เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

nadaa

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของเพนกวินและคุณนัทนะคะ อาทิตย์หน้าก็จะพยายามรวบรวมหลักฐานให้มากที่สุด จะได้ส่งทางโน้นเร็วๆ
เพนกวินใกล้จะบินแล้วนะเตรียมเสื้อกันหนาวไว้กี่ตัวแล้วว
ฟาง บินคืนนี้สินะ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะ
:)

Patza

สวัสดีค่ะ ตอนนี้อยู่สวิสได้4วันแระ อยากถามว่ามีใครอยู่แถวๆLuzernบ้งคะ เมื่อวานไปล่องเรือมา ฟางมาถึงกี่โมงน้อ...โทรหาพัทบ้างนะ+41786972518 อยากมีเพื่อนเยอะๆ
บายๆทุกๆคนโชคดีค่ะ

Penguin

Nadaa เราเอาเสื้อกันหนาวไปตัวเดียวอ่ะ เจ้าบ้านบอกไม่ต้องซื้อมา เดี๋ยวพาไปซื้อที่นู้น  อยากบอกว่ากระเป๋าเราไม่ค่อยมีของอ่ะ มีแต่หนังสือเอาไปอ่านเล่น (งงตัวเองอยู่ว่าจะไปเที่ยวหรือว่าไปหาที่อ่านหนังสือกันแน่)

ใจจริงเราอยากซื้อที่เมืองไทย เพราะถูกกว่ากันมากกกก ไปเช็คราคามาเมื่อวานที่แพลตตินั่ม

ถ้าให้แนะนำซื้อที่บ้านเราถูกแล้วตามที่พี่แนน และพี่ๆท่านอื่นแนะนำ แล้วก็ดีด้วย

กว่าตัวเองจะมาก็เข้าหน้าหนาวแล้ว เตรียมเสื้อผ้าดีๆนะ

พรุ่งนี้คงไม่ได้เข้าเว็บอ่ะ ไม่รู้จะได้เข้าอีกทีหลังกลับมาจากทริปหรือเปล่า แต่จะส่งกำลังใจมาให้นะ ... :D

Notty

สวัสดีตอนเช้าค่ะทุกๆคน

น๊อตรู้สึกประทับใจจังเลยสำหรับสมาชิกใน เวป นี้ เพราะทุกคนให้คำแนะนำที่ดีมากๆ
นี่แหล่ะน้ำใจของคนไทยที่ ชาติใหนๆในทั่วโลกนี้ไม่มี

ตอนนี้นี้น๊อตกลุ้มมากๆอยู่ดี่ตุ้มๆ ตุ่มๆ
ขนาดยังไม่ดำเนินการอะไรเลยก็กลัวไม่ผ่านซะแล้วแย่จัง
ตอนนี้ก็ได้แต่อ่านข้อมูลของพี่ๆน้องๆในเวปไปพรางๆก่อน (หรือว่าเราอ่านมากไปทำให้เรากลัวไปเองนะ)สงสัยต้องบนบานศาลกล่าวซัก 9 วัดมั้งเนี๊ยะ 55++

ก้อต้องขอแสดงความยินดีกับพี่ๆน้องๆทุกคนที่ได้ไปอยู่สวิสฯและก้อกำลังจะไปแล้วรวมถึงคนที่กำลังจะได้เข้าประตูวิวาห์ และ ก้อเพิ่งจะได้ลูกน้อยๆ ด้วยนะค่ะ

ก้อขอให้ทุกๆคนเป็นกำลังใจให้น๊อตด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Lack

คุณ penguin

ขอบคุณมากมายสำหรับคำอวยพร แต่ยังไม่ได้เตรียมอะไรเลยค่ะ เพราะว่าที่เจ้าสาวกำลังวุ่นวายกับการสอบ certificate ภาษาอังกฤษอยู่
เรื่องเสื้อผ้าขอแนะนำว่า กรณีที่ต้องอยู่จนถึงหน้าหนาว (ประมาณพฤกศจิกาเป็นต้นไป) ให้มาซื้อที่นี่ดีกว่า เพราะเสื้อผ้าเหมาะกับอากาศที่นี่มากกว่า เสื้อหนาวแบบบ้านเรามันเอาไม่ค่อยอยู่ หนาไม่พอ เหมาะสำหรับหน้าหนาวที่เชียงใหม่มากกว่า หรือถ้าจะซื้อจากบ้านเราก็แบบของ Esprit ก็โอเคอยู่ ถ้ามาช่วงที่เป็น autumn ก็ซื้อมาจากบ้านเราก็ได้ เพราะอากาศไม่ต่างจากบ้านเราเท่าไหร่

