ยื่นอุทธรณ์ไม่ผ่าน มีสิทธิ์ขอวีซ่าได้อีกไหมคะ

Previous topic - Next topic

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณนา  คุณนาอยู่ Bern เหรอคะ หายหนาวยังคะ

แนนสบายดีค่ะ ทำงานอยู่ค่ะ ไม่ได้ลาออก  ตอนนี้ก็รอ และรอ 18 พค.
จากนั้นก็ต้อง รอ และรอ อีก  ;D

เรื่องตั๋วกับประกัน คุณทำ หรือให้แฟนทำก็เหมือนกันค่ะ

Nan

NA-SP

จ้ะ นาอยู่ที่เบิร์น แต่ไม่ใช่ในตัวเมืองนะ ห่างจากตัวเมือง ประมาณ 70 Kms. น่ะ ฮ่าๆๆๆ (คนนอกเมืองก็งี๊ละ)
ยังหนาวอยู่เลย ยิ่งถ้าวันใหนมีฝนตก ต้องก่อไฟผิงในบ้านน่ะ เพราะบ้านนาอยู่บนเขาค่ะ
คุณแนนยังไม่ได้มาสวิสฯ หรอ ถึงรอผลน่ะ หรือว่าผลวีซ่ามาแต่งงานที่สวิสฯ แต่เคยมาเยี่ยมเยียนแล้ว นึกว่าอยู่สวิสฯแล้วซะอีกแน่ะ
จ้ะ ก็ทำใจหน่อย รอไปก่อนเน๊อะ เดี๊ยวก็ได้ดั่งใจปราถนาล่ะน่า
บายจ้ะ

Quote from: Nantaree on May 04, 2009, 09:47:09 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนา  คุณนาอยู่ Bern เหรอคะ หายหนาวยังคะ

แนนสบายดีค่ะ ทำงานอยู่ค่ะ ไม่ได้ลาออก  ตอนนี้ก็รอ และรอ 18 พค.
จากนั้นก็ต้อง รอ และรอ อีก  ;D

เรื่องตั๋วกับประกัน คุณทำ หรือให้แฟนทำก็เหมือนกันค่ะ

Nan

yanisa

สวัสดีค่ะคุณ  Khwanjai คุณแนนและคุณนาด้วยนะคะ
วันนี้ไปเฉิ่มไปฟังผลวีซ่าใหม่ค่ะหลังจากที่ได้คิวยื่นเมื่อวันที่ 27 เมษา ที่ผ่านมาแต่วันนั้นไม่ได้ยื่นหรอกค่ะเพราะคุณผมหยิกๆๆเธอไม่ยอมเธอบอกเสียเสียงดังว่า  "เฉิ่มกรอกเอกสารแต่งงงานเมื่อ 5โน้นว่าจะเปลี่ยนนามสกุลตามสามีและหลังแต่งงานเฉิ่มยื่นความประสงค์จะย้ายตามสามีไปอยู่สวิสเล่นเอาเฉิ่ม งง... ??? สงสัยตอนที่เฉิ่มแต่งงานเฉิ่มไม่อ่านเอกสารก่อนเซ็นต์ชื่อ  แต่เฉิ่มก็แจ้งเจ้าหน้าที่ก่อนแต่งงานที่สถานฑูตแล้วว่าเฉิ่มจะอยู่เมืองไทยหลังแต่งงาน  เฉิ่มไม่เคยไปสวิสแล้วก็ไม่เคยแวะเข้าสถานฑูตเลยหลังจากแต่งงาน  สาบานเอ้า..ฟ้าผ่าคุณผมหยิกที่สถานฑูตไปเลยว่า"ไม่เคยคิดจะไปอยู่สวิส " ;D ;D  มันเป็นความผิดของเฉิ่มเองละกันโทษฐานที่ไม่ดูไห้ดี
วันนั้นกลับบ้านแบบหนักแห้วสุดๆๆ ;D ;D
จากนั้นอีก 3 วัน พ่อบ้านโทรมาบอกไห้ไปยื่นเรื่องใหม่ไมอยากไปเลย  เข็ดๆๆ ม๊ากๆๆ ไม่อยากเจอคุณหงิกแก  เอาละเป็นไงเป็นกันหอบเอาหน้าด้านๆไปเจอคุณหงิกคนเดิมอีกรอบแหะ  คุณหงิกเธอคงหน้าเงียบเฉย ๆ เธอดูเอกสารเฉิ่มแล้วเธอก็เอาเงิน 2,800 พูดสั้นๆห้วนๆ"เฉิ่มแต่งงานกันคนสวิสไม่ต้องเสียเงิน  หลังจากนั้นคุณหงิกก็บอกไห้มาฟังผลวีซ่าวันที่ 6 วันนี้ค่ะ เฉิ่ม งง...อะไรจะกันนี้เฉิ่มผ่านหรือ  พระเจ้าหงิกช่วยกล้วยทอด  ไม่รู้ว่าพ่อบ้านทำอีท่าไหนมิอาจรู้ได้
ตอนนี้กะลังดูว่าจะได้ตั๋วเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละ  แค่นี้นะคะ ขอให้ทุท่านโชคดีมีความสุขค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

