเข้าสวิส เพื่อให้มีแสตมป์ว่า ได้เข้าที่ฝรั่งเศสก่อน
ม่ายงั้นคราวหน้าที่ไปขอฝรั่งเศส อาจโดนปฏิเสธได้ เพราะขอเค้า แต่ไม่เคยไปลงที่เค้าเลยน่ะคะ
ขอให้พี่โชคดีได้นานอย่างที่ขอนะคะ

jaya

ลืมตอบคุณนันค่ะ ขอบคุณที่ให้ความเห็นนะคะ
ที่ต้องให้แม่เค้าเชิญ เพราะแม่เป็นเจ้าบ้านค่ะ
เอ่อ เค้ายังอยู่กับแม่เค้าค่ะ ทำงานแล้ว เพิ่งเริ่มทำน่ะคะ
คือ ว่า แฟนเด็กกว่าตัวเองเยอะน่ะคะ พูดแล้วเขิน

Nantaree

เพื่อน Nan ก็มีแฟนสวิส แฟนเขาอาศัยอยู่กับ  แฟนเขาก็เป็นคนเขียนจม.เชิญ แต่เขาเอาเอกสารการเป็นเจ้าบ้านของแม่มาประกอบการยื่นด้วยค่ะ  เขาฟังผลแล้ว ทางสถานทูตให้เอาเอกสารจากสถานทูตไปส่งให้แม่ของแฟนเพื่อเอาไปให้อำเภอและตำรวจรับรอง และมาฟังผลในอีกหนึ่งเดือน  แม่แฟนคุณเคยมาเมืองไทยเจอคุณไหมคะ Nan ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าควรทำแบบไหน ได้แต่แนะนำจากประสบการณ์ที่เคยเจอมาค่ะ
ยังไงก็ลองดูนะคะ

เรื่องวีซ่าท่องเที่ยว ถ้าขอสองสามอาทิตย์ก็ได้อยู่แล้ว ถ้ามีเอกสารจองโรงแรม มีแผนการเดินทาง มีเงินในบัญชี แต่ขอกี่วันก็ได้เท่านั้น ตามวีซ่าเป๊ะเลย  พวกเราอยากอยู่ 90 วัน เลยต้องขอ visitor  ;D

jaya

คุณนันคะ
แม่เค้าไม่เคยมาเมืองไทยค่ะ มีแต่ตัวเองที่บินไปเจอเค้าที่โน่น
วีซ่าอยู่ได้เก้าสิบวันน่ะ ไม่เอาก็ได้ค่ะ เพราะต้องทำงาน อยู่นานขนาดนั้นไม่ได้ แต่อยากได้แบบยาวๆ ไม่ต้องไปขอบ่อยๆ แค่นั้นแหละค่ะ
เฮ้อ พี่ที่ทำงานไปขอวีซ่าเชงเก้น ฝรั่งเศสช่วงที่เค้าเปลี่ยนกงศุล ได้มาห้าปี อิจฉาจิงๆค่ะ อยู่แค่สามสิบวันก็ได้ แต่ขอแบบ long termน่ะ ค่ะ
ไปขอบ่อยๆแบบท่องเที่ยวมันก็ดูแปลกๆใช่ไหมคะ

noi_geneve

มารายงานผลตามสัญญาค่ะ

ได้มาแล้วค่ะ วีซ่าท่องเที่ยว 90 วัน ได้นานอย่างที่น้อง jaya อวยพรเลยค่ะ

ส่วน booking โรงแรมพี่ไม่ได้ใช้ ใช้แต่จดหมายเชิญของแฟนให้ไปพักที่บ้านเค้า
ตั๋วเครื่องบิน ก็จองเวลา ไป-กลับตามที่เราต้องการ

