เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

toosonglho

สวัสดีค่ะทุกๆ คน

ขอบคุณ...คุณแนนและคุณPanjaree นะค่ะที่เข้ามาร่วมยินดีกับตู่
ตู่ขอให้คนที่กำลังจะขอวีซ่า และกำลังรอผลโชคดีกันทุกคนนะค่ะ
ตู่จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตู่

moddam

สวัสดีคะ ป้าพอล และเพื่อนๆ สมาชิก วันนี้แวะมาทักทายและอัพเดตผลของเพื่อนๆ

ดีใจด้วยคะ คุณตู่ จะเดินทางแล้ว ของมดเลื่อนเดินทางไป พฤษภาคม เลย  >:(

คุณตู่มดถามหน่อยสิคะ คุณตู่ เดินทางกะสายการบินอะไร ราคาเท่าไหร่อะคะ
ตอนนี้ราคาตั๋วแพงโคตรๆๆๆ หลังไมค์ก้อได้คะ มดอยากรู้ราคา

ขอบคุณคะ

Rin07

สวัสดีค่ะ ป้าพอลและสมาชิกทุกๆคน ขอบคุณพี่แนน เจ้าของกระทู้นี้นะคะ ที่ได้แนะนำและให้ความรู้กับรินมากมายเลย วันที่ 30 มี.ค. สถานทูตนัดรินรับเล่มพาสปอต ค่ะ รินจะเดินทางวันที่ 3 เม.ย. นี้ค่ะ มีใครเดินทางช่วงนี้บ้างคะ........ สำหรับคนที่รอวีซ่าก้อขอให้ผ่านกันทุกๆคนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ คนไทยไม่ทิ้งกัน

nicha

Quote from: moddam on March 26, 2010, 01:03:53 PM
สวัสดีคะ ป้าพอล และเพื่อนๆ สมาชิก วันนี้แวะมาทักทายและอัพเดตผลของเพื่อนๆ

ดีใจด้วยคะ คุณตู่ จะเดินทางแล้ว ของมดเลื่อนเดินทางไป พฤษภาคม เลย  >:(

คุณตู่มดถามหน่อยสิคะ คุณตู่ เดินทางกะสายการบินอะไร ราคาเท่าไหร่อะคะ
ตอนนี้ราคาตั๋วแพงโคตรๆๆๆ หลังไมค์ก้อได้คะ มดอยากรู้ราคา

ขอบคุณคะ

สวัสดีคะ ป้าพอล คุณ moddam, คุณ ตู่ และเพื่อนๆ สมาชิก ทุกคนเลย

ดีใจด้วยค่ะ คุณตู่ จะได้เดินทางแล้ว
nicha ยังรอผลอุธรณ์ เหมือนเดิม
ยื่นวันที่ 15 มี.ค วันนี้วันที่ 26 มี.ค ผ่านมาแล้ว 12 วัน  กับการรอคอย
...เมื่อวานมีโฟนอิน จากญาติ ว่า โทรไปที่ เบิร์นมา
อีกประมาณ 3อาทิตย์ ให้รอรับเอกสาร ทุกอย่างต้องทำตามขั้นตอน
nicha เริ่มนับ นับ นับ นับ นับระยะเวลา ที่เหลือ ก่อน ivy เปิดเทอม
หุ หุ...มันช่างเหลือน้อย เสียนี่กระไร จาก plan 60 วัน เหลือ 15 วัน
ทำไมพระเจ้า ไม่เป็นใจ กับเราบ้างเลย....โฮ! เศร้า
....ระยะเวลาเพียงน้อยนิด กับค่าเครื่อง ที่ขึ้นแพงมากมาย
จนหลาย ๆ คนต้องตกตลึง พรึงเพริด ไปตาม ๆ กัน ( ตลึงเหมือนกัน )
สุดท้าย...ท้ายที่สุด ก็ตกลง ปลงใจ เอาไงก็เอา รอก็รอ เวลาน้อยนิดก็ยอม
แต่ ขอเถอะ ขอสักอย่างได้ไหม? ขอค่าเครื่อง ที่ถูกลงกว่านี้

ขอแสดงความดีใจกับสมาชิกที่ผ่านกระบวนการจนได้ วีซ่า แล้วนะคะ

จากใจจริง

nicha

ป.ล nicha อยากจะถามคุณ ตู่ เหมือน คุณ moddam บ้างค่ะ
คุณตู่ เดินทางกะสายการบินอะไร ราคาเท่าไหร่อะคะ
ตอนนี้ราคาตั๋วแพงโคตรๆๆๆ หลังไมค์ก้อได้คะ nicha อยากรู้ราคา

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณ Moddum และ คุณ Nicha :)