หวัดดีค่ะคุณสา  ยินดีด้วยค่ะกะวีซ่า แล้วจะบินมาสวิสเมื่อไหร่เอ่ย ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Nantaree

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอล  สบายดีนะคะป้า

สวัสดีเพื่อนบ้านป้าพอลทุกท่าน,สวัสดีคุณโจ้แม่น้องธัญญา  คุณแนนด้วยค่ะ 
สวัสดีคุณ Khwanjai ขออนุญาตเข้าบ้านด้วยค่ะ  ได้ตั๋วแล้วค่ะ วันที่ 19 เดือน พ.ค นี้ ตอนแรกที่ไปจองตั๋วเพื่อยื่นวีซ่าเฉิ่มก็ไปจอง  แม่ดอกจำปีเค้าไม่เจียมตัวชะเลย  ;D ;D แต่หลังจากที่ได้อ่านทู้ของคุณแนนเฉิ่มก็เปลี่ยนไปออกตั๋วของ  Emirstes ราคาก็อยู่ที่ 27,965 บาท ตอนนี้ต่อมเจียมเนื้อเจียมตังค์หยุบไปแล้วนา  ขอบคุณ คุณแนนมากๆๆค่ะ  ที่มีประสพการณ์มาแจงเพื่อนบ้านป้าพอล  ขอให้วีซ่าคุณแนนออกเร็วๆนะคะ รอฟังข่าวดีอยู่ค่ะ

คุณโจ้ขอบคุณมากค่ะ ที่แวะมาเยี่ยมเฉิ่ม  อร่อยลิ้นขนมจีนน้ำยาป่าและหวังว่าเพื่อนบ้านคงชินหลิ่นหอมๆแล้วนะไม่มีปัญหาเนาะ  เฉิ่มบอกแบบเปิดเผ้ย..เปิดเผยค่ะ อิจฉาครอบครัวคุณโจ้มีลูกสาวน่ารัก  ขอให้มีความสุขพร้อมหน้าครอบครัวตลอดไปนะคะ ขอตัวค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ yanisa ได้ตั๋วเอมิเรทราคาเท่าของแนนเลย  ซื้อกับเอเจ้นหรือคะ แนนจองกับเอมิเรทโดยตรงค่ะ แต่รอต่อเครื่องนานมาก แนนอาจไปกาต้า  ของคุณรอต่อเครื่องกี่ชม.ค่ะ
แต่ก็เดินเล่นที่สนามบินดูไบไปพลางๆนะคะ เพื่อนบอกว่าสวย อลังการมาก
โชคดีนะคะ ไปเมืองอะไรคะ

Nan

Jojo

คุณสา...ขอบคุณค่ะสำหรับคำชมเรื่องลูกสาวน่ารัก ;D เที่ยวที่สวิสให้สนุกนะคะ อย่าลืมขนช็อคโกแลต กะนาฬิกา กลับไปเมืองไทยเยอะ ๆ นะ ;D

ส่วนถ้าแวะดูไบ ก็ซื้อลูกอินทราผาลัม (ไม่รู้เค้าเรียกแบบนั้นหรือป่าวนะ แต่มันเหมือนอ่ะ) อร่อยดีค่ะ ที่เค้าจัดไว้ในกล่องสวย ๆ มีหลายแบบหลายสไตล์นะคะ เคยซื้อไปฝากพ่อกะแม่สามี เค้าชอบกันค่ะ แล้วก็เม็ดมะม่วงหิมพานต์ โจ้ว่ามันถูกนะ ครึ่งโล 210 บาท
อยากแนะนำว่า ถ้าจะซื้อสินค้าที่ดูไบ ถ้าไม่ได้ใช้บัตรเครดิต อย่าแลกเป็นเงินสกุลดูไบเยอะจนเหลือนะคะ
เพระถ้าแลกคืนกลับเป็นเงินบาทจะขาดทุนประมาณ 3 บาทได้ค่ะ  ;D

