เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Notty

สวัสดีค่ะทุกๆคน
งานเข้าอีกแล้ว แฟนน๊อตเค้าไม่ส่ง statement มาให้เพราะเค้าไม่เข้ใจ ไม่รู้จะอธิบายยังไง :'( เค้าคงไม่อยากให้เรารู้มั้งค่ะว่า เค้ามีเงินเท่าไหร่

แล้วมีโจทย์ให้ทุกคนช่วยตอบอีกด้วยนะค่ะ
แฟนน๊อตบอกว่า ให้น๊อตไปอยู่ 4 อาทิตย์
พอน๊อตไปถึง อยู่สวิสฯ 1 วัน และอีก3อาทิตย์ ไปอยู่กับครอบครัวเค้าที่ เยอรมัน
และส่วนอาทิตย์สุดท้ายถึงกลับมาสวิสฯ (แฟนเป็นคนเยอรมันแต่มาทำงานที่สวิสฯ)
อย่างนี้จะกรอกแบบฟอร์มขอวีซ่าไงเนี๊ยะ เคลียดอีกแล้วววว ??? ???

help me

Penguin

dear K.notty

sorry for don't reply e-mail because i just back from travel.

for your question about his statement.

Do not need to show embassy ka because in document about his job tell everything.

Host will show statment by himself at immigration at Swiss .

And about go to Germany do not worry.it 's schengen visa.u can go everywhere u like.

but you must request visitor visa (multiple).

Good luck.

mimimini

หวัดดีค่ะทุกคน เฮ้อในที่สุดมีมี่ก้อได้คิวเป็นวันพุธนี้ค่ะ ไปยื่นเอกสาร....เตรียมใจไว้แล้วว่าคงไม่ผ่านหรอก ฮือๆเศร้า ก้อเราไม่สามารถรู้ได้เลยนะคะว่าเค้าใช้เกณฑ์อะไรมาวัดอะ

labelle

เพิ่งไปยื่นขอวีซ่าเมื่อ 11 โมงที่ผ่านมาคะ ไปครั้งที่ 2 คะ ทางสถานฑูตไม่ถามใด ๆ ทั้งสิ้น ให้ฟังผลอีก 3 วันคะ
ฝากไว้นิด ทางสถานฑูตจะเน้นมาก ๆ เรื่องของตั๋วเครื่องบิน กับประกันภัยนะคะ

เห็นมีพี่ในนั้น มีตั๋วเครื่องบินระบุวันเท่ากับที่ขอแต่เป็น waiting list และมีอีกตั๋วที่ระยะเวลาเกินกว่าวันที่จองโรงแรม 1 วันคะ
ทางสถานฑูตให้กลับเลยคะ ไม่พิจารณาใด ๆ ทั้งสิ้น

Notty

สวัสดีค่ะ
วันนี้แฟนน๊อตเพิ่งบอกว่าจะส่งเอกสารการเชิญและใบจองตั๋วและก้อcoppy passport มาให้
แต่ส่งทางไปรษณีย์มาให้ อยากรู้ว่ากี่วันค่ะถึงจะถึง (แล้วเค้าก้อส่งตังค์มาให้ อยากรู้ว่าเราต้องเสียค่าธรรมเนียมในการแลกเงินไทยเท่าไหร่ค่ะ)

ทำไมแฟนน๊อตเค้าไม่ชอบให้เอารูปลง msn ล่ะค่ะเค้าบอกว่ามันไม่ปลอดภัยเค้าไม่ชอบเค้าโกรธมากที่น๊อตเอารูปครอบครัวเค้าลง MSN ของน๊อต แล้วยังไม่โอนเงินหรือส่งเอกสารทางhotmail อีกด้วย เค้าบอกว่ามันไม่ปลอดภัย เค้าก้อเลยงอนไปสักพักนึงกว่าจะหายโกรธ

ช่วยตอบน๊อตด้วยนะค่ะ

natcha

K.Notty,
นัทขอแนะนำให้คุณน๊อตบอกกับคุณแฟนส่งเอกสารทางอีเมลล์ดีกว่าค่ะคือแสกนเอกสารแล้วส่งไฟล์มาให้ทางอีเมลล์แล้วคุณก็ปริ๊นเอกสารทั้งหมดไปยื่นได้เหมือนกันไม่ต้องเสียตังค์ด้วยและก็ไม่ต้องตั้งตารอว่าเมื่อไหร่จะได้รับ,เอกสารที่ส่งทางไปรษณีย์อย่างน้อย 7-10-15 วันอย่างต่ำขึ้นอยู่กับว่าส่งด่วนหรือลงทะเบียน, ส่วนเรื่องการส่งเงินทางไปรษณีย์ไม่ขอแนะนำค่ะคุณอาจไม่ได้รับเงินที่แฟนคุณส่งมา ทำไมไมไห้แฟนคุณโอนเงินเข้าแบ็งค์คุณโดยตรงล่ะค่ะปลอดภัยด้วย
Good luck kha.