ก่อนอื่นก็ขอบคุณคุณModdum และ คุณ Nicha ที่ดีใจกับการที่ตู่ได้รับวีซ่า  :D
ตู่เป็นกำลังใจให้คุณ คุณ Nicha ด้วยนะคะ

ตู่ได้ตอบ Moddum ไปเป็นข้อความส่วนตัว...คุณ Moddum ได้รับไหมค่ะ
ถ้าไม่ได้รับไม่เป็นไร ตู่ขอตอบคณ Nicha ทางนี้ด้วยแล้วกันนะค่ะ

ตู่กับรินหามาหลาย agency มากค่ะเรื่องตั๋วเครื่องบิน ในที่สุดมาเจอ บ. Sun Holiday and Travel ซึ่งยอนรับว่าให้ราคาที่ต่ำกว่าหลาย agency คะ ตอนแรกจองในตั๋วเดือน มี.ค. แต่เดินทางในเดือน เม.ย. ซึ่งราคาของตั๋วเดือน เม.ย. ยังไม่ออก ปกติราคาของเดือนถัดไปจะออกใกล้ๆ สิ้นเดือนของเดือนปัจจุบันค่ะ....ตู่ได้ในราคา 46,950 THBแต่ บ. Sun Holiday and Travel ให้ตู่ 46,000 THB แต่ถ้ามรใครที่จะเดินทางพร้อมกันแล้วซื้อเป็นคู่ เช่น 2หรือ4 ที่ ราคาจะลงไปกประมาณ 3,000 บาทค่ะ
แต่ตู่เดินทาง 16 เม.ย. ตู่เลยไม่รีบจ่านเงินและตู่โชดีนิดกนึ่งที่ราคาตั๋วของเดือน เม.ย. ออกก่อน วันสุดท้ายของการชำระเงินของเดือน มี.ค. ค่ะ และตู่คอยโทรถามทาง บ. ตลอดเรื่องราคาของตั๋วเดือน เม.ย. ค่ะ...ปรากฎว่าราคาตั๋วเดือน เม.ย. ถูกลงมาอีก 3,000 บาทค่ะ ตู่ก็ยังหาหลายๆ บ. นะค่ะ คำตอบก็เหมือนเดิมคะ บ. Sun Holiday and Travel ให้ราคาตู่ต่ำกว่า บ. อื่นๆ ประมาณ 1,000 THB ค่ะ ราคาที่ตู่ได้ คือ 42,700 THB ค่ะ

มีข่าบอกทุกๆคนว่า เดือน พ.ค. การบินไทยมี Promotion ถ้าเดินทางหลังวันที่ 14 พ.ค. ราคาอยู่ที่ 36,xxx-37,000 THB ค่ะ
ถ้าอย่างไรก็ลองรีบ Booking ไว้ก่อนก็ได้นะค่ะ ถ้าใครจะเดินทางช่วงนั้น เพราะตู่ไม่แนใจว่า ให้ทุกที่หรือจำกัดที่นั่งค่ะ
ถ้าใครอยากลองถามราคาตั๋วของ บ. Sun Holiday and Travel ลองโทรไปนะค่ะ 02 530 9929 (ตู่กับรินติดต่อกับ K. คมเพชรค่ะ...ลองบอกว่าตู่กับรินแนะนำมาก็ได้ค่ะ แต่ตู่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะค่ะ  ;D)

ท้ายนี้ขอให้ทุกคนที่ยื่นวีซ่าและกำลังรอผล หรือกำลังจะยื่น และรอผลอุทรธ์โชคดีทุกคนนะคะ...ตู่เอาใจช่วยค่ะ ;)

ขอบคุณค่ะ
ตู่ 8)

nutrada

สวัสดีค่ะป้า pall และเพื่อนทุกคนค่ะ

เห็นมีหลายคนสอบถามเรื่องตั๋วเครื่องบิน อยากจะแชร์ค่ะ สำหรับใครที่จะไป 1 เดือน โทรเช็คกับบริษัท Best Fight การบินไทยอยู่ที่ 36,300 บาท ส่วน ใครที่ต้องการไป 3 เดือน กรือตั๋ว 1 ปี การบินไทย 46,900 บาท swiss air 41,700 ราคานี้เป็นช่วงนี้ค่ะ ส่วนของเราจองและชำระเงินเรีบยร้อย ไปของ swiss air 41,700 บาท ไปเดือนมิถุนายนค่ะ ถ้าเพื่อนคนไหนอยากได้ข้อมูลเพื่อเปรียบเทียบราคา เรามีเบอร์ติดต่อ BEST FLIGHT TRAVEL ADSL
2689/5 New Rd Wat Prayakrai
Bangkok 10120
THAILAND
Agency Phone: BEST FLIGHTS TRAVEL TEL.02291-8551-2 C/O KAEW
พนักงานที่นี้น่ารักค่ะและให้คำแนะนำดี เขาจะหาที่เป็นโปรโมชั่นให้ราคาก็ไม่แพงจนเกินไป (ไม่มีค่าโฆษณานะค่ะ )มีอะไรดี..ดีก็อยากแบ่งปันค่ะ