คุณน๊อต

ลองหาข้อมูลจากในบอร์ดดูนะค่ะ สถานทูตเนี่ยเอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

mimimini

ติดตามเว็บป้า pallมาซักระยะนึงแล้วค่ะ ในที่สุดก็เป็นสมาชิกกะเค้า อิๆ

เอ่อ คือมีคำถามอ่ะค่ะ ถ้าเกิดว่าจะขอ visitor visa นี่ ให้พ่อแฟนเป็นคนเชิญแทนได้ไหมคะ เพราะว่าแฟนยังเรียนอยู่ไม่มีรายได้แน่นอนค่ะ

Notty

ได้ความรู้หรือข้อแนะนำมาใหม่ก้อเลยอยากจะถามทุกๆคน
เคยมีคนในเวปบอกว่าถ้าเราขอวีซ่าแบบ ทัวร์จะง่ายกว่า แต่ทีนี้ก้อมีคำถามต่อว่า
ถ้าเราซื้อตั๋วเครื่องบินจากบริษัททัวร์และให้บริษัททัวร์ทำวีซ่าให้เลยคงจะได้แน่นอน แต่ก้อจะถามว่า  แล้วถ้าเราบินไปพร้อมทัวร์ แต่ไม่ได้ไปเที่ยวกับทัวร์ เวลากลับพร้อมทัวร์ได้หรือปล่าว

ใครก้อได้ช่วยเกาความสงสัยให้น๊อตหน่อยค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนค่ะ

น๊อต :'(

Lack

อันนี้ลักษณ์เคยทำเอเจนท์มาค่ะ แต่แค่ 3 เดือน อาจจะตอบคุณน๊อตได้ไม่เคลียร์เท่าไหร่ ก็รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมให้นะคะ

คือ อย่างนี้ค่ะ ขอกับเอเจนท์ง่ายมากค่ะ แค่จ่ายตังค์และยื่น passport ที่เหลือเอเจนท์จัดการให้หมด โดยเฉพาะเอเจนท์ที่ทำมานานและมี land ที่นี่ สามารถการันตีผลวีซ่าได้เลย สถานทูตจะปฎิเสธวีซ่าก็กรณีที่บุคคลนั้นๆมีปัญหาจริงๆ เช่น มี blacklist

ทำไมขอแบบไปกับเอเจนท์ง่ายจัง?? เพราะว่าการเดินทางไปกับบริษัททัวร์มีโปรเกรมเดินทางแน่นอน เช่น เยอรมัน – ออสเตรีย – สวิส 8 วัน เที่ยวแฟรงค์เฟิร์ต – ไฮเดลเบิร์ก – ล่องลำน้ำไรน์ – โรเทนเบิร์ก – มิวนิค ปราสาทนอยชวานสไตน์ – ซาลส์บวร์ก – อินน์สบรูก – ลูเซิร์น วันที่ 1, 2, 3 ไปนั่นไปนี่ พอครบ 8 วัน เดินทางกลับ ก็เหมือนที่เค้าแซวๆกันน่ะค่ะ เที่ยว 8 วัน 3 ประเทศเอาเท้าแตะๆแล้วก็ขี้นรถกลับ เคยมีเพื่อนแฟนถามว่า แล้วเค้ารู้ตัวกันตอนไหนว่าเค้ามาเที่ยวที่นี่แล้ว ในเมื่อเค้ารีบไปรีบกลับ ไม่มีเวลาได้สัมผัสบรรยากาศจริงๆ ตอบว่า ก็ตอนกลับบ้านไปดูรูปที่ถ่ายมาไง  ;D

แต่ปัญหาก็คือ คุณเดินทางกับบริษัททัวร์ มีโปรแกรม 8 วัน สถานทูตก็ออกวีซ่าให้ 8 วัน ถ้าคุณคุยกับเขาว่า ขอไม่เที่ยวกับทัวร์ ถ้าสนิทกันจริงๆ เค้าก็อาจจะช่วย แต่ถ้าไม่สนิทกันเค้าไม่ปล่อยคุณไปเที่ยวเองหรอกค่ะ เพราะเค้าก็กลัวคุณโดดวีซ่า เปลี่ยนตั๋วแล้วอยู่เกินวีซ่า หรือไม่กลับ เค้ากลัวมีปัญหากับสถานทูตเหมือนกัน