ส่วนเอกสาร มากมายก่ายกอง ถ้ามีเวลาจะมาเล่าในรายละเอียดให้ฟังอีกทีค่ะ

ขอให้โชคดีได้วีซ่านะคะ

Nantaree

ยินดีด้วยนะคะ คุณ Noi เที่ยวให้สนุก เดินทางปลอดภัยนะคะ

Nan

jaya

ไปมาแล้ว กลับมาแล้วค่ะ ให้แปดวัน แต่ไปได้แค่เจ็ดวัน ได้อยู่โน่นจริงๆแค่หกวัน แล้วก็ต้องมาหาทางลุ้นทำวีซ่าสำหรับเดือนหน้าอีก เฮ้อ
พี่หน่อยค่ะ ยังไง กลับมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ ประสบการณ์ขอvisitorวีซ่า ว่ามันยากเย็นหรือรอนานไหม
จะรอฟังค่ะ เอ่อ หวังว่า คงเรียกชื่อถูกนะคะ :)

noi_geneve

น้อง jaya คะ

พี่ขอวีซ่าท่องเที่ยว 90 วันค่ะ (ได้มาแล้ว)  ใช้เวลา 3 วันทำการในการพิจารณา

ส่วนเรื่องที่พักให้คนที่เราจะไปพักบ้านเค้าเขียนจดหมายเชิญโดยระบุวันที่จะไปพัก
จากวันไหนถึงวันไหน เคยเชิญใครมาพักบ้างแล้ว เอกสารอื่นๆ ตามนี้ค่ะ

ใบสมัคร พร้อมติดรูปถ่าย 2"
รูปถ่าย 2" ต่างหาก อีก 1 ใบ
เงินค่าสมัคร 2800 บาท
passport ตัวจริง พร้อมสำเนา
บัตรประชาชนตัวจริง พร้อมสำเนา
สำเนาเนาทะเบียบบ้าน
หนังสือรับรองการทำงาน เริ่มงานเมื่อ  ตำแหน่ง เงินเดือน  พร้อมแจ้งการลา วันที่.....ถึง........วันที่...
สำเนาสมุดเงินฝาก พร้อมตัวจริง อันนี้สำคัญโดยเฉพาะบัญชีที่มีเงินเดือนเข้า ขนเอาไปให้หมด
ใบจองตั๋วเครื่องบิน ระบุวันไป-กลับ
สำเนาใบประกันอุบัติเหตุการเดินทาง บริษัทที่พี่ทำประกันเค้ามีจดหมายแยกต่างหากมาให้สถานทูต

สำหรับผู้ที่เราจะไปพักด้วย ให้ใช้จดหมายเชิญ ระบุวันที่จะไปพัก จาก-ถึง วันไหน
Statement ของผู้ที่จะไปพักด้วย ถ้าหาได้ก็จะดี
หลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน
หลักฐานการเป็นเจ้าของบริษัท หรือหลักฐานการทำงานของแฟน

พี่เข้าใจว่าเอกสารที่สำคัญ คือ หนังสือรับรองจากที่ทำงาน และ statement ของตัวเองค่ะ
พี่ว่าลองขอวีซ่าท่องเที่ยวดูน่าจะดีกว่านะคะ แต่ก็ไม่เกิน 90 วัน
ส่วน visitor visa ส่วนใหญ่แล้วก็เห็นว่าต้องส่งเอกสารไปให้ที่ ประเทศสวิส confirm
ซึ่งใช้เวลา อย่างน้อย 6 สัปดาห์ (เท่าที่อ่านๆ มา) แล้วก็ได้มา 90 วันเท่าๆ กัน

ที่สำคัญ อีกอย่าง คำถามที่จะถามว่า ทำไมลางานได้ ถึง 3 เดือน

ขอให้โชคดีค่ะ

jaya

พี่หย่อยคะ ถ้ารบกวนขอเบอร์โทรหรืออีเมล์ของพี่จะได้ไหมคะ อยากจะสอบถามเพิ่มน่ะค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ รบกวนด้วยนะคะ

jaya

พี่หน่อยคะ เขียนมาแก้ตัวเพราะพิมพ์ชื่อผิด เผอิญพิมพ์จากโทรศัพท์มือถืออ่ะคะ ยังไงขอรบกวนพี่อีกทีนะคะ ยังสงสัยอยู่ ถ้าได้คุยกันทางโทรศัพท์อาจจะถามได้ละเอียดกว่า หรือขอเป็นอีเมล์พี่ก็ได้ค่ะ ขอบคุณนะคะ

noi_geneve

น้อง jaya คะ
เมลล์มาได้เลยค่ะ
pui_6412@yahoo.com

มีอะไรถามได้ค่ะ