moddam

สวัสดีคะ คุณ nicha

อดทนรออีกนิส แกล้งๆๆ ไม่สนใจ เวลามันผ่านไปเร็วคะ  ;D ส่วนเรื่องตั๋ว แพงเว่อร์คะ  ;)

moddam

ขอบคุณคุณตู่ และคุณ nutrada สำหรับข้อมูลเรื่องตั๋วเครื่องบินค๊า  ;)

ใครมีข้อมูลดีดี อย่าลืมเอามาแชร์กันนะคะ ไม่ได้โฆษณาสินค้า แต่หาแหล่งถูกๆ จะได้บอกต่อเพื่อนๆ  ;)

มดจอง หลายสายเลยคะ ราคาประมาณ 38000 - 43000 (ไม่บินตรง) ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจว่าจะเอาสายไหน
เพื่อเปรียบเทียบราคา ราคาแพงมากคะ อาจจะตัดสินใจซื้ออีกที หลังเมษายน แต่ก็กลัวว่าจะได้ราคาแพงกว่าที่ได้อยู่อีก :(

อยากได้ราคาการบินไทยที่ออกโปรโมชั่นใหม่ แต่บินหลัง may 16 แฟนมดเค้าไม่อยากให้มาช้าไปกว่านี้แล้ว  :P

เดี๋ยววันจันทร์มดจะลองโทรไปสอบถามเอเยนที่แนะนำมานะคะ ได้เรื่องยังไงมาบอกกล่าวกัน

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณ Moddum

ยินดีค่ะจะได้ช่วยให้เพื่อนๆ ได้ราคาตั๋วที่ดีที่สุด
คุณModdum คะ สองวันก่อนฟังโมษณาทางวิทยุ ได้ยินมาว่าสายการบินเบอร์รินแอร์มีโปรโมชั่นบิเส้นทางไปยุโรป
แต่ไม่ใช่บินตรงค่ะ ถ้าไงลองเข้าไปดู หรือโทรถามก็ได้นะค่ะ www.airberlin.com ค่ะ

ส่วนตั๋วโปรโมชั่นของการบินไทยไปสวิสเริ่ม 15 พ.ค. ถึง 31 ก.ค. 53 ค่ะ

ลองดูนะค่ะ
ตู่

nicha

สวัสดีค่ะ :)
....ป้าพอล...คุณตู่,...คุณmoddam ,...คุณ nutrada , และ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนเลย

ขอบคุณค่ะ 
......สำหรับข้อมูลดีดี  เกี่ยวกับ เรื่อง ตั๋วเครื่องบิน  (มีประโยชน์มากมาย  จริง ๆ นะ )
Nicha   รู้สึก ดีใจ อบอุ่น และ อุ่นใจ   ;D(คนไทยไม่ทิ้งกัน) 

ใครที่มีข้อมูลดีดีอย่างนี้  อย่าลืมเอามาแชร์อีกนะคะ ไม่ได้โฆษณาสินค้า
แต่หาแหล่งถูกๆ จะได้บอกต่อเพื่อนๆ   

ขอบคุณ...ป้าพอล ที่จัดทำเวป ที่มีสาระ ความรู้ ดี ดี อย่างนี้ขึ้นมา
ขอบคุณ....มิตรภาพ ความเป็นพี่ เป็นน้อง เป็นเพื่อน ที่ทุกคนหยิบยื่นให้
ขอบคุณ....ขอบคุณ....ขอบคุณ

จากใจ

Nicha

ป.ล  nicha จะพยายามไม่ตั้งตารอผลอุธรณ์ มากไป
เหมือนที่ คุณ moddum นำนะคะ ;)
....ตอนนี้ .nicha กำลังสนใจเรื่อง ราคาโปรโมชั่นของตั๋วเครื่องบิน
และ การ จัดการกับเวลาเพียงน้อยนิด เพื่อให้ประสบการณ์ชีวิต ivy ค่ะ
วันจันทร์นี้ ได้เรื่องอย่างไร ขอติดตามข้อมูล ด้วยคนน๊า..... :-*

moddam

สวัสดีคะป้าพอลและพองเพื่อนสมาชิก สบายดีไหมคะ  ;)

คุณตู่ มดลองโทรไปที่ Sun Holiday Travel แล้วนะคะ
คุณคมเพชรพูดจาดีมากคะ ชอบๆๆ ให้คำแนะนำอย่างดีเลยคะ