ปัญหาที่ 2 คือ เที่ยวกับทัวร์ จ่ายก่อน ไปทีหลัง ถ้าคุณไม่จ่าย เค้าก็ไม่พาคุณไป ไม่เดินเอกสารให้ จะจ่ายกันกี่งวดก็แล้วแต่ตกลง ราคาก็จิ๊บๆค่ะ 85,000 - 100,000 บาท ราคามิตรภาพนะคะ ถ้าคุณยอมจ่ายราคานี้เพื่อเจอแฟนแค่อาทิตย์เดียวก็โอเค แต่ก็น่าเสียดายเพราะลูกทัวร์ท่านอื่นๆ ได้เที่ยวกันเต็มที่ แต่จ่ายเท่ากัน  :(

ลักษณ์ว่า คุณน๊อตรอไปอีกหน่อยก็ได้ ถึงจะเป็นปีหน้า หรือปีหน้านู้น แต่ยังไงก็ได้มาเจอครอบครัวเค้าอยู่แล้ว หรือให้เค้าพาครอบครัวมาเยี่ยมเราที่เมืองไทยก็ได้ ใจเย็นๆค่ะ ตอบแค่นี้นะค่ะ รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมค่ะ

p.s. ห้ามขอวีซ่ากับเอเจนท์ค่ะ เสียเงินโดยใช่เหตุ แถมไม่การันตีผลด้วย

mimimini

ถ้าเกิดเราขอvisitor visaแต่เราไปอยู่ประมาณ 30วันจะทำให้ของ่ายกว่าไหมคะ

natcha

การขอวีซ่าแบบ visitor visa สุดแล้วแต่คุณค่ะแต่ขอได้ไม่เกิน 3 เดือน (อายุของวีซ่าไม่เกิน 3 เดือน)หากจะถามว่าง่ายมั๊ยคงตอบให้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความพร้อมของเอกสารของผู้เชิญและทางสถานทูตจะฝ่ายตัดสินค่ะ บางคนโชคดีขอครั้งแรกก็ผ่านเลย ลองเข้าไปดูตามลิ้งค์ของป้าพอลที่ส่งมาให้นะคะ http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3017.0.html
good luck kha

Jojo

คุณ Lack

ขอบคุณมากค่ะ ที่จะให้แม่โจ้ติดสอยห้อยตามมากับน้องคุณลักษณ์ด้วย แต่โทษทีอ่ะโจ้เปลี่ยนใจแล้ว ;D พอเช็คราคาตั๋วเครื่องบินแล้วถอดใจ ช่วงนี้ตั๋วพากันขึ้นราคากันหมดเลย 3-4 หมื่นบาท  :'( และได้ศึกษาจากกระทู้เกี่ยวกับการขอวีซ่าให้พ่อกะแม่แล้วดูท่าจะไม่มีปัญหามากเท่าไหร่คงจะผ่านชัวร์ คิดว่ารอไว้ช่วงไหนตั๋วลดราคามาซักหลัก 2หมื่นกว่า ๆ แล้วค่อยว่ากันใหม่

ขออวยพรล่วงหน้าสำหรับว่าที่เจ้าสาวนะคะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ ;D คนโสดก็ดีใจที่จะได้แต่งงานกัน ส่วนคนแต่งงานแล้วหลายปีอย่างโจ้ก็อยากกลับไปเป็นโสดอ่ะ :'( :'( โบราณเค้าถึงว่า คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า...555 ขำขำ ค่ะ  ชีวิตครอบครัวมีแต่ความสุข สนุก สุขสันต์  ;D ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