โชคดีค่ะ   ;D

yanisa

สวัสดีค่ะคุณแนน

เฉิ่มไปออกตั๋วเองค่ะ ที่อาคาร BB.ติดกับตึก GMM.แกรมมี่ค่ะ ในตั๋วระบุว่าขึ้นเครื่อง 1.25 น.คือเป็นตีหนื่งของวันที่ 20 ค่ะ  ถึงดูไบก็ประมาณ 4.30 รอเครื่องจากดูไบ-ซูริค เที่ยวบิน 8.30น.ถามพ่อบ้านเฉิ่มเขาบอกว่าเวลาไม่แน่นอนบางทีก็รอ 2-3 ชั่วโมง เฉิ่มมีเพื่อนสนิทเดินทางไป-กลับ  ไทย-เศษฝรั่งบ่อยเธอบอกว่าดีเหมือนกันนะเวลาเปลี่ยนเครื่องเป็นช่วงเช้าเพื่อเราต้องปลดทุกข์  :D :D :D ถือโอกาสปล่อยไว้ที่ดูไบเป็นความทรงจำ :-[ :-[
แจ่มค่ะคุณแนนเพราะปรกติเฉิ่มเป็นคนบ้านนอก (คอก) จะได้เปิดหูเปิดตาก็ครานี้แหละ
สำคัญว่าเฉิ่มเลี้ยงไก่ไว้เยอะคงจะเอาไว้ที่ดูไบเป็นแน่...มีขำค่ะ โปรดติดตามตอนยัยเฉิ่มปล่อยไก่ด้วยนะคะ  ;D ;D

เฉิ่มไปเมือง schaffhausen ค่ะ  ห่างจากซูริค 40 เห็นพ่อบ้านว่างั้น
ขอบคุณ คุณแนนนะคะที่แวะมาถามข่าว  ขอให้คุณแนนโชคดีเช่นกันนะคะ 

yanisa

หวัดดีค่ะคุณแม่น้องธัญญา

จากใจค่ะคุณโจ้คุณโชคดีนะคะมีลูกสาวน่ารักด้วย  เฉิ่มเคยคุยกับพ่อบ้าน 2 ปีแรกอยากมีลูกผู้หญิง 4 มาต่อมาผู้ชายก็เอาน่า 6 ปีถัดมาตุ้ด-ทอม  ;D ;D ;Dก็ด้วยขอให้เป็นลูกเรา
คุณโจ้ค่ะฐานะที่เคยบินกับ Emirates อาหารบนเครื่องเป็นไงบ้างค่ะจะได้เตรียมตัวไม่ผิดเผื่อหิวค่ะ

อยากจะซื้อหลายอย่างค่ะแต่...ที่มีอยู่ในกระเป๋านะซิจะไม่เอื้อ :( :( อิน..ทะ..ผา..ลัม ก็ชอบค่ะมีเพื่อนคนไต้เคยซื้อมาฝาก"หร่อยนิ"แต่คิดว่าแพง  เจ้าเม็ดมะม่วงหิมมะพานต์ของโปรดพ่อบ้านเขา  เถอะนะไม่อยากจะเปลี่ยนนามสกุลให้เงินไม่ถนัดเดี๋ยวไปเปลี่ยนผิดๆๆ พลาดๆๆ เข้าอีก  ยังเจ็บใจเรื่องเปลี่ยนนามสกุลตังเองตามสามีอยู่เลย แหะๆๆ
เฉิ่มคนเชยๆค่ะไม่ทำบัตรเครดิต ;D ;D ;D
ค่ะคุณโจ้ ขอบคุณนะคะที่แวะมาเยี่ยม

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ yanisa

Nan จองตั๋วไว้จาก กทม. เที่ยว 21.30 ถึงดูไป 00.30 เที่ยว 01.30 มันเต็มค่ะ
แต่แนนว่า มค่าเท่ากัน อยู่บ้านก็ไม่ได้นอนอยู่ดี ถ้าบินตอนตีหนึ่ง และรอต่อเครื่องตอน 8.30 เที่ยวเวลาเดียวกับคุณค่ะ  คุณไปซื้อตั๋วที่ office ของ Amirates เลยนี่ ขอบคุณนะคะสำหรับกำลัง แนนก็หวังว่าอุทธรณ์แล้วคงได้
เดินทางปลอดภัยนะคะ