Notty

สวัสดีค่ะคุณนัท
น๊อตบอกเค้าทุกอย่างแล้วแต่เค้าว่าส่งทาง e-mail ไม่ปลอดภัย โอนเงินก้อไม่ปลอดภัย
เค้าพอใจที่จะส่งแบบนี้ก้อปล่อยเค้าเถอะค่ะเพราะว่า พูดไปก้อไม่เข้าใจอยู่ดี
สงสัยต้องทำใจ มีคนเคยบอกว่า
ให้ไปซื้อหนังสือ ไทยแลนด์ฟรีเว่อร์ มาอ่าน เพราะในนั้นจะมีทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ
ข้างในมีวัฒนธรรมไทยและยุโรปให้เราอ่านว่าควรจะทำตัวและทำใจอย่างไร
อันนี้น๊อตยังไม่ได้ซื้อมาอ่านแต่ ไปร้านหนังสือลองอ่านแล้วดีมากๆว่าจะกลับไปซื้อมาอ่าน
ประมาณ 400-500 ประมาณนี้แหล่ะจำไม่ได้
-ค่าธรรมเนียมการแลกเงินเท่าไหร่ค่ะ

Notty

สวัสดีค่ะทุกๆคน
วันนี้น๊อตไปทำ passport มาเหมือนได้ไปทำวีซ่ามายังไงหยั่งงั้นเลย
แบบว่าดีใจสุดๆ (อย่าว่าเว่อร์นะคะ) ต้องรอเค้าส่งไปรษณีย์มาให้ รอ 1 อาทิตย์
แล้วก้อต้องรอจมหมายเชิญจากแฟนอีก1อาทิตย์หน้าจะมาพร้อมกันหรือปล่าวไม่รู้
น๊อตไปทำpassport ที่บางนามารอเค้าเปิดทำการนานกว่าทำซะอีก

5555

labelle

คุณ Notty คะ

แฟนคุณน๊อตจะส่งมาทางไปรษณีย์เหรอคะ มันจะไม่ปลอดภัยนะคะ แต่ถ้าเค้ายืนยันจะส่งมา
ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการแลกคะ แนะนำให้แลกร้าน Superrich (www.superrich1965.com) คะ
มีหลายสาขาจะได้ Rate สูงกว่าแบงค์ปกติคะ หรืออยากสะดวกแลกที่ธนาคารได้คะ 

การโอนเงินมันมีหลายวิธีมาก ๆ นะคะ วิธีที่ส่งเงินทางไปรษณีย์เป็นวิธีที่ปลอดภัยน้อยที่สุดนะคะ

เป็นกำลังใจนะคะ ขอให้คิดบวกเข้าไว้คะ

mimimini

วันนี้ไปยื่นมาเรียบร้อยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่ให้มารับผลกับพาสปอร์ตวันจันทร์ที่ 12  ตอนแรกคิดว่าจะได้วันศุกร์ซะอีกค่ะ เพราะยื่นวันพุธ   นี่ก็เตรียมยื่นรอบ 2 แล้วอะค่ะ เพราะอยากไปถึงก่อน x'mas

Notty

สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคน
น๊อตจะให้ป้าและทุกๆคนในเวปช่วยตรวจเอกสารให้น๊อตหน่อยค่ะว่าเพิ่มเติมอะไรอีกหรือไม่และเท่าที่มีโอกาสกี่เปอร์เซ็นต์
**เอกสารของน๊อต
-1.สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน
-2.รูปถ่าย 2" (ยังไม่ได้ถ่าย)
-3.Passport (ตัวจริงรอส่งจากไปรษณีย์ 1 อาทิตย์)
-4.หนังสือรับรองการทำงาน กับหนังสือรับรองการลางาน (ยังไม่ได้ขอ แต่สงสัยว่าต้องให้ทางบ.ออกเป็นฉบับเดียวกันหรือแยกกันคนละฉบับ และถ้ากรณีที่บริษัทไม่ออกให้ น๊อตจะให้บ.เพื่อนออกให้ได้ไม๊ค่ะ อันนี้แอบๆถามดูค่ะ)เป็นภาษาอังกฤษ
-5.Statment (จะไปขอ 26 ต.ค)
-6.ประกันการเดินทาง (เป็นของบ.ไทยประกันชีวิต จะทำ 27 ต.ค)
-7.E-mail และข้อมูลการติดต่อกับแฟน (Print แล้ว แต่สงสัยว่าถ้าบอกว่าคบกันนานแล้ว แต่ปริ้นเฉพาะ 2 เดือนล่าสุดได้ไม๊ค่ะ)
-8.รูปถ่ายที่ถ่ายด้วยกัน (ต้องใช้กี่รูปค่ะ)