เรื่องเสื้อกันหนาว ติดกระเป๋ามาจากเมืองไทยเอาแค่พอกันหนาว หรือพวกเสื้อไหมพรม คอเต่า อะไรอย่างเนี้ย แล้วเสื้อแจ๊กเก็ตหรือเสื้อโค้ทมาซื้อที่สวิสก็ได้  ซื้อสินค้าที่เค้าจัดโปรโมชั่นลดราคา พวกสินค้าที่เค้าเคลียร์แลนด์นะคะ สินค้าที่ตกรุ่นไปแล้วอ่ะ จะได้ถูกมาก ๆ อย่างที่เคย ๆ ซื้อนะ ราคาเต็ม 59-159 ฟรังค์ ถ้าซื้อตอนเค้าลดราคาจะได้ตัวละ 10-30 ฟรังค์เท่านั้นเอง ถ้าไม่ติดแบรนด์แนมนะ คุณภาพก็พอใช้งานได้เอาแค่กันหนาว กันฝน กันหิมะ  เพราะยังไงซะก็ใส่ประมาณ 2- 3 ตัวอยู่ข้างในอยู่แล้ว...555 ร้านเสื้อผ้าที่สวิสเค้าลดราคากันบ่อยค่ะ หรือไม่ก็ไปตามOutlet Mall อย่างโจ้อ่ะขาประจำร้านเสื้อผ้า Chicoree แต่ซื้อตอนเค้าเคลียร์แลนด์นะ ขอบอก...ว่ามันส์มาก ช่วงไหนลดก็ไปซื้อเก็บไว้ บางตัวซื้อดองมาเป็นปียังไม่ได้ใส่ก็มี ;D ;D แต่ที่ซื้อเพราะช่วงมันลดราคา แล้วก็สไตล์ถูกใจ ยังไงก็ลองตัดสินใจดูนะคะ เผื่อหาวิธีประหยัดเงินได้บ้าง 

อีกเรื่อง รองเท้าบูธ มาซื้อเอาที่สวิสดีกว่า แบบสวย ๆ เยอะเลยค่ะ ราคาตั้งแต่ 30 ฟรังค์ขึ้นไปขึ้นอยู่กับร้าน รูปแบบ และก็วัตถุดิบ เพราะซื้อที่สวิส พี้นรองเท้าเค้าจะออกแบบมาให้เหมาะกับเดินบนหิมะ หรือเดินบนถนนที่มีผิวหิมะที่ละลายแล้วเคลือบอยู่แบบเป็นน้ำแข็งอ่ะ ซึ่งมันจะลื่นมาก ๆ ค่ะ แล้วก็ถ้าเป็นรองเท้าที่ไม่กันน้ำเข้า หิมะที่มันละลายจะเข้าไปอยู่ในรองเท้าจนชุ่มเลย อันนี้ประสบการณ์ตรงเลยค่ะ...555 ถุงเท้าก็เหมือนกันมาซื้อใหม่ที่สวิสมันจะมีถุงเท้าเทอร์โม ที่จะทำให้เท้าอุ่น ๆ เดี๋ยวป่วยถ้าเท้าเย็น แล้วก็ถุงน่องหนา ๆ ยังไงซะหน้าหนาวต้องใส่ถุงน่องก่อนใส่กางเกงแน่นอนอ่ะ  ;D

โชคดีค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lack

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะคุณโจ้
แต่อยู่ที่นี่ไม่ง่ายเลย ตอนมาเที่ยวก็สนุกดี แต่พอต้องมาอยู่ก็คิดหนักเหมือนกัน เดินกลับจากโรงเรียนก็คิดว่า ทำไม (กรู) ต้องลำบากขนาดนี้เนี๊ยะ หนาวก็หนาว กับข้าวก็ไม่อร่อย แพงก็แพง  :-\ เปลี่ยนใจยังทันไหมหนอ??

เรื่องตั๋ว ช่วงปลายปีจะเป็นโอกาสทองของ airlines ส่วนใหญ่ เพราะคนต้องการเดินทางค่อนข้างมาก แต่ก็แอบมีบาง airlines เช่น Emirates, Qartar หรือ Etihad (แต่ Etihad ไม่บินสวิส) มีโปรโมชั่นถูกๆ แต่ต้องเช็คราคาบ่อยๆค่ะ

** หมด autumn แล้วจะมีของลดราคาอีกหรือเปล่าค่ะ หรือต้องรอไปจนถึงปีใหม่??

Notty

Guten tag :(ได้นิดหน่อยค่ะ  ;D)
อิจฉาคนที่อยู่สวิสฯจังเลย
ปวดหัวจะตายอยู่แล้วเรื่องวีซ่า ถ้าข้อมูลจนปวดหัวหมดแล้ว :'(
ติดต่อเอเจ้นท์ก้อหลายที่แพงก้อแพง ไอ้ที่แพงก้อแพงซะ ไอ้ที่ถูกก้อถูกแต่ไม่รับรองผล
กลุ้มๆๆๆๆๆๆ
ขอกำลังใจให้น๊อตด้วยนะค่ะทุกๆคน

by notty

Penguin

hello everybody

I already at Switzerland.Good jurney.
Sorry i can not write thai language.
3 days at here is ok.We have been travel many place.

Notty : sorry i can not reply your e-mail.i try to do it later.Don't pay money to agency because u can do it by yourself.

see u later