มดถามคุณตู่หน่อยสิคะ คุณตู่ซื้อที่นี่เลย ใช่ไหมคะ มดกลัวโดนหลอก อิอิ (อย่าถือสากันนะคะ)
มดได้ราคาของสายการบินกาตาร์ 34500 บาท แวะต่อเครื่อง 9 ชั่วโมง
555 หลับคาสนามบินแน่  ;D

เข้ามาถามคุณตู่ เพื่อความแน่ใจก่อนจะจ่ายเงิน อิอิ

มด

moddam

ขอเล่าเรื่องโปรโมชั่น Airberlin

มดโทรสอบถามแล้วคะ ได้เรื่องอย่างนี้คะ สายการบินนี้เป็นสายการบินโลวคอส ซึ่งถ้าเรารู้กำหนดเดินทางแน่นอน ล่วงหน้าหลายเดือน เราจะได้ตั๋วที่ถูกมากๆๆ เพราะมันเพิ่งมีโปรโมชั่นต้นปี ราคาที่ 15500 + ภาษีสนามบิน ราคาอาจจะไม่เกิน 30000 บาท แวะต่อเครื่องที่ berlin ไม่นานด้วย

แต่ตอนนี้ ตั๋วเต็มเลยคะ แถมสายการบินไม่เปิด waiting list ด้วย เสียดายสุดๆๆๆๆ

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณ Moddum
:)
น่าเสียดายนะค่ะที่ Airberlin เต็ม

ตู่กับรินจะจ่ายเงินวันที่ 1 เม.ย. นี้ค่ะ เพราะต้องให้เข้าเดือน เม.ย. ก่อน

1. และตู่ได้ตรวจสอบจากเลข Booking reservation number ของตู่ใน www.checkmytrip.com ข้อมูลการจองสามารถตรวจสอบได้และถูกต้องคะ (หมายถึงรายละเอียดการจองของตู่นะค่ะ)ทุก บ. จะต้อง link การจองมาที่นี้ค่ะ
2.โทรตรวจสอบกับทาง ธ. ก้อเป็นหมายเลขบัญชีของ บ. นี้ค่ะ
ตู่ก้อตอบคุณ Moddum ได้เท่านี้ค่ะ  :D

ตู่

toosonglho

สวัสดีค่ะคุI Moddum

ตู่ส่ง จม. ถึงคุณ Moddum ได้รับไหมค่ะ
ถ้าไงลองเข้าไปดู Link นี้นะค่ะ
http://www.sunairholiday.com/ecommerce.php ใบอนูญาตของ บ. นี้ค่ะ

ตู่

tung3

สวัสดีค่ะ  :) ป้าพอล และเพื่อน ๆ ทุกคน
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ชื่อตุ๋งค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ...ต้องขอบคุณป้าพอลด้วยนะคะที่ทำเวปนี้ขึ้นมาน่ะค่ะ ดีมากกกกก มาก
พอดีว่าเจอเวปนี้จาก google น่ะค่ะ กำลังหาข้อมูลจะขอวีซ่าสวิส ไปเยี่ยมแฟนอยู่พอดีเลยค่ะ เข้ามาดูแล้วรู้สึกอบอุ่นจังค่ะ
ดีใจมากเลย..เพื่อน ๆ ในนี้ใจดีแล้วก้อรักกันดีนะคะ..( ดีใจคนไทยรักกัน..รักกัน )อ่านจากประสบการณ์ของหลาย ๆ คนในนี้แล้ว
ก้อหวั่น ๆ อยู่เหมือนกันนะคะ..เนี่ยะพอดีแฟนจะบินมาเที่ยวเดือน พค.นี้น่ะค่ะ เห็นว่าจะเอาเอกสารของเค้ามาให้เราไปยื่นวีซ่าด้วยอ่ะ
เค้าอยากให้เราไปเที่ยวบ้านเค้าบ้าง จะได้รู้ว่าเค้าอยู่ยังงัยอ่ะค่ะ....แล้วให้เราเตรียมเอกสารให้พร้อม คิดว่าคงจะไปยื่นประมาณเดือน มิย.นี้น่ะค่ะ..ตื่นเต้นจัง..( นี่ขนาดยังไม่ได้ไปยื่นนะเนี่ยะ อิอิ ) ไม่รู้ว่าวันที่ไปยื่นจริง ๆ จะตื่นเต้นขนาดไหนเนอะคะ..เห็นเพื่อน ๆ ในนี้ลุ้น ๆ กันทั้งนั้นเลยค่ะ..
..ต้องขอบคุณ คุณnan และเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยค่ะ ให้ข้อมูลดีมาก ๆ เลยค่ะ..เด๋วไว้ยื่นเอกสารเมื่อไหร่จะเข้ามาบอกนะคะ..
สู้ สู้ค่ะ..

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีดีค่ะ..