Khwanjai

สวัสดีค่าป้า pall เจ้าของเว็บ และทุกๆคนที่เข้ามาคุยที่ห้องนี้ค่ะ
                  แหม แอบอ่านเพลินดี แถมได้เก็บตกความรู้ ด้วยค่ะ  :) คงยังไม่สายสำหรับการแสดงความยินดีกับคุณสานะคะ คือขวัญลงไปกรุงเทพฯ ธุระเรื่อง thesis  กับพาแม่ไปตรวจทรวงอกมาน่ะค่ะ เลยไม่มีเวลาเข้ามาเช็คที่ห้องนี้เลย ..ตอนนี้ทุกอย่างเหมือนจะค่อยๆดำเนินไปในทางที่ดีค่ะ เลยมีเวลาแอบเข้ามาที่นี่ได้  ;D ...พูดแล้วอิจฉา อิจฉา คุณสาเนอะ อิอิ  แต่ของคุณแนนก็คงไม่นานนี้ ตามๆกันไปอีกคน..เฮ้อ รอวันของเรามั่ง...เหะๆๆๆ 

เห็นด้วยกับคุณสาค่ะ ว่าลูกสาวคุณ jojo น่ารักม๊ากกกกกกกก  อยากมีลูกสาวน่ารักอย่างนี้บ้างค่ะ แต่แหม...คงอีกนาน หรืออาจรอเป็นแม่สายบัว  :P 

ขออำนวยพรให้คุณสา ตามด้วยคุณแนนเดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ มีเรื่องหนุกๆ คนทางนี้คอยติดตามนะคะ  :D

Nantaree

คุณขวัญ  Nan ก็พาแม่ไป สถาบันโรคทรวงอกตรงแคลายประจำเลยค่ะ แม่เป็นเส้นลือดหัวใจตีบ  ที่เดียวกันไหมเอ่ย  น่าจะใช่นะคะ 

Jojo

คุณสา....อาหารของอิมิเรตส์ สำหรับโจ้ว่าโอเคค่ะ ไม่ถึงกะเลวร้ายมากนัก
เค้าจะมีเมนูให้เลือก 2 อย่าง สำหรับอาหารหลัก อาจจะเป็นไก่,มังสวิรัติ หรือเนื้อแกะ
ส่วนเรื่องการหยุดพักเครื่อง แล้วได้เข้าห้องน้ำได้อย่างสบายนั้น อันนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ 
โจ้ถึงชอบบินกับอิมมิเรตน์มากกว่าบินตรง นอกจากราคาจะถูกแล้ว ได้แวะเข้าห้องน้ำ ปลดทุกข์ ล้างหน้าแปรงฟัน อย่างมีความสุข
เพราะห้องน้ำมีเยอะมาก จะนั่งนานเท่าไหร่แค่ไหนก็ได้ นี่ถ้ามีห้องให้อาบน้ำด้วยจะยิ่งดีมากเลย..อิอิ ;D
คุณสาลองเข้าไปที่เว๊บไซด์ของอิมมิเรตส์มั่งยัง  เพราะเค้าจะมีให้เลือกที่นั่งเองได้ด้วย (ไม่รู้ว่าบอกไปจะกลายเป็นสอนจระเข้ว่ายน้ำอ่ะป่าว)เพราะส่วนใหญ่โจ้จะเข้าไปเลือกที่นั่งเอง ชอบนั่งติดหน้าต่าง กะใกล้ห้องน้ำ ลองเข้าไปเล่นดูนะ  ;D

คุณแนน...หากจำเป็นต้องซื้อตั๋วของอิมมิเรสต์แล้วต้องรอขึ้นเครื่องนานเกือบ ๆ 6 ชม. คุณแนนลองใช้วิธีนี้ดูนะ เผื่อฟลุ๊ก
เช็คดูเที่ยวบินก่อนหน้าเที่ยวบินของคุณแนน (หากมี) แล้วไปนั่งรออยู่หน้าทางเข้าเครื่อง หากเที่ยวบินนั้นไม่เต็ม หรือมีผู้โดยสารคนอื่นไม่มา คุณแนนอาจจะได้บินเร็วขึ้น ยังไงก็ขอให้ได้ข่าวดีเรื่องวีซ่าเร็ว ๆ นี้นะ ;D

Jojo

คุณ  Khwanjai

ขอบคุณค่ะสำหรับคำชมเรื่องลูกสาว  ;D
เอาไว้ถ้าส่งลูกประกวด แล้วต้องมีการโหวตให้คะแนน จะเข้ามาขอคะแนนเสียงจากทุก ๆ คน ในเว๊บนี้นะคะ  ;D