ส่วนของแฟนน๊อต
-1.หนังสือเชิญ
-2.passport หน้าที่มาหาครั้งล่าสุด
-3.ใบจองตั๋วเครื่องบิน
หมายเหตุ : ส่งมาให้ทางไปรษณีย์ เมื่อวันที่ 6 ต.ค (จะโทรจองคิว 19 ต.ค และนัดทำ 2 พ.ย ค่ะ)

มีอะไรต้องเพิ่มเติมอีกไม๊ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

natcha

K.Notty,
เอกสารของผู้เชิญ ยังขาดอีกหนึ่งอย่างค่ะคือหลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน หรือเช่าบ้าน พร้อมลายเซ็นต์รับรองสำเนา,รูปถ่ายเอาติดไป 2-3 รูปก็พอแล้วคุณน๊อตโทรไปนัดกับทางสถานทูตหรือยังค่ะหากยังนัทว่าคุณโทรนัดได้เลยเผื่อวันที่คุณต้องการนัดนั้นเต็ม หากเอกสารยังไม่พร้อมในวันนั้นก็โทรเลื่อนนัดได้ค่ะ.
เอกสารของเรา
   1.Visa Application form
  2. รูป ถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป
   3. สำเนาบัตรประชาชน
   4. สำเนาทะเบียนบ้าน
   5. หนังสือรับรองการทำงานจากบริษัท
   6. พาสปอตตัวจริง + สำเนา
   7. ใบจองตั๋วเครื่องบิน ระบุวันไปกลับ (copy ไว้กับเรา 1 ชุด)
   8. ประกันการเดินทาง  (เอาใบ copy ให้เขาไปตัวจริงเราเก็บไว้)
  9. เงินค่าวีซ่าค่าวีซ่า เตรียมให้พอดีไม่มีทอน. (สอบถามกับเจ้าหน้าที่ได้เลยวันที่คุณโทรนัดยื่นเอกสารว่าเท่าไหร่นัทคิดค่าตอนนี้น่าจะ 2900 บาท)
เอกสารของผู้เชิญ
1. สำเนาพาสปอตที่หน้ามีรูป และ หน้าที่เคยมาเมืองไทย
2. หลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน หรือเช่าบ้าน พร้อมลายเซ็นต์รับรองสำเนา
3. หนังสือเชิญ
good luck kha.

Notty

ขอบคุณค่ะคุณnatcha
-เอกสารต้องเตรียมไปอย่างล่ะ 2 ชุดใช่ไม๊ค่ะ
-แต่เอกสารเจ้าบ้านสงสัยจะไม่มีค่ะ เพราะแฟนน๊อตเป็นบุรุษพยาบาลอยู่ที่
Psychiatrische Universitatsklinik Zurich รู้จักไม๊ค่ะ
เค้าพักห้องพักของโรงพยาบาลค่ะ ทำไงล่ะค่ะ

-พรุ่งนี้น๊อตจะโทรนัดเลยแล้วกันที่ยังไม่นัดเพราะว่าเอกสารยังไม่ครบค่ะ
-Statment ต้องขอกับทางธนาคารเท่านั้นหรือเราcopy จากสมุดบัญชีได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

mimimini

คุณ Notty คะ ตอนนี้ค่าสมัคร 3100 บาทค่ะ เตรียมไปให้พอดีนะคะ เพราะเจ้าหน้าที่ไม่มีเงินทอนค่ะ

ส่วนใบลากับใบรับรองการทำงานคุณทำคนละฉบับก็ไ้นะคะ มี่ก็ทำอย่างนั้นเจ้าหน้าที่จะได้ดูง่ายๆค่ะ

angelii

hello everybody !!! sabaidee mai ka?
im already in switzerland since 2 weeks ago but i didnt forgot u all na ka just have no feeling to use internet ...hahaha!

here everything is too expensive expect beer is cheap..hOhO!
i drink beer almost everyday like a crazy and tinking i gonna be drunker soon hahaha
missing thai food a lot but now i cooking thai food by myself at home and look like i come here for learn about cooking thai food more than come for visit my bf...its so crazy

NADA how about ur visa ? wish u get a visa visa soon na

PATZA about go out for party at Luzern tomorrow..maybe i can go and join u na but now im not sure i have to ask my bf first then i will phone call u na ;)

PENGUIN!! now u already back to thailand ?

so everyone that who still waiting for visa i wish u all good luck and finally u get it anyway na ka

jub jub :*